Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Com2play-HTPC : HTPC ในงบประมาณแบบ ชิวๆ! [56k Warnning!]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Com2play-HTPC : HTPC ในงบประมาณแบบ ชิวๆ! [56k Warnning!]

ณ. ปัจจุบันถ้าพูดถึง HTPC คงน้อยคนนัก ที่จะไม่รู้จัก โดยเฉพาะชาว OCZ เราด้วยแล้ว...
    เพราะส่วนใหญ่ สมาชิก OCZ จะเป็นประเภท เมพๆ หรือเมพขิงๆ กันทั้งนั้น

Home theater PC หรือ HTPC ก็คือคอมพิวเตอร์ที่ประกอบขึ้นมา
    *เพื่อตอบสนองความต้องการทางด้านความบันเทิงโดยเฉพาะ
    ที่ต้องเน้นว่า " เพื่อตอบสนองความต้องการทางด้านความบันเทิงโดยเฉพาะ "
    ก็เพราะว่า ในความเห็นของผม หากเราจะใช้คอมที่เราใช้งาน หรือใช้ทำงาน
    มาทำเป็น All-In-One ไปซะเลย ก็คือใช้งานทั่วๆไป ใช้ทำงานไปด้วย เป็น HTPC ไปด้วยพร้อมๆกัน
    ฟังแล้วเหมือนจะอเนคประสงค์ดี แต่! ไม่แนะนำให้ทำเช่นนั้นครับ ด้วยเหตุผลหลายประการ
    HTPC ในความคิดของผม ผมคิดว่าจะต้องเป็นเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีความเสถียรสูงพอควร
    แต่ไม่จำเป็นต้องสเป็คสูง ขอเพียงรองรับกับงานด้าน Multi Media ต่างๆ ได้เป็นอย่างดี
    เช่นการ ดูหนัง{รวมถึงการดูไฟล์วีดีโอที่มีความระเอียดสูง 1080p เข้าไปด้วย},ฟังเพลง,ร้องคาราโอเกะฯ ได้ เป็นพอ
    จะต้องลงโปรแกรมให้น้อยที่สุด เท่าที่จำเป็น เพราะหลายท่านคงทราบดีว่า
    การลงโปรแกรมเยอะๆ บ่อยๆ เดี๋ยวถอนนั่น เดี๋ยวติดตั้งนี่ อยู่เรื่อยๆ(หากใช้เป็นเครื่องทำงานไปด้วย)
    การทำเช่นนั้นอยู่เป็นนิจ เป็นที่มาของการทำให้ระบบ หรือ Windows ที่เราใช้งานเกิดอาการรวน ขึ้นมาได้ง่ายๆ
    แล้วก็ต้องมานั่งลง Windows กันใหม่อีก อยู่ร่ำไป และการลงโปรแกรมมากๆ ก็ยังทำให้เครื่องเรา boot ช้าอีกด้วย ซึ่งไม่เหมาะเลย สำหรับ HTPC

และปัญหาอีกอย่างหนึ่งก็คือ หากเราใช้เครื่องเล่นเน็ตไปด้วย เช่นเข้าไปดูโน่น ดูนี่
    โหลดโน่น โหลดนี่ หรือ chat MSN อยู่เป็นประจำ เครื่องเราก็อาจจะโดนวายร้ายจาก Internet จู่โจมเครื่องเราได้ง่ายๆ
    เพราะว่าไม่มีโปรแกรมป้องกันไวรัสยี่ห้อไหน ที่ป้องกันวายร้ายพวกนี้ได้ 100%
    เพราะมันมีรูปแบบใหม่ๆ ในการจู่โจมเครื่องเราแบบไม่ซ้ำ กันเลยทีเดียว

แต่แน่นอน ที่กล่าวมาข้างต้น มันไม่ได้เป็นกฎเกณท์ที่ตายตัว
    เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น หากท่านเห็นต่างจากนี้ ก็ไม่ผิดปกติแต่อย่างใดนะครับ

