Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดแรมเท่าไหร่ถึงจะได้ประสิทธิภาพมากที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดแรมเท่าไหร่ถึงจะได้ประสิทธิภาพมากที่สุดครับ

ตอนนี้ผมใช้1:1อยู่ครับ แต่อยากทราบว่าแบบไหนที่จะให้ประสิทธิภาพมากที่สุดอ่ะครับ
    หจากที่อ่านมาในบอร์ดแห่งนี้แหละ พอสรุปได้ 2 แนวทางครับ
    1. ทด 1:1 ต่อไปอ่ะดีแล้ว
    2. อัดแรมให้บัสสูงๆเข้าไว้ บัสเกินCPUก้อช่างมัน (แบบว่า 2:3 5:6 ไรงี้อ่ะครับ)

ไม่ทราบว่าเอาแบบไหนดีอ่ะครับ ใครก้อได้ช่วยฟันธงทีเด้อ

ขอบคุณครับ

ผมว่ายังไงก็ได้ ต้องลองหลายๆสูตร แล้ว benchmark ดูเอาแล้วกันๆๆ

Comment

หากเอาแบบง่ายๆไม่คิดมากถึงสเป็กของแต่ละคนนะครับ (เพราะผมไม่รู้ว่าใช้สเป็กไหนอยู่)
      ยกตัวอย่าง
      กรณีนี้ขออ้างอิงที่ CL 4-4-4-12 ตัวเดียวนะครับ
      9x400 = 3.6 ทด 1:1 แรมวิ่งแค่ 800 (สูตรนี้ธรรมดาไป ดูผลเทสขี้เหร่สุด)
      8x450 = 3.6 ทด 1:1 แรมวิ่ง 900 (สูตรนี้แจ่ม ได้แรมขยับหน่อย แถมได้ FSB ของ cpu เพิ่มขึ้นซะด้วย)
      เอาเป็นว่าขอยกตัวอย่างในกรณี 1:1 เพียงแค่2เคสก่อนละกันครับ การลดตัวคูณลงหน่อย ทำให้ลากทั้งบัส cpu และ ram ได้เพิ่มขึ้น แต่ทั้งนี้ประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นด้วยก็ต่อเมื่อคุณสามารถกดบัสแรมได้ค่า CL ที่ต่ำด้วย
      เช่น กรณีที่
      9x400 ทด 1:1 แรมวิ่ง CL4 กับ
      8x450 ทด 1:1 แรมวิ่ง CL5
      สองตัวนี้ผมเทสแทบไม่ต่างกันเลย ตัวแรกค่าของ CL4 ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพ ตัวที่สองได้ FSB และบัสของ Ram ช่วยให้การทำงานมีประสิทธิภาพสูง แต่ติดนิดเดียวที่วิ่งได้เพียงแค่ CL5

บทสรุปคร่าวๆ
      ไม่มีข้อสรุปอันใดจะเป็นสูตรสำเร็จ ทั้งนี้ต้องขึ้นกับสเป็กของแต่ละท่านด้วย ซึ่งจะได้สามารถทราบได้ถึงประสิทธิภาพของอุปกรณ์แต่ละชิ้นได้ ว่าสามารถดันขึ้นไปได้เต็มที่ ณ จุดใด เราถึงจะสามารถกำหนดสูตรให้กับระบบของเรา เพื่อที่จะสามารถดึงประสิทธิภาพของ HW แต่ละชิ้นได้ออกมาอย่างเต็มที่และสูงสุด

Comment

อ่า ท่านเดียร์กล่าวได้ถูกต้องครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
          หากเอาแบบง่ายๆไม่คิดมากถึงสเป็กของแต่ละคนนะครับ (เพราะผมไม่รู้ว่าใช้สเป็กไหนอยู่)
          ยกตัวอย่าง
          กรณีนี้ขออ้างอิงที่ CL 4-4-4-12 ตัวเดียวนะครับ
          9x400 = 3.6 ทด 1:1 แรมวิ่งแค่ 800 (สูตรนี้ธรรมดาไป ดูผลเทสขี้เหร่สุด)
          8x450 = 3.6 ทด 1:1 แรมวิ่ง 900 (สูตรนี้แจ่ม ได้แรมขยับหน่อย แถมได้ FSB ของ cpu เพิ่มขึ้นซะด้วย)
          เอาเป็นว่าขอยกตัวอย่างในกรณี 1:1 เพียงแค่2เคสก่อนละกันครับ การลดตัวคูณลงหน่อย ทำให้ลากทั้งบัส cpu และ ram ได้เพิ่มขึ้น แต่ทั้งนี้ประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นด้วยก็ต่อเมื่อคุณสามารถกดบัสแรมได้ค่า CL ที่ต่ำด้วย
          เช่น กรณีที่
          9x400 ทด 1:1 แรมวิ่ง CL4 กับ
          8x450 ทด 1:1 แรมวิ่ง CL5
          สองตัวนี้ผมเทสแทบไม่ต่างกันเลย ตัวแรกค่าของ CL4 ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพ ตัวที่สองได้ FSB และบัสของ Ram ช่วยให้การทำงานมีประสิทธิภาพสูง แต่ติดนิดเดียวที่วิ่งได้เพียงแค่ CL5

