Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา จะทำlan 2เครื่อง ใช้Router ของSMC7904BRA2 ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา จะทำlan 2เครื่อง ใช้Router ของSMC7904BRA2 ยังไงครับ

ผมใช้ SMC7904BRA2 คือว่า ตอนนี้ อยู่หอพักครับ แล้วหอพักใช้ internet แบบซื้อชั่วโมงครับ ประมานว่า 512k เดือนละ 400 ร้อย 1m เดือนละ 500ประมานนี้ครับ
    แล้วทุกๆครังที่ต่อ internet จะต้องใส่ user/passที่ซื้อมาก่อนครับ โดยล๊อกอินผ่านเว็บบราวเซอร์ครับ(ผมสังเกตุดูถ้าไม่มีการเรียกใช้เน็ตสัก1-2ชั่วโมง จะล็อกเอ้าให้อัตโนมัตครับ ต้องคอนเน็กใหม่ครับ)

SMC ตัวนี้มี4portครับ ตามความเข้าใจของผม(เพื่อนบอกมาอีกที)คือผมต้องต่อแลนจากหอเข้ามาก่อนโดยเลือกเสียบRJ45 ช่องใดช่องหนึ่ง แล้วก้เอาที่เหลือเสียบPC กับnotebookอีก2ช่อง ก็คือใช้ไป3port (แต่ก่อนผมเคยทำแต่ของทรูครับมันจะเสียบสายสัญญานเข้าอีกช่องหนึ่งต่างหากครับ) ปัญหาคือผมจะใช้เน็ตแชรกันครับ PCกับNotebook
    ผมลองมั่วดูปรากฎว่ามันใช้พร้อมกันไม่ได้ครับ ผมใช้pcเข้าก่อน ใส่user/pass ขณะที่กำลังใช้PCอยู่ก็ลองเข้าnotebookดู ปรากฎว่าต้องใส่user/pass เหมือนกัน พอเข้าnotebook ได้ PC ก็หลุดอีก ประมานว่าแย่งกันใช้ครับ
    ผมไม่รู้จะเซทยังไงครับใครพอรู้ช่วยตอบทีครับ
    Last edited by wschamps; 23 Apr 2009, 01:16:26.

งง แทนเหมิอนกัน ดันครับผม

Comment

ยังงงอยู่ครับ ดันก่อนครับ

Comment

คือจะแชร์เน็ตจากหออีกทีว่างั้น ใช่ป่ะครับที่ผมอ่านดูเนี่ยะ ?

Comment

Originally posted by Hangover Inc. View Post
          คือจะแชร์เน็ตจากหออีกทีว่างั้น ใช่ป่ะครับที่ผมอ่านดูเนี่ยะ ?
          ถูกต้องนะครับ แต่เขียนเยอะไปหน่อย

Comment

ลอง Login ด้วย PC ดูก่อนครับว่าเเจก IP ให้เครื่องมาเบอร์อะไร เเล้วลองเล่น Internet ดูว่าได้ไหม
            เเล้วถอดสาย Lan ของ PC ไปเสียบ Notebook เเทนเเล้วดู IP ว่ามันเเจก IP มาเป็น IP เดิมกับ PC หรือป่าวเเล้วเล่นInternet ได้ไหม
            ถ้าคนละ IP เเล้วเล่น Internet ได้ก็อาจจะทำได้ครับ ลองเช้คตามนี้ดูก่อนครับว่าได้ผลยังไง

Comment

ip ที่บอกนี่คือ gatewayที่ได้ ใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ก็ เหมือนกันครับ ไม่เปลี่ยนแปลง

แต่ ถ้าถอดแลนย้ายไปเสียบอีกเครื่องนึง ต้องล๊อกอินใหม่ตลอดครับ

ขออีเมล์ ท่านได้ไหมครับ จะได้สอบถามสะดวกกว่าครับ

Comment

สภาพตามที่กล่าวมาทำยากครับ
                แต่มีทางก็คือ เครื่องแรก ล็อกอินเสร็จ
                จ่าย อินเตอร์เน็ตไปเครื่องที่สอง แต่
                เครื่องแรกจะต้องไม่ปิดเน็ตไม่ตัด

สายจากเครื่องแรกไปเครื่อง สอง คือแบบ com to com
                เน็ตประเภทนี้มักกันเรา ไม่ให้ใช้งานเกิน 1 เครื่องครับ

Comment

Originally posted by wschamps View Post
                  ip ที่บอกนี่คือ gatewayที่ได้ ใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ก็ เหมือนกันครับ ไม่เปลี่ยนแปลง

แต่ ถ้าถอดแลนย้ายไปเสียบอีกเครื่องนึง ต้องล๊อกอินใหม่ตลอดครับ

ขออีเมล์ ท่านได้ไหมครับ จะได้สอบถามสะดวกกว่าครับ
                  ไม่ใช่ตรง Gateway ครับ เเต่ดูที่ IP Address เเทน
                  ถ้าถอดเเล้วเสียบใหม่ ต้อง Login ใหม่ด้วยคงต้องเเชร์จาก PC มาให้ Notebook โดย PC ต้องมีการ์ด Lan 2 ใบครับ ใบนึงรับสัญญาณเน๊ตมา อีก ใบ เเชร์ให้ Notebook
                  เเต่วิธีต้องลองหาใน Google นะครับ ผมจำไม่ได้เเล้ว

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                    ไม่ใช่ตรง Gateway ครับ เเต่ดูที่ IP Address เเทน
                    ถ้าถอดเเล้วเสียบใหม่ ต้อง Login ใหม่ด้วยคงต้องเเชร์จาก PC มาให้ Notebook โดย PC ต้องมีการ์ด Lan 2 ใบครับ ใบนึงรับสัญญาณเน๊ตมา อีก ใบ เเชร์ให้ Notebook
                    เเต่วิธีต้องลองหาใน Google นะครับ ผมจำไม่ได้เเล้ว
                    Originally posted by ห้าวซัง View Post
                    สภาพตามที่กล่าวมาทำยากครับ
                    แต่มีทางก็คือ เครื่องแรก ล็อกอินเสร็จ
                    จ่าย อินเตอร์เน็ตไปเครื่องที่สอง แต่
                    เครื่องแรกจะต้องไม่ปิดเน็ตไม่ตัด

สายจากเครื่องแรกไปเครื่อง สอง คือแบบ com to com
                    เน็ตประเภทนี้มักกันเรา ไม่ให้ใช้งานเกิน 1 เครื่องครับ
                    อ่อครับรับทราบครับ ขอบคุณมากนะครับ แต่ผมถอดใจแล้ว โทรไปคุยกะคนที่รับทำnetworkของหอแล้วครับต้องทำประมานที่พี่ๆบอก
                    เค้าบอกว่าป้องกันคนใช้เร้าเตอร์ไวเรท มาแชรกันเองในหออ่ะครับ
                    งานนี้เซงครับ

Comment

Working...
                    X