●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●◦●

ในปัจจุบัน ถ้าเราๆท่านๆได้ติดตาม หรือให้ความสนใจกับ HTPC ที่กำลังเป็นกระแสที่มาแรงอยู่ขณะนี้
    ก็คงจะปฏิเสธไม่ได้ว่า HTPC มีความสามารถสูงกว่าเครื่องเล่นแผ่น แบบเดิมๆ ที่เราใช้ดูหนัง,ฟังเพลง(CD,DVD Player) อยู่หลายขุมทีเดียว
    เพราะว่าสามารถตอบสนองความบันเทิงในรูปแบบต่างๆได้อย่างครบถ้วน ไม่ว่าจะ ดูหนัง, ฟังเพลง, ดูรูปภาพ, ดูทีวี, ฟังวิทยุ(ต้องมีการ์ดทีวีจูนเนอร์)
    หรือจะเป็นการดูหนังใน Format ที่เป็นวีดีโอความละเอียดสูงถึง 1080p เป็นต้น ซึ่งเครื่องเล่นแผ่นแบบเดิมๆ(CD/DVD Player)
    ไม่สามารถตอบสนองความต้องการเหล่านี้ได้ ครั้นจะซื้อเครื่องเล่นแผ่นประเภท Blu-ray , HD-DVD Player ราคาก็ยังแพงอยู่มาก
    อีกทั้งความสามารถยังสู้คอมเครื่องหนึ่งก็ยังไม่ได้ ที่สามารถทำได้ 108 อย่าง....

ที่ผมใช้ชื่อว่า Com2play-HTPC เพราะว่า Project นี้ ผมมี Com2play remote control
    (Multi Media Remote control)ซึ่งเป็น Function Panel สายเลือดไทย มาเป็นพระเอก นั่นเอง
    ในงานนี้ ที่ยกให้ Com2play remote control เป็นพระเอก ก็เพราะว่า
    หลังจากที่เราติดตั้ง Software และ set ค่าต่างๆเสร็จแล้ว
    หลังจากนั้น ในการใช้งาน ตั้งแต่ Boot เข้า Windows มา จนถึงปิดเครื่อง (Shutdown)
    เราจะใช้ Com2play remote control ตลอดงาน โดยไม่ต้องง้อ Mouse และ Keyboard เลย
    นอกเสียจากว่าเราจะเพิ่มไฟล์ Media เข้าไปในระบบ ก็ค่อยหา Mouse ที่เป็น USB มาเสียบแค่นั้นเอง
    (เพราะถ้างานนั้น ใช้ Mouse จะทำได้สะดวกและเร็วกว่านั่นเอง )

สำหรับรีโมท Com2play รุ่นที่ผมเลือกใช้กับงานนี้คือรุ่นนี้ครับ Com2play Plus LCD-X2[Black]

หน้าตาแบบในรูปเลยครับ

อันนี้เป็นเป็นรายละเอียดของรุ่นนี้ครับ

*รายละเอียดเกี่ยวกับ Com2play remote control และ Function Panel สายเลือดไทย
    คลิ๊กเข้าไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่นี่ ->> คลิ๊ก <<-

*หมายเหตุ*
    - รีโมทของ Com2play ทุกรุ่น สามารถใช้ได้กับงานนี้ได้ทั้งหมดนะครับ
    ถ้าใช้รุ่นธรรมดา Com2play remote-USB ก็ใช้ได้ ก็จะเป็นกล่อง วางไว้ด้านนอก มีสาย USB
    (โดยเรียกไฟล์ config ที่สร้างขึ้นมาใหม่ สำหรับงานนี้โดยเฉพาะ
    )

ตัวเคสที่นำมาทำนี้ เป็นเคส acer แบบนอน พร้อม PSU 300W.(เต็ม) {ซื้อมือสองมา 850฿}
    อาจจะดูไม่หรูหราเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ถึงกับขี้เหร่นะครับ วางไว้กับชุดเครื่องเสียงบ้าน ได้แบบสบายๆ
    เน้นแบบราคาประหยัดครับ ไอ้ประเภทที่ดูหรูหรา ที่มีขายในบ้านเรา ผมว่าราคามันยังแพงเวอร์ไปหน่อยครับ

มาดูรูปที่ประกอบลงเคสแล้วนะครับ

องค์ประกอบหลักๆ ของ Com2play-HTPC ก็มีอยู่สองส่วน
    ก็คือ Software และ Hardware นั่นเอง

ในส่วนของ Software นอกจาก Windows แล้ว
    ก็จะมีตัวหลักๆก็คือ
    1. MediaPortal เป็นโปรแกรมประเภท Media Center

