Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง PCI EXPRESS2.0 หน่อย คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง PCI EXPRESS2.0 หน่อย คับ

คือ บอร์ด ผมมันยังไม่เป็น 2.0 อ่ะ ครับเเล้วถ้าใช้การ์ดจอที่มันสนับสนุน มันจะกว่ามากไหม ครับ
    -เช่น เอา 4870(ในอนาคต)มาใช้กะP35 กะX38
    - เเน่นอนว่าX38มันต้องเเรงกว่า เเต่จะถามว่า มันจะเเตกต่างกันมากไหม ครับ
    - ถ้ามันมากเกินช่วยเเนะนำ บอร์ดสำหรับ Single Card ที่เป็น 2.0 ราคาไม่เวอร์ หน่อยคร้าบบ

รบกวนเเค่นี้เเหละ คับ

ปล. คาราวะ 1จอก!!!!!!!!!!

ไม่ได้ต่างกันอะไรมากมายหรอกครับ
    ลองคิดกันเล่นๆแล้วกันว่า เพิ่มเงินอัพอีกหลายพัน เพื่อ 2.0 มันคุ้มมั้ย (แล้วแต่สะดวก)
    หากไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณก็ว่ากันไปงับ แต่จากผลเทสแตกต่างกันแน่ แต่ไม่ได้มากมายแบบเห็นได้ชัดหรอก....

Comment

-P35 PCI E 1.1 / X38 PCI E 2.0
      -อืม...แตกต่างคงไม่มาก (เห็นผู้ผลิตบอก 2 เท่า) เท่าๆ ที่เห็นผลเทสก็นิดหน่อย นะ
      -AMD หรือ INTEL ละ มีงบเท่าใหร่

Comment

ผมใช้ p35-ds3r อยู่ ครับ
        กะจะปลดระวาง x1650 ซะที
        เเต่ไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่อ่ะคับ
        ไม่ทราบว่ามันเเตกต่างกันมากขนาดไหน ถ้าประมาน10% จะได้ไม่เปลี่ยน

Comment

ผมว่าตอนนี้ยังไม่เห็นความแตกต่างมากหรอกคับ เพราะความเร็วการ์ดจอปัจจุบัน 1.0 น่าจะเอาอยู่ แต่จริงๆแล้วความเร็วของ 2.0 มันเร็วกว่า 1.0 สองเท่า

PCI Express (x16 link)[23] 32,000 Mbit/s 4000 MB/s <---------- 1.0
          PCI Express 2.0 (x8 link)[24] 32,000 Mbit/s 4000 MB/s
          PCI-X QDR 34,133 Mbit/s 4266 MB/s
          AGP 8x 64-bit 34,133 Mbit/s 4266 MB/s
          PCI Express (x32 link)[23] 64,000 Mbit/s 8000 MB/s
          PCI Express 2.0 (x16 link)[24] 64,000 Mbit/s 8000 MB/s <--------- 2.0
          PCI Express 2.0 (x32 link)[24] 128,000 Mbit/s 16,000 MB/s
          HyperTransport (2.8 GHz, 32-pair) 179,200 Mbit/s 22,400 MB/s <---- มาไง

ที่มา http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_device_bandwidths

หากผิดพลาด ฝากท่านอื่นชี้แนะด้วยคับ

Comment

การ์ด รุ้น ต่อไป ของ NV กะ ATI เช่น 4870กะ GTX 280
            จะทำงานกัน 2.0 ได้ ดีกว่าไหม ครับ
            หรือก็ยังใช้1.0ได้ในระดับที่น่าพึงพอใจ
            เล่นเรื่องเฟรมเรทเกม ล่ะ ครับ
            2.0จะได้มากกว่า1.0สักกี่%

Comment

จำไม่ได้ว่ามันดีกว่ากันมากเท่าไหร่ แต่เหมือนผมจะเคยเจอข่าวในบอร์ดนี่อ่ะครับ

เคยมีคนเอามาโพสต์ไว้อยู่ ลองหาดูครับ แต่เหมือนจะบอกว่าไม่ต่างเท่าไหร่

Comment

Originally posted by miixer View Post
                จำไม่ได้ว่ามันดีกว่ากันมากเท่าไหร่ แต่เหมือนผมจะเคยเจอข่าวในบอร์ดนี่อ่ะครับ

