Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเป็นอะไรไม่รู้อะคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเป็นอะไรไม่รู้อะคับ?

คือวันนี้เปิดหลายรอบกว่าจะติดอะคับ? คือเมื่อเปิดแล้วทุกอย่างทำงานหมด (พัดลมหมุนหมด) แต่หน้าจอไม่เข้าอะไรเลย ไม่มีเสียงสัญญาอะไรเลยเงียบสนิทมิตรสหาย TT เปิดประมาณ 3 รอบ 4 รอบก็ไม่ติด เคยอ่านเจอว่าท่าไม่มีเสียงอะไรเลย น่าจะเป็นที่ เพาร์เวอร์ หรือไม่ก็เมนบอร์ด แต่ลองเปลี่ยนเพาร์เวอร์ดูที่ติดมากับเคสดู ก็เป็นอีกคือไม่มีเสียงอะไรเลย ก็เลยงานเข้า งานนี้คิดว่าเมนบอร์เน่าในแน่เลย TT (เพาร์เวอร์ที่ใช้อยู่ของ Delux 450w) พอไปทำธุระ ที่นี้ลองกลับมาเปิดใหม่ดูอีกครั้งกลับติดขึ้นมาซักอย่างงั้น เลยงงมากๆ เลยว่าเป็นเพราะอะไรคับ?
    ใครเคยเป็นบ้่างคับ ในใจคิดว่าน่าจะเกิดจาก เพาร์เวอร์ คับ

สเป็คแก่ๆ
    AMD Athlom XP 2600+
    Ram 2 G.
    ESC GF 7300 GT 512 MB
    HDD 320 GB (1 ลูก)
    DVD-Rom
    DVD-RW
    มีพัดลมในเคส 3 ตัว

(คือก็ลองถอด DVD-ROM ถอดการ์จอ ถอดพัดลมในเคสหมด ก็เป็นแบบเดิมทั้ง เพาร์เวอร์ Delux 450w และ เพาร์เวอร์ติดเคส 350w ก็ไม่ติดคับ.... )

ขั้นแรก พื้นฐาน อยากให้เชคดูที่ จอมอเนเตอร์ด้วยอะครับ ว่าสายไม่แน่น อ้ะเป่า
    หรือจะเป็นที่จอเริ่มมีปัญหา แนะนำให้ Backupข้อมูลก่อนที่จะสาย

Comment

cpu น่าจะเสียครับ
      ลองหาของเพื่อนมาลอง

Comment

ขั้นแรก พื้นฐาน อยากให้เชคดูที่ จอมอเนเตอร์ด้วยอะครับ ว่าสายไม่แน่น อ้ะเป่า
        หรือจะเป็นที่จอเริ่มมีปัญหา แนะนำให้ Backupข้อมูลก่อนที่จะสาย
        ขอบคุณที่ตอบคับ จอไม่น่าจะ่มีปัญหาคับ? สังเกตุต้องที่มันไม่มีเสียงติ้ดอะไรเลย ปรกติมันจะต้องมี 1 ติ้ด คับผู้ต้องสงสัยน่าจะเป็นเพาว์เวอร์มากกว่าอะคับ ใครเคยเป็นบ้างคับ? รบกวนอีกรอบคับ...

Comment

cpu น่าจะเสียครับ
          ลองหาของเพื่อนมาลอง
          จริงเหรอคับ!!!!! ถ้ามันเสียจริงมันจะบอกอาการอะไรบ้างคับ....

Comment

ลองเช็คทีละอย่างดูคับ อย่างเช่นถอดแรมออกมาแล้วใช้ยางลบถูตรงแถบทองแดง หรือไม่ก็ลองการ์ดจอออกดูแล้วทำเหมือนกันเผื่อมันอาจจะหลวมก็ได้คับ

Comment

ผมว่าแรมตัวใดตัวหนึ่งอาจะเริ่มเดี้ยงแล้วลองเช็คดูทีละตัว ทำความสะอาดด้วยนะ อ้อ สลับสล๊อตดูด้วยนะ

Comment

เปิดคอมสักไม่กี่นาที แล้วปิดสวิช เอานิ้วแตะซิ้ง cpu ดูครับว่าร้อนรึป่าว ถ้าเย็นๆ cpu น่าจะไปแล้ว หรือไม่ก็บอร์ดไม่จ่ายไฟให้ cpu (เจ๊ง) ถ้าแตะแล้วร้อนจัด ก็น่าจะตัวใดตัวหนึ่ง หรือทั้งสองตัวไปแล้วครับ อ้อ ปกติซิ้งที่ติดอยู่กับเมนบอร์ดก็ต้องอุ่นๆด้วยนะครับ