2. KMPlayer เป็นโปรแกรมประเภท Media Player โดยเฉพาะไฟล์วีดีโอความละเอียดสูง
    หรือไฟล์วีดีโอที่มีนามสกุล .mkv เป็นต้น
    3. Codec ตัวที่เราเลือกใช้ก็มี CoreAVC และ ffdshow

4. DAEMON Tools เอาไว้จำลอง Drive เพื่อทำให้โปรแกรม MediaPortal สามารถเล่นไฟล์ ที่เป็น Image ไฟล์ต่างๆ เช่น .iso,.nrg ฯ ได้

ในส่วนของ Hardware ที่ผมใช้ ในชุดที่รีวิวนี้
    CPU ที่ใช้ เป็น AMD X2 5200+ นะครับ
    แต่ก่อนหน้านี้เคยทดสอบโดยใช้ AMD X2 4800+ ก็สามารถ ใช้กับงานนี้ ได้แบบลื่นๆเช่นเดียวกัน
    และราคาถูกกว่าด้วย แต่ ณ.ปัจจุบัน 4800+ ไม่ได้อยู่กับผมแล้วครับ จึงจำใจต้องใช้ 5200+ ที่ราคาแพงกว่าอีกนิดหน่อย
    *Hardware ในชุดนี้ จะเป็นมือสองเกือบทั้งหมดนะครับ ยกเว้น Function Panel : Com2play Plus LCD-X2 ที่เป็นของใหม่
    และผมจะลงราคาที่ซื้อมาไว้ให้ดูด้วยเลยนะครับ ว่าแต่ละตัวเท่าไหร่กันบ้าง จะได้เห็นราคารวมของ Com2play-HTPC ชุดนี้
    ที่ผมบอกไว้ว่า "HTPC ในงบประมาณแบบ ชิวๆ!" นั้นมันเท่าไหร่
    ปล. บางชิ้นผมซื้อมาเก็บไว้นานแล้วนะครับ แต่ถ้าเป็นปัจจุบัน ราคา(มือสอง)อาจถูกกว่าที่ลงไว้
    และราคาที่ลงไว้ บางชิ้นซื้อเก็บไว้นานแล้ว อาจจะจำราคาได้ไม่เป๊ะนัก แต่รับรอง +- ไม่เกิน 300฿

ตามนี้ครับ
    CPU : AMD X2 5200+ = 1,950 ฿
    MB : Gigabyte GA-MA78GM-S2H =2,000฿
    - VGA : HD3200 D-SUB,DVI,HDMI On Board
    - Sound : 7.1+2 Channel High Definition Output On Board
    RAM : Kingston 2G. (บ้านๆ) = 700฿
    HDD1 : 80G. IDE(OS) = 800฿
    HDD2 : 640G. SATAII(Media Files) = 2,400฿
    Optical Drive : LG DVD-RW IDE = 600฿
    Function Panel : Com2play Plus LCD-X2 = 1,750฿
    (Multi Media Remote Control with LCD Display(Character LCD))

Case : Acer (เคสนอน) + PSU 300W.(เต็ม)
    = 850฿

ราคารวมทั้งหมด จะอยู่ที่ 11,050 ฿ ครับ (+- ไม่เกิน 300฿)

ปล.ในปัจจุบัน ราคาอุปกรณ์คอมฯ ปรับตัวลดลงมาเรื่อยๆ
    เพราะฉนั้น งบประมาณก็อาจจะต่ำกว่านี้ได้อีกครับ

เมื่อทราบถึงสเป็คและราคาสำหรับ Com2play-HTPC กันไปแล้ว
    คราวนี้มาดูถึงความสามารถ และรายละเอียดในการใช้งานกันบ้างนะครับ
    ผมจะพูดถึงความสามารถหรือรายละเอียดหลักๆในการใช้งานรีโมท Com2play และการใช้งานโปรแกรม MediaPortal นะครับ
    ส่วนรายละเอียด ในส่วนการแสดงผลของ จอ LCD(ที่ติดมากับ Com2play Plus LCD-X2)
    ให้ไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้จาก ได้ที่นี่ครับ ->> คลิ๊ก <<- เพราะว่าเหมือนกันทุกอย่าง
    จะได้ไม่เป็นการเยิ่นเย้อจนเกินไป เพราะว่าแค่รายละเอียดที่ผมกำลังจะลงนี้ก็ค่้อนข้างเยอะมากพอสมควร
    ทั้งที่เป็นข้อมูล และรูปภาพ
    และอีกส่วนหนึ่งที่ยังจะไม่ได้ลง ก็คือในส่วนของการ Setup หรือการตั้งค่าโปรแกรมต่างๆอย่างละเอียด
    ผมจะขอข้ามไปก่อน แล้วจะทำเป็น How To อีกที
    ส่วนที่ว่าจะลงเพิ่มไว้ในรีวิวนี้ หรือแยก ค่อยดูอีกทีนะครับ

เริ่มกันเลยนะครับ...

