Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครว่า fat32 ไม่ดี อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครว่า fat32 ไม่ดี อย่างไร

ใครว่า fat32 ไม่ดี ลองดูครับ
    1.fat32 ใช้งานร่วมกะวินโดว์เก่าๆได้ ยังมีใครใช้อยู่บ้างเนี่ย
    แล้วถ้าเป็น mac ล่ะ
    2.hdd ที่ใหญ่กว่า 32 gb ทำเป็น fat32 มิได้ นอกจากใช้ pqmagic หรือ fdisk dm อื่นๆ แล้วแต่ถนัด
    3.fat32 ทำงานได้เร็วกว่าถ้าขนาด ไม่เกิน 32 gb
    4.ข้อสำคัญมันทำงานร่วมกับ dos ได้ครับ เช่น แก้ไข boot.ini หรือ copy files อืม

มาเข้าเรื่องกันดีกว่า ข้อเสียไม่พูดครับ

-เวลาลงวินโดว์ ผมจะทำให้ไดร์ c เป็น fat32 และ boot dos ได้ก่อน
    -ทีนี้ก็ setup xp จากแผ่นโดย copy files setup ลง hdd ก่อน แผ่น original เท่านั้น แผ่นโมทำไม่สำเร็จครับ แล้วปล่อยให้มันติดตั้งเอง
    ขั้นตอนนี้จะยัด cd key+driver ลงไปด้วย เจ๋งมั้ยล่ะ วิธีการ ไม่บอก หาดูเองครับ หลายๆท่านทำได้
    -พอเสร็จแล้วก็ move my documents ไปไว้ไดร์สุดท้ายเลย
    -แล้วก็ ลงโปรแกรมอื่นๆตามความต้องการให้ครบถ้วน เต็ม max จะพาสโปรแกรมไปไว้ไดร์อื่นก็ไม่ผิด แล้วแต่สะดวก อิ อิ
    -ขั้นตอนสำคัญ เอา ghost11 วางไว้ในไดร์ c นอกๆ เลย

เวลา boot จะเห็น 2 วินโดว์ xp กะ dos ไม่อยากเห็นก็ติกเอา time to display list of

operating systems ออกซะ restart

ทดลองใช้ เวลา boot ก็กด f8 ย้ำๆ จะเห็น dos อยู่ข้างล่างตาม boot.ini

boot loader]
    timeout=0
    default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
    [operating systems]
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP

Professional"
    /noexecute=optin /fastdetect
    C:\="Microsoft Windows"

Microsoft Windows XP Professional
    Microsoft Windows

เลือกตัวล่างเพื่อเข้า dos mode
    ที่ c:\ พิมพ์ ghost11 เข้าหน้า ghost ได้นิ
    จัดการ disk to image ไปไว้ไดร์สุดท้ายเลย

ทีนี้เราก็ไม่ต้องห่วงวินโดว์พังอีกแล้ว เฮ้อ
    hdd ผม 160 แบ่ง c 20:d 100: ไดร์ back c+image 40(add drive เป็น Z ซะ)d กะ z เป็น ntfs เพราะว่า

ntfs มันสามารถเก็บไฟล์ใหญ่ๆ ได้

กันเหนียวอีกรอบ ด้วยโปรแกรมแช่แข็ง deep freeze ก่อนแช่ up scan ไวรัสก่อนน้า
    ถึงวินโดว์จะไม่มีพัง แต่ไวรัสก็อยู่ไดร์อื่นๆได้ ปลด update อาทิตย์ล่ะครั้งก็พอ หรือจะนานกว่านั้นก็ตามสะดวก

ใครมีคำแนะนำอะไร ก็บอกกล่าวกันได้ครับ เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่นๆ
    Last edited by tomodify; 18 Dec 2008, 21:57:38.

