Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้บทสรุป Medival 2 : Total War ใครเคยเล่นบ้าง เล่นไม่ถูกเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้บทสรุป Medival 2 : Total War ใครเคยเล่นบ้าง เล่นไม่ถูกเลย

อยากได้บทสรุป Medival 2 : Total War เกมเก่าหน่อย ใครเคยเล่นบ้างครับ ผมเล่นไม่ถูกเลย ช่วยผมหน่อย

สงสัยตรงไหนล่ะครับ ปกติเนื้อเรื่องแคมเปญมันก็ไม่มีไรมาก ตีประเทศเพื่อบ้านไปเรื่อยครองได้ 70 เปอร์เซนต์ของแผนที่ก็ชนะแล้ว(อยู่ที่ว่าเลือกแบบยาวหรือสั้น แบบสั้นมันแค่ตีประเทศคู่อริแล้วยึดแคว้นที่ระบุให้ได้ก็ชนะ)

ไม่มีบทสรุปเหมือนกันแต่ถ้าเคยเล่นหรือมีบทสรุปของ total wars เกมอื่นมันก็ประยุกต์ใช้กันได้

สงสัยเครื่องเก่าๆเราจะเล่น empire ไม่ได้แหง

Comment

ใช้การทูต ดีๆ ครับ

เเล้วเกมนี้ มันจะมีอะไรมากว่าที่คุณคิด !

Comment

ตังหมดตลอดเลย ติดลบแดงตลอด สร้างอะไรไม่ได้เลยครับ

Comment

^

เริ่มมา พยายาม สร้าง ตลาด ถนน ท่าเรือ ฟาร์ม เพื่อเพิ่มรายได้ ให้กับเมืองครับ

ถ้าไม่พอก็เพิ่ม ภาษี หรืออาจะส่ง พวกลูกหลาน กษัตริย์ ไปปกครองเมืองจะได้เงินเยอะกว่าปกติ

เเล้วก็ ลด จำนวนทหาร ปลดประการมันซะ จะได้เสียเงินค่าบำรุงรักษาน้อยลง

เเค่นี้ก็ได้ตังมาบานเเล้ว

Comment

ห*0*เกมสมัยใหนหล้ะนั่นนานมากๆแล้วพูดถึงก้อยากเล่นขึ้นมาเลยแห้ะ

Comment

^
              ^
              เกมแนวนี้ละผมชอบ .... เพราะตอนนี้เครื่องมันเล่น farcry , crysis ,GTA ....ฯลฯ ไม่ไหวแล้วต่างหาก อิอิ..

ขอบคุณคุณPicassoด้วยที่ชี้แนะ ขอบคุณมากๆ

Comment

เกมนี้ไม่ต้องใช้บทสรุปไรมั้งครับ
                บริหารประเทศให้ดีๆ

เมืองจะมี2แบบ
                Town กับ Castle *Edit

Town จะได้เงินเยอะ แต่อาจเจอปัญหาเรื่อง Public Order ทหารที่สร้างได้ไม่ดี (สร้างได้แต่พวก militia)
                Castle เงินน้อยมาก เพราะสร้างพวกตลาดไรพวกนี้ไม่ได้ แต่ Public Orderสูง เอาไว้สร้างทหาร

ผมแนะนำว่าเอาcastleแค่1-2เมืองพอ ที่เหลือก็เปลี่ยนเป็นtownให้หมด พยายามตีเมืองติดทะเลให้ได้เยอะๆ
                ไปทำtrade rights กับประเทศอื่นๆให้ได้มากที่สุด

ทหารไม่ต้องสร้างให้เยอะแยะมากมาย เพราะมันเปลืองเงินมาก ตอนแรกๆใช้แค่ธง 2ธงพอ
                ส่วนในเมืองก็สร้างtown militiaเก็บๆไว้ เพราะมันupkeepน้อย แล้วถ้าทิ้งไว้ในเมืองก็เป็นfree upkeepอีก

เวลาสร้างสิ่งก่อสร้างเพื่อเพิ่มรายได้อย่างเช่น road market dock farm etc. อัพเกรดพวกเลเวลต่ำๆและใช้เงินน้อยก่อน เพราะ up road lv1ไป2 กับ market lv5ไป6 เพิ่มincomeเท่ากัน เพราะฉะนั้นอัพพวกที่ใช้เวลาน้อยและถูกกว่าก่อน
                อย่าลืมพวกสิ่งก่อสร้างที่เพิ่มPublic Orderด้วยนะครับ สำคัญมาก

ตอนหลังๆแต่ละเมือง income 4k+ทั้งนั้น อิอิ

ปล. ลองเล่นภาคเสริมด้วยก็ดีครับ อิอิ
                Last edited by ptatti; 23 Dec 2008, 19:08:38.

Comment

^
                  ^

ขอบคุณครับ ว่าแต่.. upkeep และ free upkeep คือไรอ่ะครับ??

Comment

แรก ๆ จะยากนิดหนึ่ง เงินจะมีติดลบบ้าง ต้อง ดู กองทหาร กับ เงิน ให้ดี ๆ แล้วหลัง ๆ จะสบายครับ

ผมชอมมาก แนว total war ครับ ปีหน้า จะออกภาคใหม่แล้วนะครับ

Comment

upkeep คือค่าใช้จ่ายที่เราจะต้องจ่ายให้ทหารในแต่ละเทิร์นครับ
                      อย่างเช่น ถ้ามันเขียนว่า Upkeep 200 ในแต่ละเทิร์นเราจะต้องจ่าย200ให้ทหารตัวนั้น

Free Upkeep คือ เราไม่ต้องจ่ายเงินให้มันในแต่ละเทิร์นครับ

พวกMilitiaเวลาเอาไว้ในเมืองมันก็จะเป็นFree Upkeep (มันจะเป็นสีฟ้าๆตรงรูปของUnitอะครับ)
                      เมืองยิ่งใหญ่ จำนวนFree Upkeepก็จะมากขึ้น (เอาทหารเก็บไว้ในเมืองได้มากยิ่งขึ้นโดยไม่ต้องจ่ายเงิน)

Comment

เกมในตำนานน่าจะมีบอร์ดไว้คุยแรกเปลี่ยนกันอีกซักครั้ง ไทย totalwar ปรับปรุงนานเหลือเกิน

Comment

ตั้งหน้าตั้งตารอภาคใหม่ อิอิ
                          ปีหน้าก็มาแล้ว~~~

Comment

ไม่มี City นะ

มีเเต่ Town กับ Castle เมือง/ป้อม

Comment

Originally posted by Picasso View Post
                              ไม่มี City นะ

มีเเต่ Town กับ Castle เมือง/ป้อม
                              โทดครับ ผิดพลาด

Comment

Working...
                              X