Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows Vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows Vista

ตอนนี้มันน่าใช้แล้วหรือยังครับ แล้วมันเสถียร์ดีแล้วหรือยังหรือมีกะปัญหาพวกไดร์เวอร์อะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ ขอแลกความรู้หน่อยน่ะครับ ใครมีไรเล่าฟังได้คับ

ใช้แล้วต้อง Update

ใช้แล้วไม่ Update อย่าใช้
    เพราะปัญหาจุกจิกเยอะ เช่นการเคาะเว้นวรรคมัน***งเกินไปเวลากดครั้งนึงโดยเฉพาะดูเว็บ เป็นต้น

หรือถ้าใช้ก็เตรียม Crack ดีดีหน่อยแล้วกัน
    ถ้าอยากเล่นเกมส์ Crisis ใช้ก่อนได้เรียนรู้ก่อน

ง่ายๆ ใช้ก่อน ก็เรียนรู้ได้ก่อน

Winvista นี้ก็ดี Hardware บางตัวเสียบแล้วมันลง Driver ให้เลย(ผมใช้ Asrock มันลงให้เสร็จสรรพเลย)

แต่บางตัวก็มีปัญหา(ถึงต้อง Update กับมันบ่อยๆไง)
    Last edited by penguinbenz; 25 Jun 2007, 09:59:19.

Comment

ใช้แล้วต้อง Update

ใช้แล้วไม่ Update อย่าใช้
      เพราะปัญหาจุกจิกเยอะ เช่นการเคาะเว้นวรรคมัน***วเกินไปเวลากดครั้งนึงโดยเฉพาะดูเว็บ เป็นต้น

หรือถ้าใช้ก็เตรียม Crack ดีดีหน่อยแล้วกัน
      ถ้าอยากเล่นเกมส์ Crisis ใช้ก่อนได้เรียนรู้ก่อน

ง่ายๆ ใช้ก่อน ก็เรียนรู้ได้ก่อน
      ตามคุณ penguinbenz คับถ้าอยากเรียนรู้ลองดูกับตัวเองเลยก็ได้ครับ

ไดร์เวอร์ก็ต้องหาเวอร์ชั่นของ Vista ถึงจะใช้ได้ โปรแกรมก็ด้วย ส่วนเว้รวรรคแล้วมัน***งเกินไปผมก็เป็น แต่พออัพเดทมันก็เป็นปรกติ แต่ปัญหากับภาษาไทยยังมีอยู่

Comment

ผมก้อใช้อยู่น่า ดีออก

Comment

ลองเลย แล้วจะรู้ว่ามันสวยงาม

Comment

ส่วนตัว ผมว่ายังไม่มีความจำเป็น ถ้าคุณใช้คอมแบบผมนะ คือ
            ดูหนัง เปิดเพลงฟัง เล่นเกม งานบ้างนิดหน่อย

ยกเว้นว่าชอบความใหม่ ความสวยงามอย่างที่หลายๆท่านบอก
            ผมว่าถ้าใช้จริงๆมันก็เป็นแค่ออบชั่นเสริมอ่านะความสวยงามน่ะ เอาแบบใช้ได้ดี เสถียรภาพสูง โปรแกรมรองรับเยอะ ความสามารถใหม่ๆ และราคาประหยัด น่าจะดีกว่านะ(ที่บ่นมาจะมีมั้ยเนี่ย เอิ้กๆๆ)

Comment

ตอนนี้ Hardware หลายตัวใหม่ๆ ก็รองรับเกือบหมดแล้วครับ (ของผมลง Driver ครบแล้วครับ ยกเว้น TV Capture Card ที่ยังไม่มี Driver เพราะว่ามันเก่า)
              ใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนอกจากคนที่ชอบเล่นเกมส์ จะอึดอัดใจนิดหน่อยเพราะเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
              ส่วนเรื่องดูหนังฟังเพลง ก็ถือว่าดีมากแล้ว สรุปว่าใช้งานทั่วไปดีแล้วครับ แต่อาจจะมีข้อเสียอยู่บ้าง
              ตรงที่บางโปรแกรมที่ชอบเล่น มันเล่นไม่ได้บน Vista เช่น Sound Casvan เป็นต้น ก็เลยต้องลง 2 โปรแกรมเล่นทั้ง Windows XP และ Vista 64

Comment

ขอบคุณทุกๆคำตอบน่ะครับ

Comment

ผมยังไม่คิดที่จะเปลี่ยนจาก XP เลยครับ

* XP เป็นของแท้เลยไม่อยากเปลี่ยนเท่าไหร่

Comment

Originally posted by Radioactive View Post
                    ผมยังไม่คิดที่จะเปลี่ยนจาก XP เลยครับ

* XP เป็นของแท้เลยไม่อยากเปลี่ยนเท่าไหร่
                    ผมก็ใช้ Windows XP เป็นของแท้ครับ อัพเดรตได้ตลอดเวลาครับ
                    แล้วก็ใช้ Vista 64 เป็น ของแท้เช่นกันครับ ไม่ต้อง Crack แต่ Active ได้ครับ เลยเล่นมัน 2 OS เลยครับ แล้วแต่อารมณ์ว่าจะเล่นอันไหน แต่ส่วนมากก็ยังเล่น XP อยู่ครับ เพราะว่า เล่นได้ทุกอย่าง

Comment

อยากรู้ต้องลองครับ สำหรับ Driver ต้องใช้ตัว Winupdate เพื่อติดตั้งอัตโนมัติ ทำให้ต้องมี crack ที่สามารถ activate ได้อย่างแน่นอน
                      อ่านมาจากหลายที่แล้วแนะนำให้ลง DirectX9.0C ด้วย โดยจะได้ไปเสริมกับ DirectX10.0 เพื่อให้โปรแกรมที่ยังไม่รู้จัก DirectX10.0 สามารถใช้งานบน Vista ได้ดีขึ้น และควรจะปิด User Account Control (UAC) ก็จะทำให้โปรแกรมต่าง ๆ ติดตั้งได้โดยสะดวกขึ้น

Comment

ปัญหาเว้นวรรค แก้โดยปรับตรงนี้่อ่าครับ ตอนนี้ใช้ Softmod+Paradox ครับ อัพเดทได้ครับ ไม่จอดำ

Comment

ผมว่า Xp แบบเดิมก็ดีนะส่วนตัวอะ ไม่มีปัญหาจุกจิกดี

กะว่ารออีกสักนิดค่อย Vista

Comment

Working...
                          X