Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD ถ้าไม่ทำ Dual Channel ได้มั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD ถ้าไม่ทำ Dual Channel ได้มั้ยครับ?

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ แต่รู้จัก OVERCLOCKZONE มาเกือบสิบปีแล้วแหละ กระทู้แรกก็ถามปัญหาเลย ^^'

คือผมขอถามหน่อยครับว่า แพลตฟอร์มของ AMD (Athlon X2 4000+) เนี่ยถ้าเราใส่แรม...

- 512MB x 2 ตัว กับ
    - 1GB x 1 ตัว

ความเร็วจะต่างกับมากไหมครับสำหรับใช้เล่นเกมส์ต่าง ๆ รวมถึงเกมส์ออนไลน์ด้วย

ที่ถามเพราะแรม 1GB แถวเดียวมันถูกกว่า 512MB 2 ตัวครับ
    อีกอย่างอนาคตก็สามารถอัพเกรดได้ง่ายกว่าด้วยไม่ต้องเอา 512MB 2 ตัวไปเทิร์นเป็น 1GB ตัวเดียว
    Last edited by somtum; 13 Dec 2007, 01:16:47.

มี เทคโนโลยีมาให้ต้องใช้ครับ 512*2 Dual เร็วกว่า 1 Gb ตัวแน่นอน

ปล ไม่เอา เป็น 1 Gb *2 ละครับ แน่นอน อิอิ

Comment

Originally posted by escevilcat View Post
      มี เทคโนโลยีมาให้ต้องใช้ครับ 512*2 Dual เร็วกว่า 1 Gb ตัวแน่นอน

ปล ไม่เอา เป็น 1 Gb *2 ละครับ แน่นอน อิอิ
      รู้ครับว่ามันเร็วกว่า แต่อยากรู้ว่ามากแค่ไหนเท่านั้นเองครับ

อีกอย่างคือตอนนี้งบจำกัดอ่ะครับเลยขอแค่แรม 1GB ไปก่อน ไม่ว่ากันนะครับ ToT

Comment

ถ้ารออนาคตก็ซื้อ 1 G ดีกว่าครับ เราเล่นไม่รู้สึกหรอกว่าครับว่าเร็วช้ามากแค่ไหน

Comment

เครื่องผม 1gbx2 dual bandwidth 8.8gb/s single bandwidth 6.1gb/s

Comment

ได้ครับ แต่ให้เอา DDR2 800 นะครับ

CPU ระดับ X2 4000+ สามารถใช้ DDR2 Single ได้ ส่วนความแตกต่างจาก Dual น่าจะยังไม่รู้สึกอะไรว่าช้าครับ เพราะว่า X2 4000+ ยังใช้แบนวิด ไม่มากจนเกินความสามารถของ DDR2 800

แต่ที่สำคัญกว่านั้น เมื่อต้องการทำ Dual คนจะสามารถหา แรมที่รุ่นเดียวกันชิพตัวเดียวกันกับตัวเก่ามาใส่ได้หรือปล่าวครับ นี่แหละคือปัญหา เพราะว่า AMD จะทำแรมแบบ Dual ยากกว่า Intel เพราะว่าบางคนบางส่วนสามารถเอาแรมต่างชิพมาทำ Dual ได้ แต่ AMD จะเป็นต้องเหมือนกัน (หรือใครเอาแรมต่างชิพมาทำได้ก็ไม่รู้ครับ อิอิอิ)

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

สรุปผมเอา 1GB ตัวเดียวนี่แหละครับ

ผมเลือกบัส 800 ไว้แต่แรกอยู่แล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

Comment

อย่าลืมเก็บกล่องแรมไว้นะครับ
                พอเวลามีตังอัฟแล้วจะได้ซื้อถูกคู่ -*- เด๋วไม่ Dual เน้อ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                  ได้ครับ แต่ให้เอา DDR2 800 นะครับ

CPU ระดับ X2 4000+ สามารถใช้ DDR2 Single ได้ ส่วนความแตกต่างจาก Dual น่าจะยังไม่รู้สึกอะไรว่าช้าครับ เพราะว่า X2 4000+ ยังใช้แบนวิด ไม่มากจนเกินความสามารถของ DDR2 800

แต่ที่สำคัญกว่านั้น เมื่อต้องการทำ Dual คนจะสามารถหา แรมที่รุ่นเดียวกันชิพตัวเดียวกันกับตัวเก่ามาใส่ได้หรือปล่าวครับ นี่แหละคือปัญหา เพราะว่า AMD จะทำแรมแบบ Dual ยากกว่า Intel เพราะว่าบางคนบางส่วนสามารถเอาแรมต่างชิพมาทำ Dual ได้ แต่ AMD จะเป็นต้องเหมือนกัน (หรือใครเอาแรมต่างชิพมาทำได้ก็ไม่รู้ครับ อิอิอิ)
                  ไม่จำเป็นต้อง chip เดียวกันให้ขนาดและ bus เท่ากันก็พอครับ
                  ก่อนหน้านี้ผมใช้มาทั้ง kingston 667 chip Samsung กับ chip HN
                  มันก็ dual กันได้ครับ บน M2N-E ยืนยันว่าจริงๆแล้วมันไม่ได้เรื่องมากในการ dual ขนาดนั้นครับ

ในรูป oveclock ที่บัส 848 ครับ

Comment

เท่าที่ผม สังเกตุ นะครับ แบบว่า เร็วกว่ามากครับ

จาก 64bit เป็น 128bit ลองหา การ์ดจอที่ 64 b มาเทียบ 128bit สิครับ

Comment

ผมใส่แรม512*2 แต่ใส่แบบ Single นะครับ

Comment

ไม่ได้ครับ เด๋วแรมมันจะเหงา

Comment

ระวังมันจะน้อยใจนะท่าน อิอิ

Comment

เดวอีกสักพัก ก้คงจะเพิ่มเอง ^^

Comment

มันก็เร็วกว่าจริงๆครับ ระหว่าง 2gb ไม่ dual กับ dual

เวลาโหลด word อะ มันไวกว่า ไม่ dual นะ แต่อาจจะ แค่ 2-3 วิ มันเคยแทบไม่ต่าง
                              งานทั่วไป dual มันก้ไวกว่าอยู่ดี แต่ไม่ได้ ต่างมากมาย ขนาด จะ สังเกตุเห็นได้ ชัดเจน

Comment

Working...
                              X