Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ตัวไหน OC ที่ 3.5GHz แล้วเสถียรสุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ตัวไหน OC ที่ 3.5GHz แล้วเสถียรสุด

คือผมอยากรู้ว่า CPU ตัวไหน OC ที่ 3.5GHz แล้วเสถียรสุด โดยการใช้งานแบบ
    Full load นะคับ
    ดังนี้นะคับ
    E6750 2.66@3.5
    E6850 3.00@3.5
    Q6600 2.40@3.5

ในงบไม่เกิน 32,000 บาท
    ถ้าไงก็แนะนำบอร์ดด้วยเลยนะคับ
    หรือมีรุ่นอื่นที่น่าสนใจก็แนะนำได้นะครับ

ถึงจะรุ่นเดียวกันแต่ความสามารถในการ OC ของแต่ละตัวก็ไม่เท่ากัน เอาเป็นว่าส่วนตัวผมนะสรุปไม่ได้หรอกว่าตัวไหนลากได้3.5 แล้วจะเสถียรสุด โดยภาพรวมแล้วคิดว่าน่าจะถึงทั้ง3รุ่น ลองเลือก week สวยๆเป็นทุนไว้หน่อยละกันครับ ลองเล่น 6750 กะลังสวย ราคาคุ้มค่าความแรง บอร์ด P35 ณ ปัจจุบันก็หลากหลาย ลองคัดตัวที่ชอบๆออกมาก่อนละกัน ไม่ก็หาอ่านรีวิวบอร์ดแต่ละตัวได้ครับ ....

Comment

ขอบคุณท่าน dears มากครับ

Comment

E6750 ด้วยคน คุ้มค่าคุ้มราคา

Comment

E6750 น่าสนครับ ถูกที่สุดในบรรดา 3 ตัวนี้ ผมเสถียรที่ 3.55GHz ครับ เกินกว่านั้น เปิดติดแต่ไม่เสถียรครับ

sigpic

Comment

ผมไม่คอยจาความรู้ทางด้านอ่ะคับแต่มาช่วยดันกระทู้ให้แล้วกานคับ

Comment

อ่อ ลืมอ่าน กะลังจะแนะนำ Presscot 3.0E @3.5 เนี่ยซำบายๆ Full Load แล้วหาเนื้อมาย่างได้เลย เอิ้กๆๆ

แต่ให้ผมแนะนำ น่าจะลอง Q6600 นะครับ ท้าทายดี อัดขึ้นมาตั้ง 1.1

ว่าแต่ว่า @3.5 4หัวมันจะแรงมั้ยว้า ใครรู้ชี้แจงเพิ่มด้วยนะครับ ^_^

Comment

แต่ให้ผมแนะนำ น่าจะลอง Q6600 นะครับ ท้าทายดี อัดขึ้นมาตั้ง 1.1

ว่าแต่ว่า @3.5 4หัวมันจะแรงมั้ยว้า
                อยากรุ้เหมือนกันครับ....

Comment

4หัว จะแรงจริงก็ต่อเมื่อใช้โปรแกรมทดสอบที่เรียกใช้งานได้ครบทั้ง4หัว เช่น 3DMark06
                  หากเอามาเทสทั่วไป หรือ ใช้งานปกติ แทบไม่ต่างจาก 2หัวซักเท่าไหร่....

Comment

ป๋มก็อยากรู้

ขอบคุงคับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                      4หัว จะแรงจริงก็ต่อเมื่อใช้โปรแกรมทดสอบที่เรียกใช้งานได้ครบทั้ง4หัว เช่น 3DMark06
                      หากเอามาเทสทั่วไป หรือ ใช้งานปกติ แทบไม่ต่างจาก 2หัวซักเท่าไหร่....
                      ตามนั้นเลยครับ ถ้าไม่ใช้ครบ 4 หัว ไม่ต่างกับ E6600 เลยครับ เดี๋ยวมีรูปให้ดู อิอิ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=239177 --- อันนี้ E6600@3.6

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=248439 --- ส่วนอันนี้ Q6600@3.6

ถ้าโปรแกรมไม่ซัพพอร์ท 4 หัวผลที่ได้จะไม่ต่างกันเลยครับ อิอิ
                      ปล.System เดียวกัน เปลี่ยนแค่ CPU ครับ
                      Last edited by big_1981; 2 Sep 2008, 14:21:48.

Comment

อิอิ เห็นชัดๆ จะๆ

Comment

น่าจะพอทำให้เห็นภาพได้นะครับ อิอิ

Comment

แล้วสมมุติว่าถ้าผม export file จำนวน 10 ไฟล์
                            4 หัวก็ต้องเร็วกว่า 2 หัวถูกมั๊ยคับ ถึงจะสัญญาณเท่ากัน

ตอนนี้ผมกำลังพูดถึง multi job นะคับ ถึงจะเอา C2D 3.5GHz มาแข่งกับ C2Q 2.4GHz
                            ในจำนวนงาน 10 งานนี้ Quad มันก็คงจะเสร็จก่อนถูกมะคับ

ผมคิดว่าการใช้งานจิงคงไม่มีใครมานั่ง Export ทีละงานหลอก...จิงป่าว

Comment

Originally posted by chemist07 View Post
                              แล้วสมมุติว่าถ้าผม export file จำนวน 10 ไฟล์
                              4 หัวก็ต้องเร็วกว่า 2 หัวถูกมั๊ยคับ ถึงจะสัญญาณเท่ากัน

ตอนนี้ผมกำลังพูดถึง multi job นะคับ ถึงจะเอา C2D 3.5GHz มาแข่งกับ C2Q 2.4GHz
                              ในจำนวนงาน 10 งานนี้ Quad มันก็คงจะเสร็จก่อนถูกมะคับ

ผมคิดว่าการใช้งานจิงคงไม่มีใครมานั่ง Export ทีละงานหลอก...จิงป่าว
                              จริงครับ แต่มีข้อแม้ว่า โปรแกรมที่ใช้ต้อง Support Multi-Thread ครับ

Comment

Working...
                              X