Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง ครับ เพิ่ม Ram แล้วภาพแตกตอนเทสตู้ปลาหรือเล่น DotA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง ครับ เพิ่ม Ram แล้วภาพแตกตอนเทสตู้ปลาหรือเล่น DotA

ตอนแรกใช้ที่ 600/1600 Ram 1G เทสตู้ปลาเกือบทุกวัน ปกติดีครับ เล่นเกมส์ DotA

ก็ปกติดี ไม่เป็นไร แต่วันนี้ซื้อแรมมาอีกแถวเป็น 2G เวลาเทสตู้ปลา ภาพมันจะกระพริบ ๆ นะครับ

(ไม่รู้นี้รึเปล่าที่เรียกว่าภาพแตก) มันจะกระพริบเป็นช่วง ๆ ลองเข้าเกมส์อื่นดู ก็ปกติดี แต่ DotA

ที่ภาพธรรมดา ๆ ดันกระพริบเหมือนตอนเทสตู้ปลาซะอย่างงั้น ลองเทสกับเกมส์

3D ที่พอมีอย่าง Medal Of Hornor ภาคใหม่ ๆ (Demo) ก็ปกติอีกเหมือนกันครับ

อาการนี้มันเป็นเพราะอะไรหว่า? ใน Bios ก็ lock ค่าปกติหมดทุกอย่างครับ ลองคืนค่า

VGA ให้เป็นค่าเริ่มต้นที่ 500/1450 มันก็ยังกระพริบ ๆ อยู่เหมือนเดิมครับ งง ไป

เลย

ใครพอมีวิธีแก้ไขเบื้องต้นก็บอกได้นะครับ จะได้ลองแก้ดูเลย.

ปล. ตอนไปซื้อแรม ลองถามว่า ถ้า การ์ดจอผมเสีย ผมเคลมแบบ upgrade ข้ามรุ่นได้มั้ยครับ

สมพรปากผมแล้วรึเปล่าครับนี้ T_T
    Last edited by Rikimaru; 29 May 2007, 01:38:30.

Comment

ตอบครับ

Originally posted by Rikimaru View Post
      ใครพอมีวิธีแก้ไขเบื้องต้นก็บอกได้นะครับ จะได้ลองแก้ดูเลย.

ปล. ตอนไปซื้อแรม ลองถามว่า ถ้า การ์ดจอผมเสีย ผมเคลมแบบ upgrade ข้ามรุ่นได้มั้ยครับ

สมพรปากผมแล้วรึเปล่าครับนี้ T_T
      แรมตัวเก่าบัสเท่าไรครับ แล้วตัวใหม่เท่าไร ครับลองเช็คดู สงสัยบัสไม่เท่ากัน ก็เป็นแบบนี้แหละครับ

Comment

Originally posted by เนสดห002 View Post
        แรมตัวเก่าบัสเท่าไรครับ แล้วตัวใหม่เท่าไร ครับลองเช็คดู สงสัยบัสไม่เท่ากัน ก็เป็นแบบนี้แหละครับ
        เกี่ยวด้วยเหรอครับ ผมเคยใช้ Bus ไม่เหมือนกันไม่เห็นจะเป็นเลย

**ตอบ ท่าน จ.ข.ก.ท ลองลง driver การ์ดจอ ใหม่ดูยังครับ หรือถ้า แก้ที่พวกsoftwareแล้วยังไม่หาย ผมว่าเป็นที่ Ram เเล้วลองเอาไปเสียบเครื่องอื่นดูว่าเป็นหรือป่าวดูครับ กรณีของท่านนี่ ฟังเเล้ว งง **
        ถ้ายังไง รอท่านต่อไปมาช่วยตอบ

Comment

ram Bus 400 เท่ากันครับ

เดี๋ยวกลับไปลองลง Driver การ์ดจอใหม่ดูครับ

มันจะเป็นที่โปรแกรม Aquamark3 กับตอนเล่น DotA แค่ 2 อย่างเองนะครับ

Comment

ถ้าลง driver แล้วไม่หายก็ลอง ถอดแรมออกมา ขัดๆถูๆดูอีกซักทีนะฮะ(เผื่อความฟลุ๊กมีจริง)

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
              ถ้าลง driver แล้วไม่หายก็ลอง ถอดแรมออกมา ขัดๆถูๆดูอีกซักทีนะฮะ(เผื่อความฟลุ๊กมีจริง)
              ใช้ครับเอายางลบมาลบดู หะหะ

Comment

2อย่าง ปัญหาที่แรม กับการ์ดจอครับ การ์ดจอลองลงไดรเวอร์ใหม่ก่อนละกัน..

Comment

ถ้า overclock อยู่ก็ลดลงมาหน่อยครับ ที่เคยเจอมา
                  ภาพแตกแบบ Render เพี้ยนส่วนมากเป็นที่การ์ดจอ
                  แต่ภาพกระพริบแบบเล่นๆอยู่วูบไปแปบนึงแล้วติดใหม่เป็นที่ ram ไม่ก็ cpu ครับ (โดยเฉพาะ Dual Core)

Comment

ทราบสาเหตุแล้วครับ อิอิ

ลองใส่ Ram ทีละแถว แล้วอาการดังกล่าวหายไปครับ

ลองใส่สองแถว แต่ใส่ Slot คนละสี ให้เป็น Single Chanel อาการดังกล่าวก็ไม่เป็นครับ

เลยสรุปได้ว่า มันเป็น Dual ข้ามชิปครับ เลยทำให้มันหลอนไปเลย มีภาพกระพริบ ๆ

ลองเทส แบนวิธ ตอน Dual กับ ไม่ Dual มันต่างกันจริง ๆ ครับ T_T 3250 กับ 5000 กว่า ๆ

คะแนน CPU เทสในตู้ปลา ถ้า Dual ได้มากกว่าเกือบ 600 คะแนนแน๊ะครับ

Comment

เทสตู้ปลาทุกวันเลยเหรอครับ....อืมม..

...ถือว่า OC ใช้ได้คุ้มค่ามากครับ รับรู้ส่วนต่างหลังการ OC อยู่ตลอดเวลา เครื่องมีปัญหาก็รู้ทันที ดีๆๆๆ

Comment

พี่ Ares ประชดผมใช่เปล่า อิอิ

มะกี้ลองลด bus ram จาก 236 เหลือ 220 ลดไฟจาก 2.75 เหลือ 2.65

แล้วใส่แบบ Dual สรุปว่าอาการแตกก็หายไปแล้ว สงสัยแรมตัวใหม่ มันคงรับไม่ไหวจริง ๆ

Comment

แรมไม่น่าจะมีผลในการแสดงผลหน้าจอภาพ ครับ
                          แรมมีปัญหา อาการ หนักกว่านี้มาก
                          o/c เกินไป / ความร้อน /ไดร์เวอร์เริ่มเดี้ยง/ ฯลฯ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                            แรมไม่น่าจะมีผลในการแสดงผลหน้าจอภาพ ครับ
                            แรมมีปัญหา อาการ หนักกว่านี้มาก
                            o/c เกินไป / ความร้อน /ไดร์เวอร์เริ่มเดี้ยง/ ฯลฯ

บางทีมันก็เหมือนเส้นผมบังภูเขาครับ แต่เขาก็แก้ไขได้แล้วนะ
                            โดยเขาเสียงแรมที่ Chip ต่างกัน เป็น Dual แต่ตอนนี้เขาแก้แล้วก็หมดปัญหาแล้วล่ะ

Comment

Working...
                            X