Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถาม E8400 + ชิพ P35 ไม่อัพไบออส เล่นเมนบอร์ดตัวไหนดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถาม E8400 + ชิพ P35 ไม่อัพไบออส เล่นเมนบอร์ดตัวไหนดีคับ

ตอนแรกมอง ASUS P5KC ไว้ แต่ถ้าจะใช้ E8400 ต้องอัพเดตไบออสก่อน
    ใช่หรือเปล่าคับ...?
    (ยังไม่ได้ศึกษาเรื่องการอัพเดตไบออสเลยคับ
    ตอนนี้หาข้อมูล Hardware อย่างเดียวเลย)

(งบประมาณ ประมาณ 4,000 ไม่เกิน 5,000)

--------

แต่ถ้าไม่มี หรือติดปัญหาอื่น ๆ ผมจะใช้ P5KC กับ E8400 ได้หรือเปล่าคับ

ถ้าไม่ได้ แนะนำตัวใหน ชิพอะไรดีคับ

(สำหรับเล่นเกม หนัก + เกม Online + โหลดบิทบ้างบางที)

เสปกคร่าว ๆ ก่อนซื้อ

CPU - E8400 3.0
    Ram - 1GB bus 800
    VGA - Spark 8800GT 512 Zero

ขอบคุณพี่ ๆ ที่ให้ความรู้ทุกท่านคร้าบ
    Last edited by deeeeluxe; 28 Mar 2008, 21:19:43.

แล้วทำไมถึงไม่อัฟ bios ล่ะครับ bios ใหม่ๆ เค้าทำมาให้มันดีขึ้นนะครับ อัฟก็ไม่ได้ยากเลยครับ

Ram 1G ไม่พอแ้ล้วครับเด๋วนี้ แนะนำให้ใส่ 2 G ครับ

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
      แล้วทำไมถึงไม่อัฟ bios ล่ะครับ bios ใหม่ๆ เค้าทำมาให้มันดีขึ้นนะครับ อัฟก็ไม่ได้ยากเลยครับ

Ram 1G ไม่พอแ้ล้วครับเด๋วนี้ แนะนำให้ใส่ 2 G ครับ
      มือใหม่คับผม เคยแต่แฟลชไบออส พวกบอร์ดเก่า ๆ
      เดี๋ยวนี้ไม่รู้เทคโนโลยีเค้าไปถึงไหน แฟลชไบออสกันยังไง
      คงต้องมาศึกษาอีกที แต่ตอนนี้ขอศึกษาเรื่องอุปกรณ์ที่จะซื้อทั้งหมด
      ไปก่อนอาคับ เรื่องชิพเซตต่าง ๆ เมนบอร์ดเปรียบเทียบยี่ห้อ
      ความเสถียรของบอร์ด ปัญหาของบอร์ด แต่ละรุ่น ฯลฯ
      เลยยังไม่ได้ดูเลยว่ามัน อัพไบออสยังไง

ส่วนเรื่องแรม เนื่องจากงบหมดจากของหนัก ๆ ด้านบน
      แล้วที่เหลือก็เอามารอหาเมนบอร์ด
      แรมแถวต่อไปคงต้องเลื่อนการจุติไปซักพักคับ

ขอบคุณที่แนะนำนะคับ

Comment

DFI LP T2RS

ใช่อยู่กับ E8400 ที่ 4.0GHz สบายๆ

Comment

ถ้ามือใหม่แนะนำพวก
          GIGABYTE EP35-DS3
          GIGABYTE EP35-DS3R
          GIGABYTE EP35-DS3P
          Asus P5K
          Asus P5K-E WiFi-AP
          ดีกว่านะครับ เพราะมันรองรับ 45nm อยู่แล้ว
          หรือถ้างบเยอะก็เอาที่หรูกว่านี้ก็ได้ครับ แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ

หรือถ้าผิดยังไงก็ขออภัยนะครับ

Comment

P5KR มั้ยครับ 4 พันฝ่าๆ

Comment

Originally posted by HoLYFiNGeR View Post
              ถ้ามือใหม่แนะนำพวก
              GIGABYTE EP35-DS3
              GIGABYTE EP35-DS3R
              GIGABYTE EP35-DS3P

Asus P5K
              Asus P5K-E WiFi-AP
              ดีกว่านะครับ เพราะมันรองรับ 45nm อยู่แล้ว
              หรือถ้างบเยอะก็เอาที่หรูกว่านี้ก็ได้ครับ แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ

หรือถ้าผิดยังไงก็ขออภัยนะครับ
              gigabye คับ เล่นง่ายๆ สบายๆ การ oc ก็ทำได้ไม่ยากมาก เหมาะกับมือใหม่คับ

Comment

ผมเเนะนำ P5KE WIFI อะครับ -*-

Comment

P5K ก็ดีครับใช้อยู่เปลี่ยนจาก Maximus เพื่อความพอเพียง

Comment

dark ครับ แต่ต้อง flash bios นะเทพทุกยุคทุกสมัย กำลังเก็บตังซื้อ cpu อยู๋^^

Comment

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยคับ ตอนนี้ กลั้นใจ
                      เอา E8400 ไปแปะกับ P5K-E /Wifi คับพ้ม ซื้อพรุ่งนี้แว้ว โอ้ว ก๊าซซซซซซซซซ.....
                      นั่งนับถอยหลังทุกวินาที เตรียมตัว กระเป๋าแฟบ กินแกลบ กับมาม่า...

ขอบคุณอีกครั้งจากใจคับพ้ม...

Comment

Originally posted by deeeeluxe View Post
                        ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยคับ ตอนนี้ กลั้นใจ
                        เอา E8400 ไปแปะกับ P5K-E /Wifi คับพ้ม ซื้อพรุ่งนี้แว้ว โอ้ว ก๊าซซซซซซซซซ.....
                        นั่งนับถอยหลังทุกวินาที เตรียมตัว กระเป๋าแฟบ กินแกลบ กับมาม่า...

ขอบคุณอีกครั้งจากใจคับพ้ม...
                        ใช้ดียังไงก็บอกด้วยนะครับ เพราะผมก็กำลังจะไปเอา 8400 แปะกับ p5k-e wifi เหมือนกาน

Comment

LANPARTY DK P35-T2RS ตัวนี้ต้อง flash bios ด้วยเหรอครับ เพราะอะไรครับ
                          Last edited by JumpaA; 1 Apr 2008, 06:15:26.

Comment

asus แฟลชง่ายครับ ทำผ่านโปรแกรมในวินโดว์ได้เลยทั้งการโหลดไบออสเวอร์ชันใหม่จากเน็ต+การแฟลชไบออสที่โหลดมาลงไป

Comment

p5k-e wifi pci-e 1.1หรือ2.0อ่ะครับ

Comment

Working...
                              X