Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมแล้ว ทีวี เป็นเส้นๆสั่นๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมแล้ว ทีวี เป็นเส้นๆสั่นๆ

ไม่รู้เป็นที่อะไร ทำยังไงก็ไม่หาย เปลี่ยนคนละปลั๊กแล้วก็ยังเป็น เซ็งจริงๆ

หรือจะเป็นที่ psu ใครพอรู้วิธีแก้บ้างคับ ผมหมดปัญญาแล้ว

เกิดจากสนามแม่เหล็กของ PSU ครับ แก้คงไม่หายครับ แค่บรรเทา พวก PSU ดีๆหน่อย จะให้ ที่มันคล้ายๆ วงแม่เหล็ก (ผมจำไม่ได้แล้วว่าเค้าเรียกว่าไร) เอาไว้สวมสาย PSU ตอนประกอบ แล้วก็สวมไว้แบบนั้นครับ

Comment

แบบที่ ที่ชาทแบต โน๊ตบุคป่าวคับ กลมๆดำๆ สงสัยผมต้องลองย้ายที่ดู สงสัยจะวางใกล้ทีวี เกินไป

Comment

เมื่อก่อนใช้ PSU ติดเคสก็เป็นเหมือนกันครับ พอเปลี่ยน PSU ใหม่หายเลย

Comment

ของผมก็เป็นครับ พอเปิดคอมแล้วโทรทัศน์เป็นเส้นๆ แก้ไม่หายเหมือนกัน อิอิ ทนเอาครับ

Comment

Originally posted by one View Post
            เมื่อก่อนใช้ PSU ติดเคสก็เป็นเหมือนกันครับ พอเปลี่ยน PSU ใหม่หายเลย
            เปลี่ยนมาใช้ enermax แล้วนะคับ แต่มันก็คงจะเป็นได้

Originally posted by kingmax View Post
            ของผมก็เป็นครับ พอเปิดคอมแล้วโทรทัศน์เป็นเส้นๆ แก้ไม่หายเหมือนกัน อิอิ ทนเอาครับ
            คือผมไม่ได้ดูพร้อมกันหรอกคับ แต่อีกคนนึงดูทีวี ส่วนผมเล่นคอม แล้วเขาดูไม่รู้เรื่อง

Comment

เล่นในระบบ AV หรือดู Video เป็นไหม

Comment

ไม่แน่ใจคับ ไม่ค่อยได้เปิดกับ ทีวี ดูหนัง dvd กับคอม

Comment

กลมๆที่คล้ายๆแม่เหล็ก จริงๆแล้วมันเป็น แร่ เฟอไรท์ครับ
                  มีคุณสมบัติที่ให้ความเหนี่ยวนำที่สูงกว่าเหล็ก และอัตราการสูญเสียพลังงานน้อยกว่า

ลองใช้ปลั๊กจำพวกที่มี Noise Filter มาใช้ครับ แต่ขอบอกว่า แพงกว่า PSU ซะอีก เอิ้กๆๆ

เปลี่ยน PSU ใหม่ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                    เกิดจากสนามแม่เหล็กของ PSU ครับ แก้คงไม่หายครับ แค่บรรเทา พวก PSU ดีๆหน่อย จะให้ ที่มันคล้ายๆ วงแม่เหล็ก (ผมจำไม่ได้แล้วว่าเค้าเรียกว่าไร) เอาไว้สวมสาย PSU ตอนประกอบ แล้วก็สวมไว้แบบนั้นครับ
                    enermax เขาเรียกว่า ring core

Comment

ซื้อ UPS มาใช้ดิน่าจะหาย

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                        กลมๆที่คล้ายๆแม่เหล็ก จริงๆแล้วมันเป็น แร่ เฟอไรท์ครับ
                        มีคุณสมบัติที่ให้ความเหนี่ยวนำที่สูงกว่าเหล็ก และอัตราการสูญเสียพลังงานน้อยกว่า

ลองใช้ปลั๊กจำพวกที่มี Noise Filter มาใช้ครับ แต่ขอบอกว่า แพงกว่า PSU ซะอีก เอิ้กๆๆ

เปลี่ยน PSU ใหม่ดีกว่าครับ
                        ไม่มีวิธีอื่นแล้วเหรอคับ นอกจากเปลี่ยนไหม่

Originally posted by Hanaga View Post
                        ซื้อ UPS มาใช้ดิน่าจะหาย
                        เดี๋ยวจะลองหายืมมาลองดูคับ แต่ยังไม่รู้จะยืมใคร

Comment

ผมก็ Enermax เหมือนกันครับ ก็เป็นเส้นๆ

Comment

คือถ้าดู Video แล้วไม่เป็นก็เกิดจากการกวนทางด้าน RF แล้วต้องสังเกตว่ากวนทางแนวนอนหรือแนวตั้งจะได้หาทางแก้ที่ต้นเหตไม่ใช่ว่าต้องเปลี่ยน psu เสมอไป

Comment

Originally posted by chungkob View Post
                              คือถ้าดู Video แล้วไม่เป็นก็เกิดจากการกวนทางด้าน RF แล้วต้องสังเกตว่ากวนทางแนวนอนหรือแนวตั้งจะได้หาทางแก้ที่ต้นเหตไม่ใช่ว่าต้องเปลี่ยน psu เสมอไป
                              อ้อ มันเป็นเส้นแบบแนวนอนคับ แก้ยังไงดี

เต้าเสียบไฟที่ฝาห้องมันมีที่เสียบเสาอากาศด้วยคับ

แต่ผมลองเอาปลั๊ก 3 ตาไปเสียบที่เต้าอื่นก็ยังเป็นเหมือนเดิม

จะเป็นที่ระบบไฟของหอได้ ป่าวคับ เพราะไม่มีช่องสาย กราว

Comment

Working...
                              X