Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pci-Express 4X >> 16X

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pci-Express 4X >> 16X

คือผมจะซื้อบอร์ดครับ แล้วบอร์มันรับการ์ด 2 แบบคือ AGP 8X กับ Pci-Express 4X

ที่จะถามก็คือ ผมอยากรู้ว่าถ้าเอาการ์ดจอที่วิ่ง 16X มาใส่ จะได้มั้ยครับ คืออยากได้บอร์ดที่ใช้ได้หลายแนวอะครับ เอาไว้เทสอะไหล่ลูกค้าครับ เลยลองถามดู

ไม่ได้งับ ต้องบอร์ด AGP 8X and PCI-Express 16X เท่านั้นคับ

Comment

Originally posted by dragdemond View Post
      คือผมจะซื้อบอร์ดครับ แล้วบอร์มันรับการ์ด 2 แบบคือ AGP 8X กับ Pci-Express 4X

ที่จะถามก็คือ ผมอยากรู้ว่าถ้าเอาการ์ดจอที่วิ่ง 16X มาใส่ จะได้มั้ยครับ คืออยากได้บอร์ดที่ใช้ได้หลายแนวอะครับ เอาไว้เทสอะไหล่ลูกค้าครับ เลยลองถามดู
      ได้
      อย่างเช่น Asus P5VDC-X หรือ ASRock 4CoreDual-VSTA
      ใส่ได้ทั้ง AGP / PCI E , DDR / DDR2

Comment

แล้วของไคผิดของไคถูกอะ

Comment

ได้ครับ

ผมใช้ ASRock 4CoreDual-VSTA อยู่

ตามข้างบนเลยครับ

Comment

ASRock 4CoreDual-VSTA ใส่การ์ดจอDDR3ได้ป่าวอะครับ

Comment

PCI-E 4 X กะ PIC-E 16X ความยาวสล๊อตมันไม่เท่ากันไม่ใช่เหรอ.ครับ แล้วจะใส่กันยังไง

Comment

ตอบท่าน จขกท ใส่ได้คับ แต่ทีละตัวนะคับ

* ระมัดระวังบางเมนบอร์ด ที่แจ้งเป็น AGI ด้วยนะคับ ใส่ได้แต่อาจเปิดไม่ติด จะพาลนึกว่า การ์ด AGP เสียเปล่าๆ *

Comment

Originally posted by linkinboy View Post
                  ASRock 4CoreDual-VSTA ใส่การ์ดจอDDR3ได้ป่าวอะครับ
                  การ์ดจอ DDR3 ใส่ได้ครับ
                  จะใส่การ์ดจอ DDR5 DDR6 ก็ได้ ถ้ามีนะ ^^
                  ส่วนะที่สงสัยกัน ก็ตามนี้นะ

DDR ใส่ช่องสีน้ำเงิน
                  DDR2 ใส่ช่องสีเหลือง
                  *ต้องเลือกใส่ชนิดใดชนิดหนึ่งเท่านั้น

AGP 8X ใส่ Slot บน ( 2X / 4X / 8X รับตามการ์ดที่ใส่ )
                  PCI E 16X ใส่ Slot ล่าง (ใส่การ์ดจอ 16X ได้ แต่จะรันทำงานที่ 4X )
                  *ต้องเลือกใส่ชนิดใดชนิดหนึ่งเท่านั้น

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    ได้
                    อย่างเช่น Asus P5VDC-X หรือ ASRock 4CoreDual-VSTA
                    ใส่ได้ทั้ง AGP / PCI E , DDR / DDR2
                    ท่านคับเค้าถามว่า PCI-EX 16X ใส่กับช่อง PCI-EX 4X ได้มั้ย

Comment

Originally posted by Nuttakit View Post
                      ท่านคับเค้าถามว่า PCI-EX 16X ใส่กับช่อง PCI-EX 4X ได้มั้ย
                      ดูรูปของท่าน TWK ประกอบนะคับ นั่นคือที่ จขกท ถามมา สลอตมันวิ่งได้แค่ 4X เค้าสงสัยว่าถ้าเอา การ์ด 16X เสียบจะได้มั๊ย

ข้อมูลประกอบการตอบของท่าน TWK เห็นชัดเจนครับว่าไม่มี สลอต 1X 4X มีแต่สลอตยาวที่วิ่งได้ 4X เพราะบอร์ดมันชิบโมดิฟาย

Comment

Originally posted by ... View Post
                        ดูรูปของท่าน TWK ประกอบนะคับ นั่นคือที่ จขกท ถามมา สลอตมันวิ่งได้แค่ 4X เค้าสงสัยว่าถ้าเอา การ์ด 16X เสียบจะได้มั๊ย

ข้อมูลประกอบการตอบของท่าน TWK เห็นชัดเจนครับว่าไม่มี สลอต 1X 4X มีแต่สลอตยาวที่วิ่งได้ 4X เพราะบอร์ดมันชิบโมดิฟาย
                        อ๋อ เข้าใจแล้วขอโทดด้วยคับ คิดว่าเอากาด 16X มาใส่ใน 4X

Comment

ได้ครับ เคยใช้ แต่ การ์ดของเราจะทำงานที่ PCI-Ex4 เท่านั้น ซึ่งมีความเร็วเท่ากับ AGPx8

Comment

ASRock 4CoreDual-SATA2 บอร์ดที่ผมจะซื้อนะแหละครับ

http://www.overclockzone.com/fluke/y...oreDual-SATA2/

Comment

เออแล้วการ์ดจอผม ASUS EN7300GS สามารถใส่กับบอร์ดของคุณ dragdemond ได้รึเปล่าพอดีกำลังติดตอ่กันอยู่ครับ

ปล.แล้วถ้าผมถอดการ์ดจอออกผมสามารถเปิดเครื่องแล้วเปิดเวปเล่นไปนี่จะได้มั้ย

Comment

Working...
                              X