Comment

ขอบคุณคับ

เปิดคอมสักไม่กี่นาที แล้วปิดสวิช เอานิ้วแตะซิ้ง cpu ดูครับว่าร้อนรึป่าว ถ้าเย็นๆ cpu น่าจะไปแล้ว หรือไม่ก็บอร์ดไม่จ่ายไฟให้ cpu (เจ๊ง) ถ้าแตะแล้วร้อนจัด ก็น่าจะตัวใดตัวหนึ่ง หรือทั้งสองตัวไปแล้วครับ อ้อ ปกติซิ้งที่ติดอยู่กับเมนบอร์ดก็ต้องอุ่นๆด้วยนะครับ
                  จะลองดูคับ ขอบคุณทุกคนที่ช่วยๆกันตอบคับ สงสัยได้เปลี่ยนคอมใหม่ก็งานนี้แน่ๆคับ ยิ่งเป็นโรคทรัพย์จางอยู่ด้วยคับ

Comment

รบกวนอีกรอบคับ ถ้าเมนบอร์ดเสีย หรือ cpu เจ็ง เกิดจากอะไรบ้างคับ????

Comment

เคยได้ข้อมูลมา เขาบอกว่าหลังจากเปิดเครื่องปั๊บ ตี๊ดแรก แสดงว่าอ่านข้อมูลจาก BIOS ได้สำเร็จ ตี๊ดที่สอง ซึ่งปกติจะ***งจากตี๊ดแรกประมาณ 5 วิ จะบอกว่าเข้าสู่ Boot Process (Beep Code) .... ถ้าข้อมูลนี้เป็นจริงแสดงว่าเครื่องท่านอ่านข้อมูลจาก BIOS ไม่ได้ อ่ะ .... ยังไม่ยืนยันน๊ะลองหาข้อมูลเพิ่มดู เพราะ Beep Code จะเป็นเอกลักษณ์ของ BIOS แต่ละยี่ห้อ .....

เครื่องผมเครื่องนึง ที่ไม่มีจอ ก็ใช้เทคนิคการฟังเสียง 2 ตี๊ดนี่แหละถ้าได้ยิน 2 ครั้งแสดงว่า Boot ได้ปกติ ถ้าเงียบหรือดังถี่กว่านี้แสดงว่างานเข้าครับ (Board PC Chip CPU P4 1.3 GHz Socket 423) เคยเป็นเหมือนกันตอนเปิดเครื่อง Load Bit ไว้ นานๆ เป็นเดือน พอ Shutdown แล้วเปิดใหม่ก็จะเจอปัญหานี้ เคยแก้ปัญหาโดยปิดทิ้งไว้สักพักเปิดใหม่ก็หาย

Comment

cpu เจ๊งนี่ หลักๆมาจากความร้อนครับ พัดลม cpu หยุดหมุน หมุนอ่อน การระบายอากาศในเคสห่วย ใช้งานในที่ร้อนๆ อีกอย่างนึงก็เคยบอร์ดจ่ายไฟให้ cpu เกิน อันนี้ไม่ค่อยพบครับ แต่ตัว Athlon XP นี่ไม่ทนเลยครับ เจอเจ๊งมาหลายตัวแล้ว
                        บอร์ดเสียนี่ ไม่มีสาเหตุแน่นอนครับ (สาเหตุมันเยอะแยะ) ชิบเยอะๆบนบอร์ด(ตัวสี่เหลี่ยมที่มีขาเยอะๆน่ะครับ) เสียแค่ชิบนึง ก็ชิบหายเจ๊งได้แล้วครับ หาอะไหล่เปลี่ยนยากด้วย ถ้าเป็นซีบวม(ตัวทรงกระบอกแบบในรูปลายเซ็นผมไง ถ้ามันเสีย หัวมันจะบวมปูด) ซ่อมง่าย ลองแกะ mainboard กับ cpu ออกมา ให้ร้านซ่อมเมนบอร์ดไปเทสดูสิครับ มีกล้องก็ถ่ายรูป สายเสียบบนบอร์ดก่อนถอดด้วยนะครับ เดี๋ยวจะลืมว่าเสียบช่องไหน
                        Last edited by moteabc; 16 Nov 2008, 00:23:53.

Comment

ซิ้งค์ซีพียูแน่นดีมั๊ยครับ ถ้าซิ้งไม่แน่นนี่มันดับไปเลยนะ ลองถอดมาทดซิลิโคนใส่ใหม่ดูครับ

Comment

ครับ ขั้นแรกลองถอด ram ออกมาแล้วใช้ยางลบถูแล้วเสียบเข้าไปใหม่คับ ทำกับ แรมทุกตัวที่เสียบอยู่เลยนะคับ

ถ้าเกิดมีแรมอยู่ 2 ตัว ก้อลองถอดออก ทีละตัวแล้วเปิดเครื่องใหม่ดูครับ

Comment

ลองเปลี่ยนลายเซ็นดูคับ

Comment

Working...
                              X