....ตามเรามาครับ เราจะนำท่านเข้าสู่ โลกของ Com2play-HTPC ณ.บัด Now!.....

เรามาดูตั้งแต่ boot เข้า Windows กันเลย

โดยปกติแล้วพอเรากดปุ่ม Power ก็จะเริ่ม Boot เข้าสู่ Bios แล้วก็เข้ามาที่ Bootscreen ของ Windows
    ตามค่า default ของ Windows Bootscreen จะเป็นตามรูปนี้ครับ

แต่มัน ไม่แนวเอาซะเลย! จะทำ Project Com2play-HTPC ทั้งที
    มันต้องเปลี่ยน Bootscreen ในแบบของ Com2play-HTPC กันหน่อย มันถึงจะแนว อิอิ

ผมจึงจัดการกับ Bootscreen ให้ออกมาตามรูปข้างล่างนี้ครับ

และแน่นอน เป็น HTPC ทั้งที หากจะ boot นานๆ ตามแบบฉบับของ Windows ก็ไม่แนวอีกนั่นแหละ
    จึงจัดการเร่งเวลา boot ให้สั้นลง ด้วย BootTimer
    หลังจากจัดการเร่งเวลา boot ด้วย BootTimer แล้ว เวลา boot จึงเร็วขึ้นมาได้ในระดับหนึ่ง
    สาเหตุที่เวลา bootTime ที่ได้ ยังไม่เร็วประทับใจจ๊อดซักเท่าไหร่
    ก็คงจะอยู่ที่ HDD 80G. ที่ผมใช้ลง Windows นั่นเอง เพราะว่ามันยังเป็น HDD แบบ IDE อยู่
    หากเป็น SATA น่าจะทำเวลาได้ดีกว่านี้
    เวลาที่ได้ก็คือ จับเวลาตั้งแต่กดปุ่ม Power จนถึงเข้า Windows เสร็จ จะอยู่ที่ 40 วินาที
    แต่ก็ต้องมาเสียเวลาโหลดโปรแกรม MediaCenter ของเราอีก 50 วินาที(นานกว่าโหลด Windows อีกนะเนี่ย )
    รวมเวลาทั้งหมด ตั้งแต่เริ่ม boot จนพร้อมใช้งานก็จะอยู่ที่ 90 วินาที(1นาทีครึ่ง)
    เวลาในการปิดเครื่อง(Shutdown) อยู่ที่ 8-9 วินาที

เอาน่ะ พอทน! เพราะว่าก่อนหน้า ที่ยังไม่ได้จัดการด้วย BootTimer กว่าจะพร้อมใช้งาน จะอยู่ที่ 2 นาทีกว่าๆ

ปล.ในการปิดเครื่อง(Shutdown) สามารถกดที่ปุ่ม (Shutdown) บนรีโมทได้เลย

รูปปลากรอบ ตั้งแต่ boot เข้า Windows จนพร้อมใช้งาน

Com2play-HTPC Bootscreen

เมื่อ boot เสร็จ ก็จะเป็นดังรูปข้างบนครับ ▲

ก็เลือกความหรรษา ได้จากเมนู ที่มีความสวยงาม(ตามภาพ) แถมยังซ่อนความสามารถมากมาย
    " แหล่มเป็ด! จริงๆ MediaPortal " ความสามารถมากมาย แถมเป็น Freeware อีกต่างหาก

