Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lenovo Y510

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Comment

• เพื่อนๆ แบตเสื่อมกันบ้างหรือป่าวๆๆ ของผม 5 นาทีก็ไปหมดแล้ว ถอดปลั๊ก

จะสั่งแบตใหม่ได้ที่ไหน มั้งคับ ถูกๆ

Comment

• Originally posted by vutloor View Post
        คือ ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ ผมใช้ ตัว lenovo G450 p7450 ปรากฏว่าตอนบันทึกเสียง ในแท็บ REcording ไม่มี stereomix ให้เลือกอะครับ เลยบันทึกเพลงไม่ได้เลย บันทึกทึกได้แต่เสียงไมค์ เป็นดีเจแคมฟร๊อกก็ไม่ไก้เพราะเสียงไม่ออก พอจะมีวิธีแก้ไขใหมครับ ผมหาวิธีจนปวดหัวมึนตึบแล้ว
        ,, ท่านทำตรงนี้ยัง ,,
        ,, คลิ๊กขวา แล้วก็ติ๊ก show disable device ,,
        ,, มันถึงจะมีออกมาให้เลือกนะครับ ,,

Originally posted by JeDY View Post
        เพื่อนๆ แบตเสื่อมกันบ้างหรือป่าวๆๆ ของผม 5 นาทีก็ไปหมดแล้ว ถอดปลั๊ก

จะสั่งแบตใหม่ได้ที่ไหน มั้งคับ ถูกๆ
        ,, ลอง calibrate batt กะ bios ก่อนว่าได้ wear level คืนมากี่ % ,,
        ,, ถ้าได้มาน้อย หรืออยากสั่งใหม่ก็ถามศูนย์ครับ แหล่งอื่นผมไม่ทราบจริงๆ ,,
        ,, ปล. ผมเสื่อมไป 35% กับการใช้งาน 22 เดือน ,,

,, ตอนนี้ใช้ windows 7 32บิต โดยรวมก็สมบูรณ์ดี hotkey ใช้ได้ทุกปุ่ม ,,
        ,, webcam ใช้ได้ แต่ไม่ใช้ veriface เพราะมันหน่วงมากมาย ,,
        ,, ตอนแรกมีปัญหากับระบบเสียงนิดหน่อย แต่พอเปลี่ยน driver เป็นของ windows 7 ,,
        ,, HD Audio manager V.2.35 ก็สมบูรณ์ ,,
        ,, สรุปว่าพอใจมาก ,,
        ,, อ้อ บานพับยังไม่แตก 5555 ,,
        Attached Files

Comment

• สอบถามเรื่องการupgrade window Vista เป็น window 7 ซึ่งได้ยินข่าวมาว่าคนที่ใช้ Vista Home premium สามารถเปลี่ยนเป็น 7 home premium ผมโทรไปศุนย์ the value บอกตรงๆ เสียความรู้สึกมากๆ โอนสายไปมา รอเกือบๆ 15 นาที โอนจนผมต้องกดวาง = = ใครพอรุ้เรื่องช่วยบอกหน่อยครับ
          http://www.microsoft.com/thailand/wi...s/upgrade.aspx

Comment

• ทำไมผมลง windows 7 แล้วเวลากดปรับเสียง ก่ะ เพิ่มแสงหน้าจอ
            มันไม่โชว์ให้เห็นว่าดัง หรือ สว่าง แค่ไหนแล้วอ่ะครับ
            แล้วก็พวกปุ่มที่เปนสีส้มๆ ที่ต้องกดคู่ก่ะ Fn กดแล้วรูปไม่โชว์ให้เห็นด้วยอ่ะครับ
            ต้องลงไดฟ์เวอร์ไรเพิ่มป่าวอ่ะครับ ช่วยตอบทีนะครับ
            Last edited by iken2531; 4 Nov 2009, 15:49:50.

Comment

• เป็นหมือนกันครับ ยังหาวิธีไม่ได้เลย แต่ผมใช้วิธีดู Windows Mobile Center แทนนะ กดปุ่ม windows + X

Comment

• Originally posted by janus View Post
                ,, ท่านทำตรงนี้ยัง ,,
                ,, คลิ๊กขวา แล้วก็ติ๊ก show disable device ,,
                ,, มันถึงจะมีออกมาให้เลือกนะครับ ,,

,, ลอง calibrate batt กะ bios ก่อนว่าได้ wear level คืนมากี่ % ,,
                ,, ถ้าได้มาน้อย หรืออยากสั่งใหม่ก็ถามศูนย์ครับ แหล่งอื่นผมไม่ทราบจริงๆ ,,
                ,, ปล. ผมเสื่อมไป 35% กับการใช้งาน 22 เดือน ,,

