Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB ECS a780gm มองไม่เห็น HDD , DVD sata ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB ECS a780gm มองไม่เห็น HDD , DVD sata ครับ

เพิ่งซื้อกำลังจะมาประกอบเครื่องใหม่

mb ecs a780gm-a ครับ

เวลาเข้าหน้าจอ bios แล้วมองไม่เห็น

ทั้ง hdd seagate 250 sata กับ dvd lg sata เหมือนกัน

clear cmos / default bios /สาย sata ลองเปลี่ยนแล้ว ก็ยังไม่หาย

แต่ dvd ก็กดเปิดมาใส่แผ่นได้นะครับ

psu คิดว่าไม่น่ามีปัญหา raidmax530 ไม่มี vga ต่อครับ

ช่วยทีครับ มันเป็นอะไรครับ

แล้วหัวจ่ายไฟแน่นดีป่าวครับ

Comment

แน่นแล้วครับ

เวลากด dvd มันก็ออกมาให้ใส่แผ่นนะครับ

Comment

ลองอัพเดทไบออสดูคับ ถึงล่าสุดแล้วก็อัพซ้ำตัวล่าสุดนั้นแร๊ะคับ อ้อ!! มี HDD กี่ตัวคับถ้า 2 ตัวให้ต่อ SATA 1,3 แล้วให้ DVD-RW ต่อ SATA 2,4 บาง M/B มันบอกคับว่า 1,2 เป็น Master 3,4 เป็น Slave เพราะฉะนั้นผมจึงใช้หลักการเดียวกันกับทุก M/B คับ
        Last edited by noom9888; 9 May 2009, 23:45:32.

Comment

มี HDD dvd อย่างละตัวครับ

อัพไบออสนี่ทำยังไงหรอครับ มือใหม่ครับ

ต้องลงใน dvd ไม่ก็ hdd รึเปล่าครับ ถ้าต้องทำแบบนั้น

ผมต้องทำยังไงครับ เพราะมันมองไม่เห็นทั้งคู่

* ในไบออส มันขึ้น not detect ทุกๆ sata เลยครับ

Comment

ลองดูใน Bios
            Integrated Peripherals > SATA Configuration ตรงนี้ให้เลือกเป็น IDE คับ

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
              ลองดูใน Bios
              Integrated Peripherals > SATA Configuration ตรงนี้ให้เลือกเป็น IDE คับ
              อันนี้ก็เซ็ตเป็น ide แล้วอ่ะครับ

พอท sata ของ mb มันเสียรึเปล่าครับ

พอดียังอยู่ใน 7 วัน จะได้ลองเปลี่ยนตัวใหม่ครับ

ปกติที่ผมเจอมาคือ เวลาเสียบ sata ในไบออสมันจะขึ้นมาเลยครับ

ว่าอุปกรณ์เป็นอะไร ตัวนี้มันขึ้น not detect ซะงั้น

Comment

ถ้างั้นเครมเลยดีกว่าคับ ถึงบางร้านเค้าไม่ยอมเปลี่ยนทันทีเค้าก็จาลองให้เราเองล่ะคับ ลองแล้วใช้ได้/รู้ปัญหาก็เอากลับมาคับ ถ้าใช้ไม่ได้เค้าก็ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ให้คับ

Comment

Working...
                X