เคยมีคนเอามาโพสต์ไว้อยู่ ลองหาดูครับ แต่เหมือนจะบอกว่าไม่ต่างเท่าไหร่
                เเต้งกิ้ว หลายๆ เด้อ
                เเต่อยากรู้ จิงๆเล้ยว่ามันจะสักขนาดไหนเชียวฟะ

Comment

ใช้อยู่เหมือนกัน PCI Express 2.0 แต่ไม่รู้จะเทียบกับอะไรดี ถ้าดูด้วยตา หรือวัดด้วยความรู้สึก เหมือนจะไม่แตกต่างกันนะ

แต่ถ้าวัดกันเชิงเทคนิคถึงจะเห็นความแตกต่าง เพราะมีองค์ประกอบในการวัดเพิ่มขึ้น

X38 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 7 พันขึ้นไป
                  P35 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 3.8 พันขึ้นไป

เงินพร้อมแบบไหน ก็เลือกแบบนั้น ไม่ต้องซีเรียสมาก ไม่ต้องสนใจว่าจะเตรียมไว้รองรับเทคโนโลยีในอนาคต หรือซื้อครั้งเดียวให้คุ้ม เพราะในอนาคตมันจะเปลี่ยนแปลงอีกเยอะ เดี๋ยวมันก็ให้เราเปลี่ยน Socket กันแล้วๆ มีแววได้เปลี่ยนกันยกบอร์ดแน่ๆ

Comment

ผมคิดว่า pcie2.0เป็นเหมือนกับของที่เขายัดเยียดทำออกมาให้พวกเราใช้ทั้งที่มันไม่จำเป็นเลยนะครับ

ทุกคนคิดว่าไงบ้างครับ

Comment

Originally posted by naymong View Post
                      ใช้อยู่เหมือนกัน PCI Express 2.0 แต่ไม่รู้จะเทียบกับอะไรดี ถ้าดูด้วยตา หรือวัดด้วยความรู้สึก เหมือนจะไม่แตกต่างกันนะ

แต่ถ้าวัดกันเชิงเทคนิคถึงจะเห็นความแตกต่าง เพราะมีองค์ประกอบในการวัดเพิ่มขึ้น

X38 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 7 พันขึ้นไป
                      P35 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 3.8 พันขึ้นไป

เงินพร้อมแบบไหน ก็เลือกแบบนั้น ไม่ต้องซีเรียสมาก ไม่ต้องสนใจว่าจะเตรียมไว้รองรับเทคโนโลยีในอนาคต หรือซื้อครั้งเดียวให้คุ้ม เพราะในอนาคตมันจะเปลี่ยนแปลงอีกเยอะ เดี๋ยวมันก็ให้เราเปลี่ยน Socket กันแล้วๆ มีแววได้เปลี่ยนกันยกบอร์ดแน่ๆ
                      เเม่เจ้า ตอบได้โดนใจมากครับ
                      พูดถึงเรื่องเปลื่ยน Socket เเล้ใจหายวูป
                      เเต่ไม่เป็นไรน่าเล่นเกมไม่ต้องพึ่ง CPU มาก^_^(ปลอบใจตัวเองนิส์)
                      เอ้าคาราวะอีก1จอก คามมมมมมมปายยยยยยยยย

Comment

Originally posted by Hokly View Post
                        ผมคิดว่า pcie2.0เป็นเหมือนกับของที่เขายัดเยียดทำออกมาให้พวกเราใช้ทั้งที่มันไม่จำเป็นเลยนะครับ

ทุกคนคิดว่าไงบ้างครับ
                        ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้มากนะครับ
                        เเต่เห็นเค้าบอกว่าไม่เเตกต่างกันมากก็น่าจะไม่ค่อยจำเป็นเเฮะ
                        งั้นใช้P35-Ds3r ต่อไปโลดดดดดดดด
                        รอเปลี่ยนอีกทีตอนSocket ใหม่ละกานนนน

Comment

Yo!!!!!!!, มีลายเซ็น เเล้ววววววว
                          G-Unit Rule!!!!!!!!

Comment

แล้ว 915p มันเป็นเวอร์ชั่นใหน....? ผมใส่ HD3650 banwidth มันได้ 25.3GB/s

Comment

Originally posted by nanana001 View Post
                              แล้ว 915p มันเป็นเวอร์ชั่นใหน....? ผมใส่ HD3650 banwidth มันได้ 25.3GB/s
                              1.0

Comment

Working...
                              X