Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้ครับ มดเข้า Notebook ทำยังไงถึงจะออกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้ครับ มดเข้า Notebook ทำยังไงถึงจะออกครับ

ถามผู้รู้ครับ มดเข้า Notebook ทำยังไงถึงจะออกครับ

พอดีวาง Notebook ไว้ประมาณวันนึง มาดูอีกที มีมดเข้าออกตามช่อง HDD ครับ เลยแกะออกเอาไดรเป่า + ต่อสายชาร์จ ให้เครื่องร้อน มดก็ออกมาบ้างประมาณนึง แต่ก็เห็นเข้าๆออกๆ แล้วPort ต่อ LAN ก็ใช้ไม่ได้ครับ(ปกติใช้ได้) ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะมดหรือเปล่า อยากจะไล่มดออกให้หมดๆ ท่านใดเคยมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับผม เกือบลืม ใช้ compaq Presario 2100 ครับ

ขอบคุณครับ

ดันเจิมครับ

Comment

ต้องเอาพันธมิตรมาไล่ครับ @_@

ล้อเล่นนะครับ

Comment

มดมันชอบไปทำรังอยู่ตรงฟองน้ำที่บุกันกระแทกภายในเครื่องส่วนต่างๆน่ะครับ อาจจะต้องแงะเครื่องออกมาให้ได้มากที่สุดแล้วกำจัดทิ้งครับ คงไม่เหมาะที่จะฉีดไบก้อนให้มันตายคาข้างใน

Comment

ไบกอนครับดีที่สุด แล้วค่อยเขย่ามันออกมา แต่ต้องถอต HDD ออกก่อนนะครับพี่น้อง

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
            มดมันชอบไปทำรังอยู่ตรงฟองน้ำที่บุกันกระแทกภายในเครื่องส่วนต่างๆน่ะครับ อาจจะต้องแงะเครื่องออกมาให้ได้มากที่สุดแล้วกำจัดทิ้งครับ คงไม่เหมาะที่จะฉีดไบก้อนให้มันตายคาข้างใน

เวลาจะเริ่มแกะ เริ่มจากตรงไหนก่อนครับพี่ ปกติ พอดีผมถอด HDD ออกมาก่อน ตัวอื่นหาไขควง ปลายยาวๆไม่เจอ เลยไม่รู้จะแงะตรงไหนก่อนดี (ใช้ Compaq Presario 2100 ครับ)

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
              ไบกอนครับดีที่สุด แล้วค่อยเขย่ามันออกมา แต่ต้องถอต HDD ออกก่อนนะครับพี่น้อง
              ไบกอน แบบสเปรย์ หรือแบบน้ำดีครับพี่ ผมไม่เคยทำ แล้วเวลาฉีดนี่ ฉีดเข้าตรงช่องไหนก่อนครับ

Comment

ถ้าไม่มีฟองน้ำมันก็ไม่มีมด งั้นก็แงะออกเลย

Comment

ถ้าไม่อยากแงะมากก็พยายามคอยเป่าตัวที่มันออกมานอกเครื่องไปเรื่อยๆครับ ยังไงมันเข้าไปมันก็ต้องออกมาข้างนอกเด๋วมันก็หมด แต่ควรแงะเครื่องออกมาดูดีกว่าครับ เพราะมดพวกนี้เวลามันเข้าไป มันต้องการเข้าไปทำรัง หรือหาวัสดุในเครื่องเราไปทำอะไรบางอย่าง โดนเฉพาะพวกฟองน้ำนุ่มๆในเครื่อง บางทีมันจะกัดฉีกเป็นขุยๆผงๆ มันจะกลายเป็นฝุ่นในเครื่อง เด๋วทำเครื่องไม่ปรกติ แงะออกมาเช็คหน่อยจะดีกว่า ส่วนไขควงคงต้องหาซื้อเอาตามร้านขายอุปกรณ์ครับ

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
                    ถ้าไม่อยากแงะมากก็พยายามคอยเป่าตัวที่มันออกมานอกเครื่องไปเรื่อยๆครับ ยังไงมันเข้าไปมันก็ต้องออกมาข้างนอกเด๋วมันก็หมด แต่ควรแงะเครื่องออกมาดูดีกว่าครับ เพราะมดพวกนี้เวลามันเข้าไป มันต้องการเข้าไปทำรัง หรือหาวัสดุในเครื่องเราไปทำอะไรบางอย่าง โดนเฉพาะพวกฟองน้ำนุ่มๆในเครื่อง บางทีมันจะกัดฉีกเป็นขุยๆผงๆ มันจะกลายเป็นฝุ่นในเครื่อง เด๋วทำเครื่องไม่ปรกติ แงะออกมาเช็คหน่อยจะดีกว่า ส่วนไขควงคงต้องหาซื้อเอาตามร้านขายอุปกรณ์ครับ

ไขควง ต้องบอกเขาว่าซื้อไขควงอะไรครับ หรือขอแค่เป็นหัวแฉกปลายยาวๆก็พอแล้ว

Comment

ชุดซ่อมรถ tamiya ก็พอถูไถไปได้นะ แต่อาจจับไม่ถนัดมือนัก

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

คือเหลืออีกอาการนึง Port ต่อ LAN ปกติใช้งานได้ พอเจอมดออกมาจาก NB มัน DETECT ไม่เจอครับ ต่อหัว RJ45 (หัวแลน) เข้าไปก็ไม่พบครับ จะเกี่ยวกับหมดหรือเปล่าครับ

Comment

เอาเครื่องดูดฝุ่นดูดออก

เข้ารู ดูดออกรูนั้น

Comment

มดตัวที่เข้าไปแล้ว ถ้าเปิดเครื่องอยู่ไม่น่ารอดนะ เพราะมันร้อน
                            แต่ที่เห็นว่ามันยังเข้าๆออกๆอยู่ น่าจะเป็นตัวใหม่
                            เป็นไปได้ให้ดูที่โต้ะที่วางโนตบุคด้วยก็ดีนะครับ
                            สะอาดมั้ย มีเศษอะไร (ที่มดชอบอยู่ตกแถวนั้นมั้ย) หรือมันเป็นทางเดินของขบวนมดปล่าว
                            ผมว่ามดมันมาหาอาหารมากกว่าครับ เครื่องผม (โต้ะคอม) แต่ก่อนไม่มีมดนะ
                            แต่ระยะหลังๆ ชอบเอาขนมมากิน ตอนดูหนัง (บางทีข้าวกล่องด้วย) แล้วชอบวางไว้ข้างๆคอม
                            มดมาเยือนเลย
                            แล้วมันก็จะมาเรื่อยๆทุกวัน

Comment

เครื่องดูดฝุ่น ดูดเลยครับ อาจจะเอาที่เป่ามาเป่าไล่ด้วยก็ได้

Comment

Working...
                              X