Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU Delux 31A สายไหม้ ละลาย ทั้งที่ไม่ได้ต่ออุปกรณ์ใดๆ อยากรู้สาเหตุครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU Delux 31A สายไหม้ ละลาย ทั้งที่ไม่ได้ต่ออุปกรณ์ใดๆ อยากรู้สาเหตุครับ

PSU ผมยี่ห้อ Delux รุ่น 31A 450W ก็ใช้งานมานานไม่เจอปัญหาอะไีรครับ
    จนเมื่อวานซืนนี้เอง ผมถอด HDD ออกเปลี่ยนตามปกติแล้วกดเปิดเครื่อง
    โอ้ว..จอจ..งานเข้าเลยครับ ควันขึ้น มีกลิ่นไหม้ แล้วมีเสียงร้อนเตือน ติ๊ดดด ยาวๆ ผมรีบปิดเครื่อง ปิด UPS ตกใจมากครับ คิดว่า HDD จะพังซะแล้ว
    ผมนำเคสออกมาดู ปรากฏว่า พี่น้องครับ สายไฟไหม้ละลาย (ตามรูป) เป็นเฉพาะเส้นสีแดง และสังเกตุเห็นรอยไหม้เป็นสีดำ ในขั้วต่อ (รูป 2)
    แต่ที่แปลกคือสายเส้นนี้ไม่ได้ต่ออุปกรณ์ใดๆอยู่เลย จึงนับเป็นโชคดีของผม เพราะสายที่ต่อกับ HDD sata ปกติดี สายที่ต่อ HDD และ DVD แบบ Serial อีกเส้นก็ปกติดี ตอนนี้ผมใส่กล่องเตรียมเคลมแล้วครับ
    ผมโทรถามศูนย์ที่พันธ์ทิพย์เค้าบอกว่าอาจจะต่อผิดขั้ว และถ้าไม่ได้ต่ออุปกรณ์ไม่มีทางช๊อต และอาการนี้จะเคลมไม่ได้ เพราะไม่ได้ไหม้ภายใน PSU
    ผมยืนยันนะครับ ว่าสายเส้นที่ไหม้ละลาย ไม่ได้ต่ออุปกรณ์ใดๆ อยู่จริงๆ เพราะตอนที่ผมยกเคสออกมาดูผมถอดเฉพาะสายไฟ HDD sata ออกเส้นเดียวเท่านั้น เพราะกลัวมันไหม้ แต่ก็ปกตีดี พอเอามาดมก็ไม่มีกลิ่นไหม้ (ค่อยยังชั่ว) หลังจากนั้นจึงนำสายไฟเส้นที่ไหม้ออกมา จึงสังเกตุเห็นครับ
    ผมอยากรู้มากว่าเป็นเพราะอะไรจึงมาถามที่บอร์ดนี้ และเสียงตี๊ดยาวๆ นี่มาจากเมนบอร์ด หรือ UPS ก็ไม่รู้นะครับ ขอแชร์ประสบการณ์กับเพื่อนๆ ครับ
    Attached Files
    Last edited by mr.p; 25 May 2009, 13:42:06.

เกรียมเลย

Comment

ไว้อาลายย

Comment

ผมเพิ่งเปลียนไปเมื่อวานเองครับมันทําให้ความร้อนของE4500แตะ60เลยครับใส่V8นะครับเพราะไฟ3.3Vมันดันจ่าย4.3Vนะครับเซ็งเลยครับ

Comment

อาการแบบนี้เกิดการลัดวงจรที่ขั้วที่ไหม้(แดงๆนั่นแหละ)เมื่อเราถอด+เสียบ ขั้วห่วยๆแบบนี้มันคลอนง่าย
          ผมเคยเจอแบบหลุดมาด้านท้ายมาสปาร์คตอนเปิดเครื่องพังครับ....จบข่าว

Comment

น่ากลัว PSU ผมว่าลงทุนซื้อดีดี ไปเลยดีกว่า

Comment

เดอออออ ลุก *0*

Comment

Originally posted by toriyama View Post
                อาการแบบนี้เกิดการลัดวงจรที่ขั้วที่ไหม้(แดงๆนั่นแหละ)เมื่อเราถอด+เสียบ ขั้วห่วยๆแบบนี้มันคลอนง่าย
                ผมเคยเจอแบบหลุดมาด้านท้ายมาสปาร์คตอนเปิดเครื่องพังครับ....จบข่าว
                น่าจะใช่ครับ ว่าแต่ แล้วมันไปสปาร์คกับอะไรเหรอครับ
                น่ากลัว PSU ผมว่าลงทุนซื้อดีดี ไปเลยดีกว่า
                ผมว่ารุ่นนี้ก็ไม่น่าจะห่วยมากแล้วนะครับ ค่าตัวเกือบพันเลยด้วย
                จริงๆ ผมก็ไม่ได้กะจะโทษว่าเป็นที่ PSU หรอกครับ คิดว่าอาจจะเป็นที่สาเหตุอื่นก็ได้น่ะครับ
                Last edited by mr.p; 25 May 2009, 15:20:08.

Comment

ผมก้เคยเป็น มันไหม้แล้วบวม หัว Molex ละลาย ตอนนั้นกำลังต่อพัดลม ..เอา พัดลม PSU 2พิน > Molex

แต่ไม่ได้ติดเทป[เทปสายไฟ].. ขั้ืนสายไว้ ขั้วมัน ช๊อตกัน เลยไหม้

Comment

PSU ซื้อแพงสุดเท่าที่งบเราไหวครับ

ทั้งหมดที่อยู่ในเครื่อง ถูกขับเคลื่อนจาก PSU ทุกชิ้นครับ
                    WATT ไม่สูง แต่ถ้าแพง มาตรฐานก็ดีกว่าครับ

Comment

ใช้อยู่ทั้ง 450 500 เห็นแล้วเสียว ตัว 31a 3 ปี แล้วลากonly ยังไม่เคยมีปัญหาแต่คงอีกไม่นานทำงานแล้วเดียวเปลี่ยนแน่ คุ้มค่าจริงๆๆสมัยนู้น

Comment

มันไป ซ็อต กับตัว Case หรือปล่าวครับ ในเมื่อมันไม่ได้ไปต่อกับอะไร

ห้อยเอาไว้เฉยๆมันคงแกว่งไปโดนตัวถัง Case ซิครับ

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
                          มันไป ซ็อต กับตัว Case หรือปล่าวครับ ในเมื่อมันไม่ได้ไปต่อกับอะไร

ห้อยเอาไว้เฉยๆมันคงแกว่งไปโดนตัวถัง Case ซิครับ
                          อืม....น่าคิด

Comment

เห็นแล้ว เสี่ยว ผมใช้ delux อยู่ด้วยแต่เป็น 50A 500w

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post

เหรอครับ คือมันสามารถเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ได้ด้วย
                              อย่างนี้ขั้วที่ไม่ได้ใช้ก็ควรหาเทปพันสายไฟมาหุ้มไว้ใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
                              X