Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม E 2180 ของผมทำงานแค่ Core เดียว ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอ่อ Window XP SP2

ถ้าคุณใช้รุ่นเก่าๆ มันจะใช้แค่หัวเดียวครับ ต้องไปเปิดหัวมันในรีจิส ของมันก่อน ซึ่ง มันมีวิธีทำ

ผมขี้เกียจอธิบาย

แนะนำ ให้หา Window XP SP3 มาลงครับ ใช้ได้ 2 หัวแน่ๆ ไม่ก้อลง Vista Ultimate SP1 เลยครับ

Comment

ผมใช้ MB. Asrock 4core Dual Sata II มันไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับครับ.
      ใช้ Window XP SP2 Dark Edition V.5 ครับ.
      ต้องปรับ Throttle ใน Registry และต้อง Update Windows XP Hotfix Patch ด้วยใช่รึเปล่าครับ ?
      ผมจำไม่ได้ว่าเคยอ่านเจอที่ไหน ? ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ. ขอบคุณครับ !!

Comment

Originally posted by PTrize View Post
        ผมใช้ MB. Asrock 4core Dual Sata II มันไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับครับ.
        ใช้ Window XP SP2 Dark Edition V.5 ครับ.
        ต้องปรับ Throttle ใน Registry และต้อง Update Windows XP Hotfix Patch ด้วยใช่รึเปล่าครับ ?
        ผมจำไม่ได้ว่าเคยอ่านเจอที่ไหน ? ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ. ขอบคุณครับ !!
        ประมานนั้นแหละ ผมก้จำไม่ได้ว่า อ่านเจอที่ไหนเหมือนกัน -*-

Dark เนี่ย ผมไม่ชอบใช้นะ พูดตามตรง มันช้ามาก ใส่ ทรีมเยอะเกินไป แถมยังเป็นแค่ SP2 อยากให้หาตัว SP3 มาลงจะดีกว่า

ถ้าแรมเยอะๆ ลง 64Bit ไปเลยดีกว่า ลื่นกว่ากันเห้นๆ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
          ประมานนั้นแหละ ผมก้จำไม่ได้ว่า อ่านเจอที่ไหนเหมือนกัน -*-

Dark เนี่ย ผมไม่ชอบใช้นะ พูดตามตรง มันช้ามาก ใส่ ทรีมเยอะเกินไป แถมยังเป็นแค่ SP2 อยากให้หาตัว SP3 มาลงจะดีกว่า

ถ้าแรมเยอะๆ ลง 64Bit ไปเลยดีกว่า ลื่นกว่ากันเห้นๆ

E 2180 2.00 @ 3.05 Ram 1 Gb. Fx 5200 128 Mb.
          พอจะลง 64 bit ได้รึเปล่าครับ ?
          แล้ว 64 bit มันชื่อเต็มว่าอะไรครับ ? ตอนไปซื้อจะได้บอกคนขายได้ถูก
          ขอบคุณมากครับ..

Comment

ได้ครับ

บอกเขา ว่า Vista Ultimate 64Bit SP1

เอ่อ ผมติดใจ การ์ดจอคุณอ่าคับ ไม่รุว่ามันจะมี ไดรเว่อ รุ่น 64 บิตให้มันหรือปล่าว -*-

Comment

แล้วมีวิธีดูยังไงครับถึงได้ทราบว่าว่าตอนนี้มันทำงาน 1 core หรือ 2 core?

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                ได้ครับ

บอกเขา ว่า Vista Ultimate 64Bit SP1

เอ่อ ผมติดใจ การ์ดจอคุณอ่าคับ ไม่รุว่ามันจะมี ไดรเว่อ รุ่น 64 บิตให้มันหรือปล่าว -*-
                Vista Ultimate 64Bit SP1 มันกินแรมกว่า XP Dark Edition เยอะรึเปล่าครับ ?
                กลัวลงแล้วเล่นเกมส์กระตุก ส่วน Driver ถ้าไม่มีก็คงต้องเก็บตังค์ซื้อ Card ใหม่ครับ.

Comment

Vista จริงๆ ดีกว่า XP ดาก มากครับ

Comment

กินประมาน 1Gb ครับถ้าไม่เปิดอะไรเลย

Comment

Originally posted by Salemslot View Post
                      แล้วมีวิธีดูยังไงครับถึงได้ทราบว่าว่าตอนนี้มันทำงาน 1 core หรือ 2 core?
                      กด ctrl+alt+Delete พร้อมกันครับ ดูที่กราฟใน Tab "Performance"

Comment

กินประมาน 1Gb ครับถ้าไม่เปิดอะไรเลย
                        แรมหมดพอดีครับ มีแค่ 1024 Mb.

FX 5200 น่าจะใช้ Driver ตัวนี้ได้รึเปล่าครับ ?
                        http://www.nvidia.com/object/winvista_x64_96.85_2.html

Comment

ดาค 5 เปลี่ยนด่วนเลยครับช้ามากๆ

Comment

Originally posted by MR-Zero View Post
                            ดาค 5 เปลี่ยนด่วนเลยครับช้ามากๆ
                            Dark V.6 ดีป่ะครับ ? หรือมี Version อื่นที่น่าใช้กว่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ.

มี Dark Edition ที่เป็น SP3 รึเปล่าครับ ? (อยากใช้ Dark เพราะชอบใช้ Theme ที่เป็นสีดำ)

คุณ MMGLower แนะนำให้ใช้ Vista Ultimate 64Bit SP1
                            แต่มันกินแรมเยอะไปหน่อยอ่ะครับ.

Comment

ท่านได้ไป confix ไรเพิ่มเติมอะปาว ผมก็ปกติหนิ พยายามทำให้มันกะตุกก็ไม่เป็นนะ

Comment

Originally posted by fak View Post
                                ท่านได้ไป confix ไรเพิ่มเติมอะปาว ผมก็ปกติหนิ พยายามทำให้มันกะตุกก็ไม่เป็นนะ
                                ลง Windows ใหม่ ไม่ได้ปรับอะไรเลยก็เป็นเหมือนกันครับ. เป็นไปได้รึเปล่าว่า Core 2 มันเสีย หรือว่าถ้าเสียมันจะต้องเสียพร้อมกันทั้ง 2 Core ครับ.

Comment

Working...
                                X