Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุณหภูมิ Speedfan หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องอุณหภูมิ Speedfan หน่อย

อุณหภูมิที่เขียนว่า AUX คืออะไรหรอครับ ภาพนี้เป็นภาพตอน Idle นะ

ไม่ต้องไปเชื่อมันหรอกครับ มันเอ๋อบ่อยอะ

Comment

SpeedFan อีกแล้ว ... มหาเอ๋อครับ อย่าไปเชื่อตัวเลขจากโปรแกรมนี้มากนะครับ ...

AUX ย่อมาจากคำว่า Auxiliary ในที่นี่อาจจะเป็น PSU หรือ Chip Northbridge ครับ ... ของผม AUX คือ 37 C. รอบพัดลม 1835 สงสัยจะเป็น PSU ... แต่ SpeedFan มันห่วย อ่านไม่เจอซักอย่าง ... ทีนี้บางทีพอมันไม่เจอตัว Sensor Temp กับ พัดลม มันก็เลยแสดงค่าแปลกๆ

SpeedFan Uninstall ดีกว่า ลองใช้ Program ตัวนี้ครับ แม่นยำ / อ่านง่ายกว่า SpeedFan

SensorsView PRO

sigpic

Comment

ว้าว ใช้ speedfan มาตั้งนาน อิอิ

Comment

Originally posted by mercadix View Post
          SpeedFan อีกแล้ว ... มหาเอ๋อครับ อย่าไปเชื่อตัวเลขจากโปรแกรมนี้มากนะครับ ...

AUX ย่อมาจากคำว่า Auxiliary ในที่นี่อาจจะเป็น PSU หรือ Chip Northbridge ครับ ... ของผม AUX คือ 37 C. รอบพัดลม 1835 สงสัยจะเป็น PSU ... แต่ SpeedFan มันห่วย อ่านไม่เจอซักอย่าง ... ทีนี้บางทีพอมันไม่เจอตัว Sensor Temp กับ พัดลม มันก็เลยแสดงค่าแปลกๆ

SpeedFan Uninstall ดีกว่า ลองใช้ Program ตัวนี้ครับ แม่นยำ / อ่านง่ายกว่า SpeedFan

SensorsView PRO
          แต่ที่ผมดูมา อุณหภูมิ ที่ดูจากโปรแกรมของ M/B กับ โปรแกรม Speed Fan ค่อนข้างตรงกัน แต่ Sensor View ค่อนข้างต่ำ

เช่น จากรูป อุณหภูมิ CPU ที่ดูจากโปรแกรมของ M/B กับ โปรแกรม Speed Fan จะได้ 47 - 48 c
          ส่วน อุณหภูมิ CPU ที่ดูจากโปรแกรม Sensor View ได้แค่ 21 c ครับ

ตกลงจะเชื่อโปรไหนดีครับ แนะนำด้วยครับ

Comment

-*-

Originally posted by snow X5 View Post
            แต่ที่ผมดูมา อุณหภูมิ ที่ดูจากโปรแกรมของ M/B กับ โปรแกรม Speed Fan ค่อนข้างตรงกัน แต่ Sensor View ค่อนข้างต่ำ

เช่น จากรูป อุณหภูมิ CPU ที่ดูจากโปรแกรมของ M/B กับ โปรแกรม Speed Fan จะได้ 47 - 48 c
            ส่วน อุณหภูมิ CPU ที่ดูจากโปรแกรม Sensor View ได้แค่ 21 c ครับ

ตกลงจะเชื่อโปรไหนดีครับ แนะนำด้วยครับ

เอาปรอทวัดเลยท่าน

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
              5555

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                55+ กำลังจะบอกอยุ่เลย แม๊ โดนชิงตัดหน้าไปก่อน

Comment

ของผมติดลบซะงั้น บอร์ด Abit

Comment

Working...
                  X