Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำความสะอาดพัดลม cpu โน๊ตบุ๊ค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำความสะอาดพัดลม cpu โน๊ตบุ๊ค

พอดีเมื่อกี้ผมทำงานอยู่ เครื่องเกิดดับซะงั้น เลยใช้ HWmoniter ตรวจอุณหภูมิ

โอ้แม่เจ้า 97 องศาเซลเซียส เลยจัดการแงะออกมาทำความสะอาดซะเลย

แกะช่องระบายความร้อน cpu ออกมา งงเลย นี่มันคอมหรือรังหนูเนี่ย ฝุ่นเป็นก้อน

เลยจัดการทำความสะอาดซะ เอาคร่าวๆซะ ใหม่ขึ้นเยอะ

หลังจากนั้นประกอบแล้ว เปิดเครื่องเล่นดูสักพัก อุณหภูมิอยู่ที่ 50 องศา พัดลมเสียงเงียบมากกว่าปกติเยอะมาก

เอารูปมาแบ่งปันให้เพื่อนๆดู เออลืมบอกผมใช้ acer aspire 3002nwci ซื้อมาจะ 4 ปีและไม่เคยทำความสะอาดเลย

วันหลังจะเป่าคีย์บอร์ด ท่าทางฝุ่นน่าจะเยอะมาก สำหรับวันนี้ ไปทำงานต่อและ บายๆครับ

แหล่มเลย ไว้เป็นแนวทาง สำหรับคนมีปัญหานี้ ต่อไ เอ้าต่างจังหวัดช่วยดันจร้า

Comment

เครื่ืองผม ปัดฝุ่นภายนอกทุกวัน ปัดฝุ่นภายในอาทิตย์ละครั้ง ปัดฝุ่นพัดลมเดือนละครั้ง

ปล. ที่บ้านฝุ่นเยอะครับ เลยพยายามทำบ่อยๆให้เคยชิน

Comment

ฝุ่นเยอะมาก o_O'
        ของผมรู้สึกลมมันออกน้อยลง เสียงดังกว่าเดิม คงต้องแกะมาดูบ้างแล้ว

Comment

ยังไเคยทำความสะอาดภายในเลย ครบ 1ปีแระ แต่มันยังไม่เกิดอาการจนผิดปกติอ่ะนะคับเลยยังเย็นใจอยู่ อิอิ ทุกวันนี้เปิดทั้งวันทั้งคืนดยไม่มีcoolpad หรือตัวช่วยใดๆเลย อุณหภูมิไม่เกิน70c คับก็เลยปล่อยไว้ก่อน
          ขอบคุณมากคับที่นำเอามาเผยแพร่

Comment

ทำบ่อยๆมีแต่ผลดีครับ

Comment

ผมว่าแกะบ่อยๆไม่ค่อยดีนะครับ เกลียวน็อตมันจะหวาน ทำให้ประกอบไม่ค่อยสนิทเหมือนเดิม บางทีไขเข้าออกยากขึ้นเพราะร่องน็อตบิ่นจากการไข หรือบางทีน็อตอาจจะหายหรือเกินมาให้งงเล่นอีก ฮ่าๆ

Comment

ไม่ค่อยมีความรู้สิ

มีวิธีทำความสะอาดมั้ยครับ

Comment

Originally posted by 034220278 View Post
                  ไม่ค่อยมีความรู้สิ

มีวิธีทำความสะอาดมั้ยครับ
                  ก้แกะออกมาปัดๆเช็ดๆ เป่าไงคับ ใช้คัตเติ้ลบัต แล้วก็ตัวเป่าลมเล็กๆ

Comment

acer ดูแกะง่ายจัง ของ hp นี่มันแกะยังไงอะ เห็นมีแต่ตรงที่แกะช่อง แรมกับ hdd ถ้าจะแกะให้เห็น cpu ประมาณว่าต้องแกะนีอตหลายตัวเลยไม่กล้า

Comment

เรียบร้อย 1 ปี ลองแกะมาดุมีเหมือนกันแต่ก็จัดการเรียบร้้อย แต่ของA8sc พัดลมมันจะถอดออกมาจะติดกับสายไฟคับ ก็เลยทำไรรุนแรงไม่ได้กลัวสายขาด

Comment

+1 ใช้แปรงสีฟันขนอ่อนๆปัดครับ

Comment

Originally posted by indycafe12 View Post
                          ผมว่าแกะบ่อยๆไม่ค่อยดีนะครับ เกลียวน็อตมันจะหวาน ทำให้ประกอบไม่ค่อยสนิทเหมือนเดิม บางทีไขเข้าออกยากขึ้นเพราะร่องน็อตบิ่นจากการไข หรือบางทีน็อตอาจจะหายหรือเกินมาให้งงเล่นอีก ฮ่าๆ

Comment

ผมรื้นออกมาทาซิลิโคลนทั้ง CPU / VGA เลย --*
                            เอาเครื่องเป่าลม เป่าฝุ่นด้วย ^^
                            acer 4520G ( รุ่น heat cycle อิดิชั่น ^^" )

Last edited by TWK.; 22 Oct 2009, 09:06:29.

Comment

ของ compaq จะแกะยังไงล่ะเนี่ย มันร้อนๆเหมือนกัน มันไม่มีช่องต่างหากเหมือน acer อ่ะ

Comment

Working...
                              X