,, ตอนนี้ใช้ windows 7 32บิต โดยรวมก็สมบูรณ์ดี hotkey ใช้ได้ทุกปุ่ม ,,
                ,, webcam ใช้ได้ แต่ไม่ใช้ veriface เพราะมันหน่วงมากมาย ,,
                ,, ตอนแรกมีปัญหากับระบบเสียงนิดหน่อย แต่พอเปลี่ยน driver เป็นของ windows 7 ,,
                ,, HD Audio manager V.2.35 ก็สมบูรณ์ ,,
                ,, สรุปว่าพอใจมาก ,,
                ,, อ้อ บานพับยังไม่แตก 5555 ,,

hotkeyที่บอกว่าใช้ได้โหลดจากไหนอ่ะครับ พวกปุ่มplayกับปุ่มรูปdoublyยังใช้ไม่ได้เลย

Comment

• Originally posted by Minidevil View Post
                  hotkeyที่บอกว่าใช้ได้โหลดจากไหนอ่ะครับ พวกปุ่มplayกับปุ่มรูปdoublyยังใช้ไม่ได้เลย

,, hotkey ใช้ driver เดิมครับ ส่วน HD Audio ให้ load version ล่าสุดจาก web ของ Realtek ,,
                  ,, มันจะระบุว่าใช้กับ vista และ windows 7 ครับ ส่วนที่ผม load มาคือ version 2.35 ครับ ,,
                  Attached Files

Comment

• ตอนนี้แบตผมเสื่อมไป 44% แล้ว ทำการ calibrate แล้ว2รอบ ก็ไม่ดีขึ้น งี้ทำยังไงดีครับ

อายุแบต 19เดือน

Comment

• วันนี้เอาสิ่งดีๆ (มั้ง มาฝาก อิอิ) เป็นรีวิวที่ลองเองกับตัวกับเจ้าตัวระบายความร้อน Cooler Master NotePal Color Infinite

ข้อมูลรายละเอียดของเจ้า Cooler Master NotePal Color Infinite ดูได้ในเวปนี้นะครับ

http://www.*****************/web/2009/04/review-cooler-master-notepal-color-infinite/

ผมไปซื้อมาจากร้าน บานาน่า ที่เซียร์รังสิต ราคา 1150 บาท ประกัน 1 ปีกับ chininter

สเปคเครื่องผมก็เจ้า y510 สุดรักนี้ละครับ กับ windows 7 และโปรแกรมอื่นๆ ห้องผมมีพัดลมเพดานนะครับ ไม่มีแอร์ อากาศถ่ายเท ไม่สะดวกเท่าไร การทดสอบ ผมว่างเจ้า y510 ลงบนเจ้า Cooler Master NotePal Color Infinite แล้วก็เปิดกับปิดพัดลม ปิดก็ปิด หากเปิดก็เปิดพัดลมที่ความเร็วรอบสูงสุด 2000รอบ เสียงพัดลมรบกวนมีน้อยมาครับ ตอนแรกที่เปิด นึกว่าพัดลมไม่ติดหรือมันหมุนเบา ขี้เกียจเอาไปเข้าศุนย์ เขาบอกว่าประกัน 1 ปีหากพัดลมมันไม่หมุนมาเปลี่ยนได้ ก็นึกว่าจะได้ใช้ประกันซะแล้วเลย พี่ๆที่แนะนำเขาบอกว่า cooler master ใช้พัดลมที่มีสัญญาณรบกวนน้อย ทำให้มีผลก่อกวนสัญญาณไวเลสน้อยกว่าพวกปกติ

อันนี้ก็สเปค ก็ตามที่รู้ๆกันอยู่นะครับ

อันนี้กล่องของมันครับ

รูปเครื่องตอนที่ทำการทดสอบ

การทดสอบ

game test

nofan เปิดระบบ high performance โปรแกรมที่เปิดค้างไว้ aimp2 msn bit outlook firefox hwm ทำการเล่นเกม pes2010

fan เปิดระบบ high performance โปรแกรมที่เปิดค้างไว้ aimp2 msn bit outlook firefox hwm ทำการเล่นเกม pes2010

normal test

nofan เปิดระบบ belanced โปรแกรมที่เปิดค้างไว้ aimp2 msn bit outlook firefox hwm notepad

fan เปิดระบบ belanced โปรแกรมที่เปิดค้างไว้ aimp2 msn bit outlook firefox hwm notepad
                      Last edited by panyaoon; 6 Nov 2009, 16:07:49.

Comment

• อยากจะลง window 7 บ้างจังเลย ของผมยังเป็น Vista home เดิมๆอยู่เลย(ที่แถมมากับเครื่อง)
                        เวลาลง window 7 จะต้องไปแก้ค่าอะไรใน bios ไหม หรือว่าแค่ใส่แผ่นแล้วมันก็boot เข้าinstall เลยครับ

ผมเคยเอา win XP มาลง แต่มันขึ้นจอฟ้าครับ ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันไหม

รบกวนผู้รู้มาชี้แนะด้วยนะครับ ^^

Comment

• Originally posted by amitt View Post
                          อยากจะลง window 7 บ้างจังเลย ของผมยังเป็น Vista home เดิมๆอยู่เลย(ที่แถมมากับเครื่อง)
                          เวลาลง window 7 จะต้องไปแก้ค่าอะไรใน bios ไหม หรือว่าแค่ใส่แผ่นแล้วมันก็boot เข้าinstall เลยครับ

