Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนพี่ๆ น้องๆ หน่อยครับก่อนที่มันจะเกิน 7 วันครับ กับ Turion 2.2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนพี่ๆ น้องๆ หน่อยครับก่อนที่มันจะเกิน 7 วันครับ กับ Turion 2.2

คือผมซื้อ NB Acer aspire 4535G

Spec
    AMD Turion X2 RM-74 (2.2 GHz, 1M L2 cache)
    ATI Redeon HD 4570 512M
    Ram 2G
    HDD 320G

คือผมอยากทราบว่าทำไม CPU ของผมจึงวิ่งอยู่แค่ที่ 900 อ่ะครับ ทั้งๆ ที่ spec มันบอกไว้ว่า 2.2
    อยากจะทราบว่ามันมีปัญหาอะไรหรือป่าว เพราะถ้ามีร้านเค้าบอกว่า 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่มห้น่ะครับ และจากที่ใช้ๆ ดูมีความรู้สึกว่ามันช้ามากเลยครับ รบกวนท่านทีร่รู้ช่วยมาบอกหน่อยครับ ถ้าเสียจะได้เอาไปเปลี่ยนครับ

ปล.มีรูปปลากรอบให้ด้วยนะครับ
    Attached Files
    Last edited by Destiny; 27 May 2009, 15:42:51.

เอา cpu-z มาดูหน่อยครับ
    ใช้วินโดวส์อะไรครับ

Comment

ปกติครับ เป็นระบบของ Notebook ไว้ใช้ ประหยัดพลังงานครับ

มีทั้ง 2 ค่ายนั้นละครับ

Comment

Originally posted by AMDev View Post
        เอา cpu-z มาดูหน่อยครับ
        ใช้วินโดวส์อะไรครับ
        ลงรูปแล้วนะครับ windows 2007 V.5
        Originally posted by Neszel View Post
        ปกติครับ เป็นระบบของ Notebook ไว้ใช้ ประหยัดพลังงานครับ

มีทั้ง 2 ค่ายนั้นละครับ
        แล้วมันจะทำให้วิ่งเต็มยังไงอ่ะครับท่าน

Comment

เวลาใช้งานเครื่องหนักๆมันจะวิ่งเต็มเองครับ หรือเข้าไบออสไปปิด C1E ไม่ก็ Cool'n'Quiet หรือปิดทั้ง 2 ไปเลย
          ผมก็เคยเป็นคนในห้องนี้แนะนำมาเหมือนกันครับ

Comment

ผมขอตอบเท่าที่ผมทราบนะครับ ถ้าต้องการรายละเอียด PM มาหาได้ครับ ถ้าผมทราบจะแจ้งให้ครับ
            ในส่วนที่เห็นว่าวิ่งอยู่ที่ 900 MHz นั้นอย่างที่ข้างบนพูดครับว่าเป็นระบบประหยัดพลังงาน AMD จะเรียกว่า cool'n'quiet เป็นระบบที่เมื่อเวลาไม่ได้ใช้โปรแกรม ตัว CPU จะดาว์ความเร็วและกระแสไฟลงมาเพื่อถนอมการทำงานเพื่อให้ใช้งานได้นานขึ้น และประหยัดไฟขึ้นครับ โดยระบบนี้จะมีอยู่ที่ BIOS สามารถเิปิดปิดฟังชั่นได้ โดย OS ที่สนันสนุนนั้นคือ VISTA กับ WINDOWS 7 ส่วน XP ต้องไปปรับค่าใน Power Option ใ้ห้ดูในส่วนของ Power schemes ให้เลือกเป็น Minimal Power Management ครับ ถ้าเลือกเป็นอย่างอื่นจะเป็นปิด cool'n'quiet จะทำให้ CPU วิ่งเต็มตลอด ลองไปเล่นๆกันดูครับทำกัน ขำๆ

ในส่วนของ Intel จะเรียกว่า Speed Step ครับแต่การทำงานจะเหมือนๆกัน

******้ถ้าจะให้เห็นภาพก็เิปิดโปรแกรม CPU-Z ไว้แล้วลองใช้โปรแกรมต่างๆดู จะให้ได้ว่าช่องของ Core Speed จะไม่คงที่ครับ

หวังว่าที่ผมแจ้งให้จะมีประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านนะครับ

Comment

เวลามันรันCPUหนักๆมันจะวิ่งเต็ม 2.2 เองครับ ไม่ต้องกังวล ปกติสุข

Comment

ตามแรปบนครับ เวลาทำงานหนักๆมันจะวิ่งเต็มเองแหละครับ

Comment

Originally posted by teentae View Post
                  ผมขอตอบเท่าที่ผมทราบนะครับ ถ้าต้องการรายละเอียด PM มาหาได้ครับ ถ้าผมทราบจะแจ้งให้ครับ
                  ในส่วนที่เห็นว่าวิ่งอยู่ที่ 900 MHz นั้นอย่างที่ข้างบนพูดครับว่าเป็นระบบประหยัดพลังงาน AMD จะเรียกว่า cool'n'quiet เป็นระบบที่เมื่อเวลาไม่ได้ใช้โปรแกรม ตัว CPU จะดาว์ความเร็วและกระแสไฟลงมาเพื่อถนอมการทำงานเพื่อให้ใช้งานได้นานขึ้น และประหยัดไฟขึ้นครับ โดยระบบนี้จะมีอยู่ที่ BIOS สามารถเิปิดปิดฟังชั่นได้ โดย OS ที่สนันสนุนนั้นคือ VISTA กับ WINDOWS 7 ส่วน XP ต้องไปปรับค่าใน Power Option ใ้ห้ดูในส่วนของ Power schemes ให้เลือกเป็น Minimal Power Management ครับ ถ้าเลือกเป็นอย่างอื่นจะเป็นปิด cool'n'quiet จะทำให้ CPU วิ่งเต็มตลอด ลองไปเล่นๆกันดูครับทำกัน ขำๆ

ในส่วนของ Intel จะเรียกว่า Speed Step ครับแต่การทำงานจะเหมือนๆกัน

************้ถ้าจะให้เห็นภาพก็เิปิดโปรแกรม CPU-Z ไว้แล้วลองใช้โปรแกรมต่างๆดู จะให้ได้ว่าช่องของ Core Speed จะไม่คงที่ครับ

หวังว่าที่ผมแจ้งให้จะมีประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านนะครับ
                  โอ้ว.. มิน่าหล่ะ ผมใช้4400+ กับ Xp sp3 ทำไมเปิด cc ไม่ได้ แต่กับวิสต้าเปิดได้ ลงเปลี่ยนเป็น Minimal Power Management มันปรับตัวคูณเองเลย ขอบคุณมากๆเลยครับ ใช้มาปีกว่าเพิ่งรู้เนี่ยแหล่ะ โฮ่ๆๆๆ

Comment

cpu z สมัยใหน นั้น -..-

Comment

Originally posted by =]Wazabi[= View Post
                      เวลาใช้งานเครื่องหนักๆมันจะวิ่งเต็มเองครับ หรือเข้าไบออสไปปิด C1E ไม่ก็ Cool'n'Quiet หรือปิดทั้ง 2 ไปเลย
                      ผมก็เคยเป็นคนในห้องนี้แนะนำมาเหมือนกันครับ

โน๊ตบุ๊คครับท่าน จำได้ว่าไม่มีให้ปิดนะ

Comment

Working...
                      X