Announcement

Collapse
No announcement yet.

[[[-แรมปลอม-]]] Kingston รุ่นใหม่ ๆ นี่ดูยังไงเหรอคับ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [[[-แรมปลอม-]]] Kingston รุ่นใหม่ ๆ นี่ดูยังไงเหรอคับ ???

เนื่องจากไปเดินพันธ์ทิพย์มาวันนี้ สอยแรมมาอีก 1 แถว

หาชิพให้ตรงกับตัวเดิม Elpida ไม่มี กะจะ Dual กลัวไม่ชัวร์ แต่ละร้านบอกตรงกัน

ของมาเป็นล๊อต ๆ แต่ละล๊อต ก็ชิพต่างกันเลยได้เป็นชิพของ Hynix มาลอง

เป็น Kingston DDR2 1Gb/800 Hynix Chip ราคา 690.-

เรื่องประกัน ที่ร้านบอกว่าเป็นของ Kingston เอง ศูนย์เคลมอยู่ชั้น 3

แต่ให้เอามาส่งที่ร้านเลย ร้านจะเคลมให้

(ราคาร้านอื่นเดินไงก็ 750.- ถึง 790.- ต่างกันมากเลยแฮะ)

กลับมาถึงจับยัดลงไป เป็นสองแถวแล้ว (จะ Dual หรือไม่ก็ช่างมันก่อน)

(แรมตัวเก่าผมมีอยู่แล้ว 1Gb/800 เป็นของ Kingston แต่ชิพของ Elpida ประกัน Synnex)

เปิดครั้งแรก เอ๋อเลยคับ

1. คลิกขวาที่ My Computer > properties มันบอกว่า มีแรม 1 Gb

2. เปิด EVEREST Ultimate Edition มองเห็นแรมตัวที่สอง มันก็บอกว่าเป็น 1 Gb

แถมรายละเอียดก็มี แต่น้อยมาก เวลาคลิกเทียบดูกับตัวแรก

3. เปิด CPU-Z ดู เห็นแรมครบ 2 Gb บอกด้วยว่า Dual

แต่พอจะไปดูรายละเอียดของแรมอีกแถว ไม่มีอะไรเลย ว่างเปล่า หลอนนนน...

4. ถอดปลั๊กหมด ลองเคลียร์ตัวจัมเปอร์ไบออส แล้วใส่อีกที

(ตั้งค่าไบออสใหม่หมด) ก็เหมือนเดิม

5. ถอดปลั๊กหมด ปิด-เปิดเครื่องใหม่ ก็เหมือนเดิม (หลายครั้ง)

6. Restart เหมือนเดิม

7. ลองใส่สลับช่องกัน บูตไม่ขึ้น

8. ใส่ตัวใหม่ตัวเดียว บูตไม่ขึ้น

9. ย้ายช่อง ตัวเดิมใช้ได้ปกติ ตัวใหม่ บูตไม่ขึ้น

10. ผมใส่แรมแน่นแล้วทุกครั้ง เนื่องจาก บอร์ดเปลือย

กดได้อย่างเต็มที่ (เอามือรองใต้บอร์ด กด ๆๆๆ จนแน่ใจว่าแน่น)

เท่าทีผมสังเกตุ (รูปเดี๋ยวเอามาลงให้ดูนะคับจะลองทำดูอีกที)

เทียบกับแรมตัวเดิมความแตกต่างคือ

- สีของแผ่นปริ๊น แตกต่างกัน

- ลายปริ๊น ก็แตกต่างกัน ถ้าดูดี ๆ ต่างกันบางจุด

- น้ำหนักก็เบากว่า

- วอยด์ของ Kingston เอง ตัวเดิมมีบาร์โค๊ด ตัวใหม่ ไม่มี

- รายละเอียดอื่น ๆ เดี๋ยวลองถ่ายรูปดูคับ กล้องมือถือ มะค่อยชัดงิ

ผมมีธงอยู่หลายอัน รบกวนเซียน มา ฟัน หน่อยคับ

ปลอมมะคับนิ... กะจะเคลมเพิ่มเงินเปลี่ยนเป็นตัวอื่นไปเลย

คือลองหารายละเอียดของแรมปลอมแล้วหลายเว็บ ของ OverclockZone เองก็ด้วย

แรมปลอม OverclockZone

แต่แรมปลอมรุ่นใหม่ ๆ รายละเอียดมันแตกต่างไปอ่ะคับ
    และบางอย่าง เช่นตัวถาดใส่แรม ต้องมีพิมพ์นูน อันนี้ ถ้าร้านพวกรับประกอบด้วย
    ก็เก็บถาดแรมของจริงมาใส่ก็จบละ (ปกติลูกค้าประกอบ ก็ยกแต่เครื่องกลับ)
    Last edited by deeeeluxe; 29 Apr 2008, 01:00:19.