สำหรับผม แต่ก่อนใช้ 95 98 และ XP จะเลือก Fat32 ตลอด
    มาจน Vista ที่มันบังคับเป็น NTFS อย่างเดียวนี่แหละ

ข้อเสียของ Fat หลักๆเลยก็คือเก็บไฟล์เกิน 4GB ไม่ได้ เลยเก็บไฟล์ ISO หรือไฟล์ Ghost ไม่ได้
    แล้วยิ่งปัจจุบัน ใช้แผ่น DVD ไฟล์ iso ขนาดเกิน 4GB ตลอด เลยต้องเปลี่ยนมาใช้ NTFS

อีกข้อเสียนึงคือ HDD ใหญ่ๆ เวลาแบ่งเป็น Fat32 จะเสียพื้นที่ไปมากกว่า NTFS ครับ

ส่วน NTFS นั้น ก็ไม่ได้ดีเสมอไป โปรแกรมที่ใช้คุมเครื่องตัดพลาสติกมันต้องรันใน DOS
    ซึ่ง NTFS มันทำไม่ได้ เลยต้องใช้ FAT32 ซึ่งมองเห็นใน Dos

Comment

สำหรับผม เจอไฟล์ AVI 13GB .... เลยต้องใช้ Ntfs ....

Comment

ของผมที่เลือกใช้ NTFS เพราะเรื่องของความปลอดภัยของข้อมูลครับ อย่างเช่น
        NTFS สามารถจำกัดการเข้าถึงไฟล์และโฟลเดอร์ได้
        Security Policies บางตัวจำกัดเฉพาะ NTFS เท่านั้น
        รวมไปถึง NTFS มันสามารถบริหารจัดการตัวมันเองได้ในระดับนึง
        ส่วนเรื่องขนาดไฟล์นี่ตอนที่เปลี่ยนมาใช้ยังไม่ทันได้คิดครับ
        เพิ่งมารู้เอาทีหลังว่า Fat32 มีจำกัดขนาดไฟล์ด้วย

Comment

ก็ drive os ไดร์เดียวครับ 20 gb
          เวลา safe งานมันก็ไป my doc ซึ่งอยู่ไดร์ที่เป็น ntfs อยู่แล้วครับ

Comment

เพ้อเจ้อ

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
              ของผมที่เลือกใช้ NTFS เพราะเรื่องของความปลอดภัยของข้อมูลครับ อย่างเช่น
              NTFS สามารถจำกัดการเข้าถึงไฟล์และโฟลเดอร์ได้
              Security Policies บางตัวจำกัดเฉพาะ NTFS เท่านั้น
              รวมไปถึง NTFS มันสามารถบริหารจัดการตัวมันเองได้ในระดับนึง
              ส่วนเรื่องขนาดไฟล์นี่ตอนที่เปลี่ยนมาใช้ยังไม่ทันได้คิดครับ
              เพิ่งมารู้เอาทีหลังว่า Fat32 มีจำกัดขนาดไฟล์ด้วย
              ผมใช้ไม่เป็นครับ รู้แต่ว่าว่าไดร์ที่เป็น ntfs กะ fat32 ไดร์ ntfs มันเห็นพื้นที่มากกว่า

Originally posted by hkp7m8 View Post
              สำหรับผม เจอไฟล์ AVI 13GB .... เลยต้องใช้ Ntfs ....
              หนังล่ะสิ ปกติบิท ผมให้เซฟไว้ไดร์ที่เป็น ntfs ครับ
              Originally posted by Mazzard View Post
              เพ้อเจ้อ
              ต่างจิตต่างใจครับ ไม่ว่ากันอยู่แล้ว

