Announcement

Collapse
No announcement yet.

เร่งความเร็วในการ Boot "Windows Vista"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เร่งความเร็วในการ Boot "Windows Vista"

สำหรับเพื่อนๆที่ใช้ Vista และใช้ CPU แบบ "หลายหัว" เช่น Core2,Quad Core อาจจะยังไม่ทราบว่า น้าบิล แกมี"ตัวช่วย" รีดประสิทธิภาพในการ Boot วิสต้าให้เร็วขึ้นนะครับ....เท่าที่อ่านดูจาก Post จะเร็วขึ้นประมาณ 30% - 40% วิธีการวัดความเร็วในการ Boot ทำได้โดย ใช้ "ReBoot-Time" ที่ผมได้ Post ในหัวข้อ จับเวลาการ Boot "Windows Vista"
    ก่อนจะทำตามวิธีนี้ อยากให้ท่านจับเวลาในการ Boot ไว้ จากนั้นเมื่อทำเสร็จ ก็ลองจับเวลาดูอีกครั้ง....แล้วท่านจะเห็นความแตกต่าง
    เอาละครับ ถ้าพร้อมแล้วก็เริ่มกันเลย

รูป 1 2 3 4
    5 6 7 8

1.Start => Run =>พิมพ์ msconfig กด Enter
    2.สำหรับท่านที่ไม่ได้ disable UAC อาจจะได้รับคำเตือน ---กด continue --ได้ตามภาพที่ 3
    3.เลือกหัวข้อ Boot => Advance Option => click บนช่อง Number of processors [ดูรูป 4,5 ประกอบ] => เลือกจำนวน core ให้ตรงกับคอมพ์ของเรา => OK => เลือกช่อง Make all boot settings permanent [ดูรูป 6 ประกอบ] => OK => รูป 7 จะ show ขึ้นมา ...กด Yes => รูป 8 จะ show ขึ้นมา ...กด Restart

จบแล้วครับ
    จากนั้นก็ลองจับเวลาดูอีกครั้ง......แล้วท่านจะเห็นความแตกต่าง
    ได้ผลประการใด เอามาโชว์กันหน่อยก็ดีเหมือนกันนะครับ

ข้อมูลจาก www.vistax64.com

ใจจ้า

Comment

เร็วแค่ตอนบู๊ตอย่างเดียวเหรอครับ

ถ้าพอจะมีวิธีปรับแต่งให้เร็วทั้งการทำงานด้วยจะดีเลยครับผม
      แต่ก็ขอบคุณอย่างมาก

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
        เร็วแค่ตอนบู๊ตอย่างเดียวเหรอครับ

ถ้าพอจะมีวิธีปรับแต่งให้เร็วทั้งการทำงานด้วยจะดีเลยครับผม
        แต่ก็ขอบคุณอย่างมาก

ถ้าจะเอาทั้งระบบก็ต้อง ชุดนี้เลยครับ
        http://www.vistax64.com/tutorials/81...nce-vista.html

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
          ถ้าจะเอาทั้งระบบก็ต้อง ชุดนี้เลยครับ
          http://www.vistax64.com/tutorials/81...nce-vista.html
          โอ๊ว ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ สาระดีมากๆ

Comment

น่าลองค๊าบ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่ได้ตั้งใจขุดนะ แต่ขอบคุณกระทู้นี้มากเลย เพราะอยากบูตเร็ว Vista มันอืดแระ

Comment

เร็วขึ้นจริงครับวิทีนี้ผมเคยใช้ตอนเล่นวิสต้า แต่ของผมมันแค่cpu2หัว ถ้า4หัวน่าจะเร็วกว่ามากครับ ใครอยากลองว่าเร็วไหมลองเลยครับไม่ผิดหวัง

Comment

เร็วขึ้นอีกนิดนึง

Comment

ใช้โปรแกรมอะไรจับเวลาหรอครับ
                      เทคนิคน่าสนใจมากเลย เดี๋ยวลองทำบ้าง ขอบคุณมากๆ

Comment

ดีครับ

Comment

ขอละเอียดนิดครับพอดีความรู้ยังน้อยเกี่ยวกับการปรับแต่งตอนนี้ใช้x200เพิ่งเปลี่ยน hddเป็น ssd 128 เสี่ยโต้งแห่งcommanshopให้มาทดสอบใช้ ดูว่าตอนเปิดfileต่างๆค่อนข้างเร็วดี แต่ตอนปิดเปิดเครื่องต่างกันนิดเดียว

Comment

ปรับไปปรับมา ทามมายมานบูตได้แค่ 1 ตัวเองอ่ะ

(ทีแรกมานมีให้เลือก4 ตัว แต่ตอนหลังมานหายไปอ่ะ หง๊ะ!! )

Comment

ของผม 4 แต่ ลองเปลี่ยนเป็น 1

พอ ติกตรง

reboot setting permanent

คราวนี้มาน Process 1 หัวคลอดเลยคับ มีวิธีแก้กลับไม๊คร๊าบบบบ

Comment

Working...
                              X