ปลอม ยังไงๆของแท้ดูจากcpu-zต้องมีเขียนยี่ห้อแน่นอนอยู่แล้ว

ฟันเธอ เอ้ย ฟันธง

Comment

kingston มีด้วยหลอกประกันของมันเอง ปกติที่เห็นบ่อยๆมานก็ต้องเป็นของsynnex ingram หนิครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        kingston มีด้วยหลอกประกันของมันเอง ปกติที่เห็นบ่อยๆมานก็ต้องเป็นของsynnex ingram หนิครับ
        ง่ะ จิงเหรอคับ

Comment

720+- บาท ราคาประมาณนี้จะมีประกัน SYS ING COM7

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            720+- บาท ราคาประมาณนี้จะมีประกัน SYS ING COM7
            ผมเดินทั่วพันทิพย์เดินบ่อยคับ ช่วงนี้ อาทิตย์ละ 2-3 วันเลย

เจอราคาถูกสุด 750.- คับ ประกัน ตามนั้นคับ

แต่ร้านนี้สิคับ มันไม่มีประกัน มีแต่ประกันร้าน

ส่วนเรื่องศูนย์ Kingston ผมมะทราบจริง ๆ ว่ามีหรือเปล่า

ปกติ จะเครียดเรื่องการเคลม การประกันกับอุปปกรณ์อื่นซะมากกว่าคับ

เพราะคิดว่าแรมพังยาก และ ไร้เวลา (ไลฟ์ไทม์) อยู่แล้วไม่น่ามีปัญหา
            (ไม่ได้ศึกษาเรื่องแรมปลอมเลยคับ เป็นบทเรียนอ่ะนะ)

Comment

แล้วๆ แล้วๆ

Comment

โดนแรมราคาถูกเ่ล่นงานซะแล้ว

Comment

เนี่ยน้า ของถูกและดีมีที่หนาย เวลาผมไปซื้อของถูกมากเกิน ก็เสียวๆ เหมือนกัน

Comment

โอ้ววว ความรู้ใหม่ๆ

ทีแรกอ่านบอกว่าแรมราคา 690 โอ้ว ราคาลงเร็วจัง ต้องซื้อแล้ว

พออ่านจนจบ โอเค ไม่ซื้อแหละ

Comment

ดูที่ประกันข้องแท้ต้อง SYS ING COM7 ประกันร้าน 99 % กระเทียม

Comment

วิธีดูยังเหมือนเดิมครับ
                        เลข serail ท้ายสามตัวที่มุม

Comment

ไปเคลมละคับ อิอิ... เดี๋ยวได้ผลยังไงจะมาบอกอีกที ฝนก็ตกอีก กำจิง

ส่วนเรื่องรูปของแรม กับข้อมูลใน Cpu-Z & EVEREST เก็บภาพไว้เรียบร้อยแล้ว

เดี๋ยวจะเอามาให้ได้ดูกันอีกทีคับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกคำตอบที่เข้ามาช่วยแสดงความคิดเห็นนะคับ

ถือเป็นบทเรียนได้อีก 1 เรื่อง ขอบคุณคร้าบ

Comment

ปลอมชัวๆ

Comment

เอ ผมเพิ่งไปซื้อมาเมื่อประมาณต้นเดือน แรม Kingston DDR/667 690 บาทแต่ประกัน Ingram ซื้อที่ JIB ตึกคอมศรีราชาครับ แรกๆผมยังแปลกใจเห็นราคาหน้าร้านมัน 740 แต่ทำไมขายแค่ 690 หว่า พอเอาไปเช็คดูในเวป Kingston ก็เป็นของแท้ ค่อยโล่งหน่อย

Comment

Working...
                              X