Announcement

Collapse
No announcement yet.

psu 450w แต่ไฟตกเหลือ 11V

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• psu 450w แต่ไฟตกเหลือ 11V

pd 805
    7300GT

โอไปที่ 3.4 ไฟตกเหลื่อ 11V อ่ะคับ(บางที่ต่ำถึง 10.89) แบบนี้จะไหวหรอนี่

psu วัตต์มันไม่พอหรอคับ หรือว่ามันโนเนม-*-

ทางที่ดีหาเปลี่ยนดีกว่าครับ เพื่อความคงทนต่อุปกรณ์ของ HARDWARE ครับ ไม่งั้นอาจจะเสียได้ในไม่นานครับ

Comment

ไม่คุ้มค่าถ้าซิสเต็มเจ้งนะครับคุณ

Comment

psu โนเนมนี่ ต้องเอาซัก550วัตต์เลยดีไหมเนี้ย -*-

Comment

เปลี่ยนได้แล้วครับ ตกไป 1V แนะ

Comment

ต่ำกว่า11.40v ถือว่าน่าเปลี่ยนได้แล้วครับ(แต่ต้องเป็นค่าจริงที่วัดจากมิเตอร์ครับ) โดยเทียบจากอัตราส่วนเอาก็ได้ครับถ้าตกเกิน5%ของแรงดันที่เคยเป็นก็เคลมดีกว่าครับ

Comment

เปลี่ยนครับเปลี่ยน -..- อาการหนักมาก
              เล่นพวกมียี่ห้อดีกว่าครับชัวกว่า

Comment

ใช้อะไรวัดค่าแรงดันไฟฟ้า ควรใช้มัลติมิเตอร์ตรวจสอบด้วย (หากต้องการค่าที่แน่นอน) แต่หากแถมมากับเคสทั่วไป ก็น่าจะเปลี่ยนดีกว่า

Comment

คับ ถ้าผมซื้อมาเปลียนเอง
                  1. ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างคับ
                  2. ต้องทำอย่างไรบ้างคับ

Comment

1. ไขควง 4 แฉกครับ
                    2. psu ตัวใหม่

วิธีทำก็ ถอดสายจาก psu ให้หมดครับที่เกี่ยวกับ psu (ถ้าต่อไม่เป็นก็ควรจำน่ะครับ อย่าสลับหรือกลับด้าน เพราะเดียวอุปกรณ์ จะไหม้ได้ครับ) แล้วก็ตามด้วยไขน็อตหลัง psu แล้วก็ยกออกมา แล้วก็เอาของใหม่ติดตั้งเสียบสายไฟเข้ากลับที่เดิมครับ

Comment

ซื้อตามงบประมาณ กับการใช้งาน และเลือกซื้อจากร้านที่เชื่อถือได้

หากคุณภาพดีหน่อยก็ Enermax หรือ Cooler Master หรือ Enlinght แต่ราคาเริ่มต้นประมาณ
                      1 พัน ถึงสามพัน บาท (ไทย) โดยราคายังขึ้นอยู่กับกำลังวัตต์ (Watt)

ราคาต่ำๆ คุณภาพพอได้ก็พวก Deluxe น่ะ ไม่เกิน พัน (ประมาณ 8 ร้อยกว่าบาท)

-- -
                      การเปลี่ยน PSU เอง

-ให้ปิดเครื่องคอมฯ แล้วถอดปลั๊ก
                      -ถอดขึ้วจ่ายไฟฟ้าออกทั้งหมด (จำไว้ด้วยล่ะ ว่าถอดจากตำแหน่งใดบ้างอ่ะ)
                      -ใช้ไขควงขันสกรูยึดตัว PSU แล้วนำตัวเก่าออกแล่วใส่ตัวใหม่แทน
                      -ต่อขั้วจ่ายไฟฟ้าต่างๆ

Comment

ขอคุณทุกคนคับ

สำหรับมือใหม่อย่างผม ต้องใช้ความระมัดระวังอย่างสูงเลย -*-

เอา550วัตเลย (เผื่อมันไม่พอคับ-*-) ราคาไม่เกินพัน ยี้ห้ออะไรพอจะมีบ้างคับ

Comment

ราคาไม่เกินพัน กำลังวัตต์จะไม่ถึง 550W. หรอกฮับ (Real Watt)

Comment

อาจจะเป็นที่บอร์ดก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                              อาจจะเป็นที่บอร์ดก็ได้ครับ
                              ไม่เกี่ยวกันเลยท่านGURU

Comment

Working...
                              X