ผมเคยเอา win XP มาลง แต่มันขึ้นจอฟ้าครับ ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันไหม

รบกวนผู้รู้มาชี้แนะด้วยนะครับ ^^
                          ไม่ต้องแก้ค่าครับ ลงได้เลย ^^ ไม่มีปัญหา หุหุ อัพเดตไบออสมั้งก็ดีนะครับ ตอนนี้เวอร์ชั่น 33 แล้ว อิอิ

Comment

• แบตผมก็เสื่อมไป 50% กว่าแล้วมั้ง ใช้แบบประหยัดสุด ได้ประมาณชั่วโมงกว่า = =

Comment

• Originally posted by panyaoon View Post
                              ไม่ต้องแก้ค่าครับ ลงได้เลย ^^ ไม่มีปัญหา หุหุ อัพเดตไบออสมั้งก็ดีนะครับ ตอนนี้เวอร์ชั่น 33 แล้ว อิอิ
                              ใช้วิสต้าอยู่ครับ ถ้าจะอัพเดท bios เป็นเวอร์ชั่น 33
                              -ควรจะอัพตอนไหนครับ... ลง window 7 แล้วค่อยอัพ หรือว่าอัพตอนที่ยังเป็น vista ปัจจุบัน
                              ครับ
                              -ถ้าอัพ bios แล้วข้อมูลในเครื่องยังจะอยู่ไหมครับ หรือว่าหายไป
                              -วิธีอัพคืออันนี้ใช่ไหมเอ่ย

update (flash) Bios

Steps:
                              1. Download the BIOS update package named '06CN29WW.exe'.

2. Right click on the package and choose 'Run as administrator'

3. Windows will pop-up a self-extracting window, click 'Install'.

4. Reboot the system and press 'F4' key when 'LENOVO' logo appears on
                              the screen, system will enter 'BIOS ROM Easy Flash Utility'

5. Select 'C:' in the 'Drive' box by using 'Up' or 'Down' key; press 'Enter'
                              to confirm

6. You will find a file list appears in the 'File' box, find the file named
                              '06CN33WW.ROM' by using 'Up' or 'Down' key; press 'Enter' to confirm

7. System will start updating the BIOS. After processing, system will
                              reboot automatically. BIOS update completes.

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by amitt View Post
                                ใช้วิสต้าอยู่ครับ ถ้าจะอัพเดท bios เป็นเวอร์ชั่น 33
                                -ควรจะอัพตอนไหนครับ... ลง window 7 แล้วค่อยอัพ หรือว่าอัพตอนที่ยังเป็น vista ปัจจุบัน
                                ครับ
                                -ถ้าอัพ bios แล้วข้อมูลในเครื่องยังจะอยู่ไหมครับ หรือว่าหายไป
                                -วิธีอัพคืออันนี้ใช่ไหมเอ่ย

update (flash) Bios

Steps:
                                1. Download the BIOS update package named '06CN29WW.exe'.

2. Right click on the package and choose 'Run as administrator'

3. Windows will pop-up a self-extracting window, click 'Install'.

4. Reboot the system and press 'F4' key when 'LENOVO' logo appears on
                                the screen, system will enter 'BIOS ROM Easy Flash Utility'

5. Select 'C:' in the 'Drive' box by using 'Up' or 'Down' key; press 'Enter'
                                to confirm

6. You will find a file list appears in the 'File' box, find the file named
                                '06CN33WW.ROM' by using 'Up' or 'Down' key; press 'Enter' to confirm

7. System will start updating the BIOS. After processing, system will
                                reboot automatically. BIOS update completes.

ขอบคุณครับ
                                1.ผมอัพไบออสตอนใช้วิสต้าครับ ^^ อัพตอนไหนก็ไม่มีปัญหาครับ
                                2.อัพแล้วข้อมูลไม่หายครับ แต่ในระหว่างอัพอย่าให้เครื่องดับนะครับ แปปเดียวเองไม่นาน มันแก้บัคในเรื่องต่างๆของhwกับระบบในตัวมันเอง ไม่เกี่ยวกับข้อมูลในเครื่องครับ
                                3.ก็ประมาณนั้นละครับ ก็คือพอโหลดไฟล์อัพเดตไบออสมา ก็ทำการแตกไฟล์ซะ เอาไปไว้ในไดร์ซี แล้วก็รีเครื่อง กดF4ตอนที่มันทำการรี(เหมือนเข้าไปตั้งค่าไบออสต้องกด F2 อะครับแต่นี้ต้องกด F4) แล้วก็เข้าไปหาไฟล์ที่เราทำการแตกไว้ ในที่หากไว้ในไดร์ซีก็เข้าไปหาในไดร์ซี แล้วก็เลือกไฟล? แล้วก็รอครับ ^^

Comment

Working...
                                X