บทสรุปคร่าวๆ
          ไม่มีข้อสรุปอันใดจะเป็นสูตรสำเร็จ ทั้งนี้ต้องขึ้นกับสเป็กของแต่ละท่านด้วย ซึ่งจะได้สามารถทราบได้ถึงประสิทธิภาพของอุปกรณ์แต่ละชิ้นได้ ว่าสามารถดันขึ้นไปได้เต็มที่ ณ จุดใด เราถึงจะสามารถกำหนดสูตรให้กับระบบของเรา เพื่อที่จะสามารถดึงประสิทธิภาพของ HW แต่ละชิ้นได้ออกมาอย่างเต็มที่และสูงสุด

โอ...ท่านเดียร์ เห็นภาพมากๆครับ

ขอบคุณครับ

Comment

แล้วถ้า CPU โดนล๊อคตัวล่ะ ท่านพี่มีวีธีการลากอย่างไร.......

Comment

Originally posted by icey View Post
              แล้วถ้า CPU โดนล๊อคตัวล่ะ ท่านพี่มีวีธีการลากอย่างไร.......
              หมายถึงตัวคูณเหรอครับ หากใช่ก็บอกมาโล้ดว่าเล่นตัวไหนอยู่ เดี๋ยวแนะสูตรให้ แต่ท่านต้องไปคอนฟิคในไบออสเอาเองนะครับ

Comment

มันอย่างงี้ท่าน ตอนนี้ใช้ E6750อยู่ ทดเป็น1:1
                สมมุติว่า บัส400 ทด1:1 แรมก้อจะวิ่ง400ด้วย ถูกต้องมั้ยครับ
                ถ้าทด 5:6 แรมวิ่ง 480
                แล้วถ้าทดเป็น 2:3 แรมวิ่ง600

อันไหนจะดีกว่ากันอ่ะครับ

Comment

หากไม่ต้องการขยับ cpu อีกแล้วจะลากแต่แรม ก็เอาเป็นว่าแรมท่านไหวที่ CL4 บัสเท่าไหร่ก็เท่านั้นแหละครับ แต่หากอยากขยับ cpu ไปด้วยก็ลากแบบ 1:1 ไปเลย หยุดที่ 500 ได้ก็แจ่มละ

Comment

ท่านเดียร์ สุดยอดตามเคยครับ จดความรู้ก่อน อิๆๆ

Comment

สรุปว่า ถ้าทุกอย่างคงที่หมด

แรมวิ่งสูงขึ้นก็ยิ่งดีขึ้น

ใช่มั้ยลูกพี่

Comment

Originally posted by nike View Post
                        สรุปว่า ถ้าทุกอย่างคงที่หมด
                        แรมวิ่งสูงขึ้นก็ยิ่งดีขึ้น
                        ใช่มั้ยลูกพี่
                        มันต้องหลายส่วนประกอบกันครับ ที่แน่ๆก็คือ cpu กะ ram มันจะทำงานควบคู่กัน ได้แรมดีๆก็ส่งผลให้ cpu แรงขึ้นด้วย แต่หากขยับไปแบบควบคู่กันได้ มันก็ยิ่งดีใหญ่อ่ะดิ ถึงได้บอกว่าการทดแบบ 1:1 ให้ประสิทธิสูงสุด ไม่ว่าจะกรณีในก็ตาม
                        เช่น
                        พูดกันในตัวคูณระดับกลางๆนะครับ ในที่นี้ขอยกตัวอย่างตัวคูณ8ละกัน
                        ในที่นี้เป้าหมายเราคือ 4G ละกันนะ
                        เราจะเล่นที่ 8x500 = 4G กรณีนี้หากแรมเราวิ่ง 1:1 บัสมันจะอยู่ที่ 1000 แต่หากบางคนมีแรมเทพ ลากเฉพาะบัสแรมได้เกิน 1200 แล้วทำไมไม่ให้ทด 5:6 หละ แรมจะได้วิ่งถึงสเป็กมัน แต่เดี๋ยวก่อน เราต้องมาดูกันละว่าแรมเมื่อวิ่งที่ 1200 นั้น เราได้กด CL ไว้ที่เท่าไหร่ หากปล่อย CL5 แบบหลวมๆเอาไว้ ก็ไม่เห็นความแตกต่างหรอกครับ หากเทียบกับบัส 1000 CL4 สรุปว่า CLน้อยยิ่งดีแน่นอน แต่หากใครต้องการบัสของแรมที่วิ่งสูงๆ ก็ลองทดแต่บัสก็ได้ครับ ปล่อย CL หลวมไปเลย แล้วท่านลองเทสดูได้จาก benchmark ต่างๆ ผลมันจะเป็นตัวบอกท่านเองว่าแทบไม่ต่างกัน หากแต่เป็นการถนอมด้วยซ้ำหากให้วิ่งเพียง 1000 CL4 แบบสบายๆไม่หนักแรม (แต่ก็ใช่ว่าจะเล่นไฟน้อยกว่ากันนะครับ พอๆกัน)

