Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามสองข้อครับ รบกวนผู้รู้ไขข้อข้องใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามสองข้อครับ รบกวนผู้รู้ไขข้อข้องใจ

1. เวลาลงวินโดว์ xp แล้วเนี่ยครับ คือแผ่นที่ใช้ลงทีแรก มันติดตั้งภาษาไทยไม่ได้ ผมจะเอาอีกแผ่นนึงมาใช้แทนได้ไหมครับ คือใช้เฉพาะการติดตั้งภาษาไทยอย่างเดียวเลย

2. ผมมีฮาร์ดดิสก์ 40GB ลูกนึง แบ่งพาติชั่นไว้เป็นสองไดร์ฟอย่างละครึ่ง คือ c กับ d แต่ d มันจะเต็มแล้ว ผมจะแบ่งใหม่ได้ไหมครับ โดยไปลด c แล้วไปเพิ่มให้ d ถ้าจะทำ มันต้องฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ใหม่หรือป่าว แล้วใช้โปรแกรมอะไรทำได้บ้างครับ

รบกวนด้วยครับ

Comment

Originally posted by Nick View Post
      2. ผมมีฮาร์ดดิสก์ 40GB ลูกนึง แบ่งพาติชั่นไว้เป็นสองไดร์ฟอย่างละครึ่ง คือ c กับ d แต่ d มันจะเต็มแล้ว ผมจะแบ่งใหม่ได้ไหมครับ โดยไปลด c แล้วไปเพิ่มให้ d ถ้าจะทำ มันต้องฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ใหม่หรือป่าว แล้วใช้โปรแกรมอะไรทำได้บ้างครับ
      ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าแบ่งยากนะครับถ้าลงโปรแกรมไปแล้ว
      รอท่านอื่นอีกครับ

Comment

ข้อ 1 ทำได้ครับลงให้วินโดว์ให้เสร็จ ครับ แล้วค่อลง ภาษาไทยทีหลัง โดยเข้าไปที่ คอลโทรล พาแนล แล้วเข้าRegional and language option เข้าติดตั้งภาษาครับ

ข้อ 2 หาโปรแกรม พาติชัน เมจิกมาใช้ครับ ง่ายนิดเดียว

Comment

Originally posted by kik_k26 View Post
          ข้อ 1 ทำได้ครับลงให้วินโดว์ให้เสร็จ ครับ แล้วค่อลง ภาษาไทยทีหลัง โดยเข้าไปที่ คอลโทรล พาแนล แล้วเข้าRegional and language option เข้าติดตั้งภาษาครับ

ข้อ 2 หาโปรแกรม พาติชัน เมจิกมาใช้ครับ ง่ายนิดเดียว

ตามนี้เลยคับ

ตัว font ไทยโหลดหรือเซฟเก็บไว้ในเครื่องก็ได้ แบบไหนสะดวกก็ตามสบายเลยคับ ^^

Comment

Working...
          X