Comment

รับไฟล์เกิน 4 GB ไม่ได้นั่นแหละครับคือปัญหาที่หลายๆคนเปลี่ยนจาก FAT32 ---> NTFS

เพราะอย่างเกมปัจจุบัน ISO มาก็เกิน 4GB แทบทั้งนั้น

Comment

ปัญหาหลักๆเลย เก็บไฟล์เกิน 4gb ไม่ได้ นิสำคัญมาก

Comment

นา.นา.จิตตัง...55555555

Comment

โดยปกติชอบนะครับ เขียนข้อมูลได้ทั้งจากWindows และMac
                      แต่หลังๆมานี่ต้องเปลี่ยนเพราะ
                      - ไฟล์เดี่ยวใหญ่กว่า4GBเริ่มมีเยอะขึ้น
                      - Defragmentช้ามากๆ ทำทีเป็นชั่วโมงๆเลย

Comment

ปัญหาหลักเรื่องขนาดไฟล์นี่หล่ะ แล้วก็เรื่องของซอฟต์แวร์ด้วย

Comment

ผมก็เปลี่ยนใช้ ntfs เพราะเก็บหนังนี่แหละ 5555

Comment

ของผมใช้ NTFS ด้วยเหตุผลเรื่อง security บางประการ ซึ่ง Fat32 ทำไม่ได้ แต่การที่ผมจะเลือกลงอะไรนั้น ผมจะพิจราณาจาก layout หรือ solution ของ os นั้นๆ และวัตถุประสงค์การใช้งาน

ถ้าจะทำพวก file server หรืออะไรที่เกี่ยวข้องกับระบบรักษาความปลอดภัย ผมเล่น ntfs เป็นหลัก( ไฟต์มันบังคับ )

ถ้าเจอพวกเครื่องเก่าๆ ที่ hdd ไม่เกิน 20Gb หรือเครื่องที่ลง windows xp ไม่ใหว ผมถึงจะมาใช้ fat32 ซึ่งปัจจุบันก็ไม่ค่อยได้ใช้แล้วเหมือนกัน

ผมมองเลย์เอาท์ก่อนจะตัดสินว่าจะทำอะไร

แต่กะผมมันไม่ค่อยมีปัญหา เพราะปกติ งานหรือไฟล์อื่นๆ หรือ my doc เอง ผมก็เก็บ drive อื่นเป็นหลักอยู่แล้ว ผมเลยไม่มีปัญหาตรงนี้เท่าไรนัก

Comment

Originally posted by atthaphon_s View Post
                              ของผมใช้ NTFS ด้วยเหตุผลเรื่อง security บางประการ ซึ่ง Fat32 ทำไม่ได้ แต่การที่ผมจะเลือกลงอะไรนั้น ผมจะพิจราณาจาก layout หรือ solution ของ os นั้นๆ และวัตถุประสงค์การใช้งาน

ถ้าจะทำพวก file server หรืออะไรที่เกี่ยวข้องกับระบบรักษาความปลอดภัย ผมเล่น ntfs เป็นหลัก( ไฟต์มันบังคับ )

ถ้าเจอพวกเครื่องเก่าๆ ที่ hdd ไม่เกิน 20Gb หรือเครื่องที่ลง windows xp ไม่ใหว ผมถึงจะมาใช้ fat32 ซึ่งปัจจุบันก็ไม่ค่อยได้ใช้แล้วเหมือนกัน

ผมมองเลย์เอาท์ก่อนจะตัดสินว่าจะทำอะไร

แต่กะผมมันไม่ค่อยมีปัญหา เพราะปกติ งานหรือไฟล์อื่นๆ หรือ my doc เอง ผมก็เก็บ drive อื่นเป็นหลักอยู่แล้ว ผมเลยไม่มีปัญหาตรงนี้เท่าไรนัก

หลักๆที่ต้องการสื่อ คือ
                              ไฟล์งานสำคัญๆของ user ส่วนมากอยู่ใน my document ทั้งนั้นครับ
                              ไดร์ d ไม่มีอะไรเลย แล้วจะแบ่ง partition ไปทำไม เฮ้อ
                              เครื่องเข้าวินโดว์ไม่ได้ repiar ยังไงก็แก้ไม่ได้ งานอยู่ไดร์ c ซะหมด
                              move ไปไว้ไดร์อื่นก็จบครับ

Comment

Working...
                              X