สรุปว่ามันได้หลายสูตรหลายแนวทางครับ ลองพิจารณากันดูก่อนว่า HW ชิ้นใดของเรามันตันง่ายกว่าเพื่อน ให้ยึดตัวนั้นเป็นหลักไว้ แล้วไปเลือกสูตรที่ลงตัวกับอุปกรณ์ทุกชิ้นในเครื่อง แค่นี้ก็สามารถรีดประสิทธิภาพสูงสุดโดยรวมของเครื่องเราได้แล้วครับ
                        Last edited by dears; 24 Oct 2007, 17:24:49.

Comment

Originally posted by dears View Post
                          มันต้องหลายส่วนประกอบกันครับ ที่แน่ๆก็คือ cpu กะ ram มันจะทำงานควบคู่กัน ได้แรมดีๆก็ส่งผลให้ cpu แรงขึ้นด้วย แต่หากขยับไปแบบควบคู่กันได้ มันก็ยิ่งดีใหญ่อ่ะดิ ถึงได้บอกว่าการทดแบบ 1:1 ให้ประสิทธิสูงสุด ไม่ว่าจะกรณีในก็ตาม
                          เช่น
                          พูดกันในตัวคูณระดับกลางๆนะครับ ในที่นี้ขอยกตัวอย่างตัวคูณ8ละกัน
                          ในที่นี้เป้าหมายเราคือ 4G ละกันนะ
                          เราจะเล่นที่ 8x500 = 4G กรณีนี้หากแรมเราวิ่ง 1:1 บัสมันจะอยู่ที่ 1000 แต่หากบางคนมีแรมเทพ ลากเฉพาะบัสแรมได้เกิน 1200 แล้วทำไมไม่ให้ทด 5:6 หละ แรมจะได้วิ่งถึงสเป็กมัน แต่เดี๋ยวก่อน เราต้องมาดูกันละว่าแรมเมื่อวิ่งที่ 1200 นั้น เราได้กด CL ไว้ที่เท่าไหร่ หากปล่อย CL5 แบบหลวมๆเอาไว้ ก็ไม่เห็นความแตกต่างหรอกครับ หากเทียบกับบัส 1000 CL4 สรุปว่า CLน้อยยิ่งดีแน่นอน แต่หากใครต้องการบัสของแรมที่วิ่งสูงๆ ก็ลองทดแต่บัสก็ได้ครับ ปล่อย CL หลวมไปเลย แล้วท่านลองเทสดูได้จาก benchmark ต่างๆ ผลมันจะเป็นตัวบอกท่านเองว่าแทบไม่ต่างกัน หากแต่เป็นการถนอมด้วยซ้ำหากให้วิ่งเพียง 1000 CL4 แบบสบายๆไม่หนักแรม (แต่ก็ใช่ว่าจะเล่นไฟน้อยกว่ากันนะครับ พอๆกัน)

สรุปว่ามันได้หลายสูตรหลายแนวทางครับ ลองพิจารณากันดูก่อนว่า HW ชิ้นใดของเรามันตันง่ายกว่าเพื่อน ให้ยึดตัวนั้นเป็นหลักไว้ แล้วไปเลือกสูตรที่ลงตัวกับอุปกรณ์ทุกชิ้นในเครื่อง แค่นี้ก็สามารถรีดประสิทธิภาพสูงสุดโดยรวมของเครื่องเราได้แล้วครับ

ข้าน้อยขอคารวะด้วยเรดลิตร1ขวด

Comment

เช่น

โหลูกพี่สุดยอดเลย ขอให้ได้เป็น***ผบ.ทบ*เร็วๆนะ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                              โหลูกพี่สุดยอดเลย ขอให้ได้เป็น***ผบ.ทบ*เร็วๆนะ
                              ไม่ได้นะครับ เป็นไม่ได้ นั่นมันตำแหน่งผมในอีก35ปีข้างหน้าตะหาก

Comment

Working...
                              X