Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้คับ

อยากรุ้ว่าระหว่างCPU AMD Turion 64 X2 กับ CPU AMD Althlon 64 X2
    เลือกใช้ตัวไหนดีคับ

ตัวแรกนี่มันเป็น โน๊ตบุ๊ตไม่ช่ายเหรอครับ

Comment

ถ้า notebook ก็ ทุเรียนx2 อ่ะ แต่อีกอันมันใช้กะ PC งับ

Comment

Originally posted by Satanic View Post
        ถ้า notebook ก็ ทุเรียนx2 อ่ะ แต่อีกอันมันใช้กะ PC งับ
        ทุเรียน...

Comment

ไม่ใช่ แพลตฟอร์มเดียวกันนะครับ จะเลือกใช้ยังไงเหรอครับ PC กับ NB เหรอครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
            ไม่ใช่ แพลตฟอร์มเดียวกันนะครับ จะเลือกใช้ยังไงเหรอครับ PC กับ NB เหรอครับ

อันนี้ผมเคยเจอที่ IT โคราชนะครับ ตอนนี้ยังมีอยู่เลย ไปดูเมื่อวานก่อนเอง

ที่โน๊ตบุ๊ค รู้สึกจะ HP ถ้าจำไม่ผิดนะ เป็น CPU Athlon X2 เลยครับ โลโก้อันเดียวกันกับ เครื่อง pc เลย เล่นเอาซะผมงงเลยซิ ที่จริงมันควรจะเป็นทุเรียนอย่างที่ทุกๆท่าน รวมทั้งตัวผมว่า แต่ก็ไม่ได้ถามเซลล์นะครับ ว่ามัน Athlon X2 จิงๆ ป่าว แต่ที่ รายละเอียดที่บอกวไว้ ก็ว่าเป็น Athlon x2 จิงๆ ซะด้วยซิ

ปวดหัวตึ๊บเลยผม ....

Comment

Originally posted by oil_metal View Post
              อันนี้ผมเคยเจอที่ IT โคราชนะครับ ตอนนี้ยังมีอยู่เลย ไปดูเมื่อวานก่อนเอง

ที่โน๊ตบุ๊ค รู้สึกจะ HP ถ้าจำไม่ผิดนะ เป็น CPU Athlon X2 เลยครับ โลโก้อันเดียวกันกับ เครื่อง pc เลย เล่นเอาซะผมงงเลยซิ ที่จริงมันควรจะเป็นทุเรียนอย่างที่ทุกๆท่าน รวมทั้งตัวผมว่า แต่ก็ไม่ได้ถามเซลล์นะครับ ว่ามัน Athlon X2 จิงๆ ป่าว แต่ที่ รายละเอียดที่บอกวไว้ ก็ว่าเป็น Athlon x2 จิงๆ ซะด้วยซิ

ปวดหัวตึ๊บเลยผม ....
              เป็นอย่างที่คุณว่าจริงๆครับ พึ่งไปดูที่เวป AMD มี Athlon 64 X2 สำหรับ NB จริงๆครับ
              แต่มีเพียงรหัส ที่ใช้บนซ๊อกเกต S1 คือตัวนี้ครับ ความแรงน้อยกว่า แต่กินไฟน้อยกว่าตัว Turion ครับ
              Attached Files

Comment

มายืนยันครับ Athlon64x2 นั้นมีในตัวโนตบุคแน่นอน ซึ่งเครื่องผมก้ใช้อยู่ เพิ่งซื้อมาปลายปีที่แล้วครับ
                ผมไม่รู้ว่าทุเรียนมันกี่nm แต่ Athlon64x2 ของผมเป็น65nm ครับ ส่วนเรื่องการกินไฟนั้น ลองเปรียบเทียบดูกับเสปคของเพื่อนคือ
                Turion64x2 1.8GHz 8400MG ใช้แบตได้นานสุด 1ชั่วโมง33 วินาทีครับ
                Athlon64x2 1.7GHz 8400MG ใช้แบตได้นานสุด 1ชั่วโมง54 วินาทีครับ

เป็นโนตบุคของacer ทั้งสองตัว ทุกอย่างเหมือนกันหมดต่างกันที่ซีพียู
                และสำหรับท่านที่สงสัยว่าทำไมมันอยู่ได้แปปเดียวกินไฟนาดนี้ ก้ต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับว่า แบตที่acer ให้มานั้นแค่ 4000 มิลลิแอมเท่านั้น เดี๋ยวจะไปโวยวายว่าAMD กินไฟกว่าIntel บานตะไท ก่อนไปโวยวาย ก้อให้ดูขนาดแบตด้วยนะครับ ว่ามันเท่ากันไหม

อย่าlenovo ที่เขาใช้ platform ของ intel แล้วไปเห็นว่าแบตอยู่ได้นานถึง สองชั่วโมง หรือสามชั่วโมงเลยทีเดียว(เฉพาะรุ่นYเท่านั้นยังไม่รวม thinkpad) ก้เพราะเขาใช้แบต6เซล ความจุ 4400 มิลลิแอมน่ะสิครับ แต่ราคาก้สูงกว่าพอตัว ราวๆสองพัน แถมชิบกราฟฟิกยังเป็นออนบอดด้วย

ก้แล้วแต่จะคิดครับ ได้อย่างเสียอย่าง อยากได้เครื่องถูก(acer) ก้ต้องแลกกับแบตที่น้อย
                เห็นว่าhp ก้หันมาใช้ แบต 4000 มิลลิแอมเหมือนกัน เพื่อลดต้นทุน ทำให้โนตบุคhp มีราคาถูกลง

Comment

Working...
                X