Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ความรู้เกี่ยวกับการต่อ Led

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ความรู้เกี่ยวกับการต่อ Led

ผมจะเอาไปแต่งเคสทำของเล่นอะครับ ขอความรู้หน่อยครับ

ไม่มีพื้นฐานเลยเกี่ยวกับการต่อวงจร หุหุ

ปล. อยากทำของเล่นแต่งเคส หุหุ

ก็อยู่กับว่าท่านจะต่อแหล่งจ่ายกี่โวลครับ หัวโมเล็คมันจะมี5โวลกับ12โวลนะครับ สังเกตุง่ายๆจากพัดลม12โวล ที่มันมีสายไฟเข้าพัดลมแค่2เส้นเสียบเข้า2เส้นไหนนั่นล่ะ คู่นั้นเป็น12โวล โดยด้านนอกทั้ง2ฝั่งจะเป็น12โวลหรือ5โวล ส่วน2เส้นกลางจะเป็น ขั้วลบครับ ดูตามสีนะครับโดยมาตราฐานแล้วสีดำจะเป็นขั้ว- แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าต่อ12โวล หรือ5โวลตรงๆเลย แต่เห็นบอกกันว่าถ้ามันจ่ายไฟไม่เกินก็ต่อตรงได้เลย ผมไม่แน่ใจมันจะเปิดได้นานแค่ไหน เพราะปกติเห็นไฟแอลอีดีของพัดลมดีๆมันจะมีตัวอาร์ครับ เพราะเค้าน่าจะใช้แค่หลอด5โวล แล้วต่อกับไฟ12โวล ไม่ลองถามท่านtube catดูละครับทำขายอยู่ ว่าวงจรมันต้องมีอาร์ไหมหรือเอาหลอด12โวลต่อตรงเข้าไฟได้เลย
    Last edited by safe; 28 Apr 2008, 02:00:39.

Comment

Originally posted by safe View Post
      ก็อยู่กับว่าท่านจะต่อแหล่งจ่ายกี่โวลครับ หัวโมเล็คมันจะมี5โวลกับ12โวลนะครับ สังเกตุง่ายๆจากพัดลม12โวล ที่มันมีสายไฟเข้าพัดลมแค่2เส้นเสียบเข้า2เส้นไหนนั่นล่ะ คู่นั้นเป็น12โวล โดยด้านนอกทั้ง2ฝั่งจะเป็น12โวลหรือ5โวล ส่วน2เส้นกลางจะเป็น ขั้วลบครับ ดูตามสีนะครับโดยมาตราฐานแล้วสีดำจะเป็นขั้ว- แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าต่อ12โวล หรือ5โวลตรงๆเลย แต่เห็นบอกกันว่าถ้ามันจ่ายไฟไม่เกินก็ต่อตรงได้เลย ผมไม่แน่ใจมันจะเปิดได้นานแค่ไหน เพราะปกติเห็นไฟแอลอีดีของพัดลมดีๆมันจะมีตัวอาร์ครับ เพราะเค้าน่าจะใช้แค่หลอด5โวล แล้วต่อกับไฟ12โวล ไม่ลองถามท่านtube catดูละครับทำขายอยู่ ว่าวงจรมันต้องมีอาร์ไหมหรือเอาหลอด12โวลต่อตรงเข้าไฟได้เลย

ขอบคุณมากครับเด๋วผมจะลองดูครับ

แล้ว หลอด led นี้หาซื้อที่ไหนเยอะๆถูกๆมั่งครับวันนี้ไปเดินครองถมมันไม่มีอะครับ

มีแต่แบบแต่ให้แล้วตกแต่งบ้านประมานนี้

บ้านหม้อมีหรือป่าวครับ แล้วมันอยู่ส่วนไหนหรอครับ ผมไปทีไรเซงกับพวกขายหนังโป๋ชิ

Comment

บ้านหม้อมีเยอะเลยท่านร้านไหนขายอุปกรณือิเล็กอ่ะน่าจะมีทุกร้านเลย ลองสอบถามราคาก่อนนะครับ

Comment

Originally posted by safe View Post
          บ้านหม้อมีเยอะเลยท่านร้านไหนขายอุปกรณือิเล็กอ่ะน่าจะมีทุกร้านเลย ลองสอบถามราคาก่อนนะครับ
          ครับเด๋วพรุ้งนี้ไปเดินดูครับ ได้ไม่ได้ยังไงเด๋วถามอีกที

Comment

ต่อกับไฟ 5V ก็พอครับ ถ้าต่อกับ 12V มันจะขาดเอา

แต่ถ้าจะต่อกับ 12V ก็ให้ผ่าน R 1k ก่อน

Led ส่วนมาก ขายาวเป็น ขาบวกนะ

บ้านหม้อมีขายครับ ดวงละไม่มี่บาทหรอก

แบบที่เค้าต่อสาย ต่อ R ไว้ให้แล้วก็มีแต่แพงกว่าหน่อย

Comment

ใช่คับ บ้านหม้อมี...

อิอิอิ.....

Comment

ต่อเสรดเอามาให้ดูบ้างนะ

Comment

ต่อเสดมาให้ดูหนอยทำไม่เปน

Comment

ต้องต่อผ่านตัวRก่อน ถึงจะติดนะ

ส่วนเรื่อง ไฟเลี้ยงนั้นขึ้นอยู่กับLedตัวนั้นว่าจะใช้ Led

แบบไหน เนื่องจาก Led แต่ละสีกินไฟไม่เท่ากัน

ลองsearch หาในgoogle ดูสิ

Comment

รอ ไปเชียงไหม่อีกรอบครับเด๋วผม ถ่ายรูปไห้ละเอียดเลยย

Comment

ผมแนะนำให้ซื้อแปปที่ ต่อสำเร็จไปเลยครับ ถูกว่า ซื้อมาต่อเอง

อันเล็กนะครับ เปนหลอดซุปเปอร์ไบซ์ 6 ดวง

สว่างมาก แสบตาเลย อันล่ะ 40 บาท ไม่กระพริบ แบบกระพริบ 50 บาท

ใช้ไป 12V

ทนมากคับไม่ต้องหลอดขาด

เปิดคอมวันล่ะ 10 ชม.+

ใช้มาตั้งแต่ ปีใหม่ ยังไม่ขาดซักดวงเลยครับ

[รูปไม่ค่อยชัด ไฟมันสว่าง ประมานว่าขี้เกียดแกะฝาเคส]

ที่เห็นในเคสเป็นแบบ 12 ดวง ยาว 1 ฟุต ไฟเลี้ยง 12V เหมือนกันรับ 90 บาท ไม่กระพริบ

ถ้าแบบกระพริบ ก็ 100 บาท

ราคานี้ตอนปีใหม่นะครับ

ตอนนี้อาจขึ้นมานิดหน่อย(น้ำมันแพง)

มีให้เลือกหลายแปปครับบ

ในบ้านหม้อพลาซ่า นะครับ ชั้น 1 ร้านที่อยู่แถวๆ หัวมุม

(แต่ผมจำไม่ได้ว่ามุมไหน) ลองไปเดินๆดูครับ

ทั้งร้านขายแต่ LED มีอยู่ 2-3 ร้านนน

Comment

ลองดูครับป๋ม

Comment

Working...
                          X