ว่ากันต่อๆ
    เลือกเมนู ก็โดยการกดปุ่ม บนรีโมท แล้วตามด้วยปุ่ม Enter ได้เลยครับ

ในการเลือกเมนูโดยการกดปุ่ม แล้วตามด้วยปุ่ม Enter บนรีโมท แล้ว

ยังสามารถเลือกเมนู โดยการกดปุ่มบนรีโมทเพียงปุ่มเดียว เพื่อเลือกเมนูนั้นๆได้ด้วย

เช่น ถ้าต้องการจะฟังเพลง ก็กดปุ่ม MUSIC บนรีโมทได้เลย

จะดูรูปภาพ ก็กดปุ่ม PICTURE ได้เลย

จะดูหนัง ก็กดปุ่ม MOVIE ได้เลย

หรือจะดูทีวี (*ต้องติดตั้งการ์ด TV Tuner ด้วย) ก็กดปุ่ม TV บนรีโมทได้เลย

ผมจะขอยกตัวอย่างการดูหนังก่อนละกันนะครับ
    สมมุติว่าเราต้องการจะดูหนัง ก็กดปุ่ม MOVIE ได้เลย

ก็จะมาเจอกับหน้าต่างนี้

จากรูป ▲
    ก็จะเป็น Drive CD/DVD ในเครื่องเรา(รวมถึง Drive จำลอง ที่สร้างโดย DAEMON Tools ด้วย)
    ส่วนอีกสาม Folder ที่เห็นนั่น ก็เป็น Folder ที่เราเก็บไฟล์หนังเอาไว้ และ Add เข้าโปรแกรมไว้ตอนที่เรา Setup โปรแกรม
    (*ขั้นตอนการ Setup โปรแกรม ต่างๆ อยู่ในส่วนของ How To ทำแยกไว้อีกส่วนหนึ่ง ในช่วงท้ายๆของรีวิวนี้)

ก็เลือก Folder ที่เราเก็บหนังไว้โดยการกดปุ่ม บนรีโมท แล้วตามด้วยปุ่ม Enter ได้เลยครับ

ก็จะมาสู่หน้านี้

จะเห็นว่า โปรแกรมสามารถโชว์ Cover ของหนังได้ ดูแล้วสวยงามดีใช่มั้ยล่ะครับ

เราก็เลือกหนังที่เรามีอยู่ในเครื่องด้วยการกดปุ่ม บนรีโมท

▲ ตอนเรากด บนรีโมท เพื่อเลือกหนังจาก รูป Cover นั้นๆ ก็จะเด้งขึ้นมา (มีขนาดใหญ่ขึ้น)
    เพื่อให้เรารู้ว่า ขณะนี้ Cursor กำลังเลือกอยู่ที่หนังเรื่องไหน พอเราเลือกหนังที่ต้องการจะดูได้แล้ว ก็กดปุ่ม Enter บนรีโมทได้เลยครับ
    หนังเรื่องนั้นก็จะถูกเล่นทันที

แต่เดี๋ยวก่อน เราจะยังไม่ฉายหนังครับ เราจะมาขายยากันก่อน(กำ! หนังขายยา)
    เอ๊ยยย! ไม่ช่ายยย เราจะมาดูที่หน้านี้กันก่อน ว่ามีอะไรให้เล่น หรือมีอะไรให้ปรับบ้าง

จากรูปข้างบน ให้ท่านกด ที่รีโมท มาทางซ้ายจนสุด
    ท่านก็จะเห็นว่ามีเมนู เด้งออกมาจากทางด้านซ้ายมือ(ตามรูปข้างล่างนี้ครับ)▼

จากรูป ▲ เราจะมาดูที่เมนู ในส่วนของ Layout: กันนะครับ
    ในส่วนของ Layout: นี้ก็คือ เป็นตัวกำหนด หรือตัวเลือกว่าเราต้องการให้หน้านี้ แสดงรูป Cover ของหนัง ในแบบใด
    ซึ่งสามารถเลือกการแสดงได้ 4 แบบ
    คือ
    1. Filmstrip (ก็คือแบบที่เห็นอยู่จากรูปด้านบน ▲)
    2. List
    3. Icons
    4. Big Icons

โดยเราสามารถเลือกการแสดงในแบบต่างๆได้ โดยการกดปุ่ม ที่รีโมท มาทางซ้ายจนสุด
    เมื่อเห็นว่ามีเมนู เด้งออกมาจากทางด้านซ้ายมือ ก็กดปุ่ม เลื่อนไปที่ Layout: แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท
    การแสดงผลก็จะเปลี่ยนไปตามจังหวะที่เรากดปุ่ม Enter แสดงแบบ วนซ้ำ(Loop) ทั้ง 4 แบบ(Filmstrip,List,Icons,Big Icons)

ดูรูปตัวอย่าง การแสดงผล อีก 3 แบบ จากรูปด้านล่างครับ ▼

:List:

:Icons:

:Big Icons:

ส่วนตัว ผมชอบแบบ Filmstrip ครับ ผมว่ามันดูสวยงามเต็มตาดีครับ

:Filmstrip:

...พอมาถึงตรงนี้ จากข้อมูล และรูปภาพตัวอย่าง
    หลายๆท่าน คงพอจะนึกภาพออกแล้วว่า
    ถ้ามี HTPC อยู่ในครอบครองแล้ว เจ้าเครื่องเล่นแผ่นแบบเดิมๆ(CD-DVD Player) คงต้องโดนเก็บเข้ากรุเหมือนของผมเป็นแน่แท้ทีเดียว...อิอิ

ต่อๆครับ ยังไม่จบ ยังเหลือลูกเล่นให้ตื่นตา ตื่นใจอีกเพียบ!....

ในส่วนต่อไปเราจะมาต่อกันที่ "การฉายหนัง" (ขายยาเสร็จละ )

เราจะมาดูที่การเล่นหนัง ที่เป็นไฟล์วีดีโอความละเอียดสูงกันก่อน
    สำหรับไฟล์วีดีโอความละเอียดสูง ที่ยกมาเป็นตัวอย่างนี้ จะเป็นไฟล์นามสกุล .mkv
    ซึ่งเป็นไฟล์ที่ Rip มาจากแผ่น HD-DVD หรือ Blu-Ray นั่นเอง
    ส่วนมากไฟล์ที่ Ripมาจากแผ่น HD-DVD หรือ Blu-Ray ก็จะมีความละเอียดที่ 720p และ 1080p
    ข้อดีของไฟล์ประเภท mkv ก็คือ นอกจากจะมีขนาดที่เล็กลงแล้ว แต่ยังคงความคมชัดไว้ได้ดีทีเดียว
    ถ้าจะให้แหล่มๆ ก็ต้องที่ความละเอียดที่ 1080p โดยขนาดจะอยู่ที่ประมาณ 8-25G. ต่อหนัง 1เรื่อง
    แต่ข้อด้อย(สำหรับคนที่ภาษาประกิตไม่แข็งแรง เหมือนผม )อย่างหนึ่งของหนัง หรือไฟล์ mkv ที่ Rip มา
    ส่วนใหญ่หรือเืกือบทั้งหมด จะไม่มีเสียงบรรยายที่เป็นภาษาไทย เพราะฉนั้น ถ้าเราต้องการเสียงพากษ์ที่เป็นภาษาไทย เราจะต้องมานั่งจัดการเอง
    ซึ่งก็สามารถทำได้ โดยการหาเสียงพากษ์ภาษาไทยของหนังมา แล้วใช้โปรแกรมประเภท MKVTools มาช่วยจัดการ
    เช่นโปรแกรม MKVToolnix เป็นต้น

เรามาเข้าเรื่อง "การฉายหนัง" กันเลยดีกว่า...
    ในที่นี้ จะกล่าวถึงการดูหนังที่เป็นไฟล์วีดีโอต่างๆ กันก่อน
    เช่นไฟล์วีดีโอความระเอียดสูง เป็นต้น เราจะยังไม่พูดถึงการดูหนังประเภท DVD-Video
    ไม่ว่าจะเล่นจากแผ่นโดยตรง หรือเล่นจาก Folder ของ DVD-Video ที่เรา Rip มาจากแผ่นหนัง DVD อีกที อันนั้นเดี๋ยวค่อยว่ากัน

เราจะข้ามไปที่หน้าเลือกหนังกันเลยนะครับ

ในการเล่นหนังหรือไฟล์วีดีโอต่างๆ ที่ไม่ใช่ DVD-Video (ในที่นี้ขอยกตัวอย่างจากหนังที่เป็น .mkv นะครับ)
    หลังจากเราเลือกหนังจากหน้าเมนูของโปรแกรม MediaPortal แล้ว พอเรากดปุ่ม Enter บนรีโมทเพื่อเล่นหนังแล้ว
    ในที่นี้เราจะ set ค่าไว้ ให้เรียกโปรแกรม KMPlayer มาเป็นตัว Player นะครับ
    เหตุผลเพราะว่า ในการเล่นไฟล์วีดีโอ โดยเฉพาะ ไฟล์วีดีโอความละเอียดสูงประเภท .mkv
    โปรแกรม KMPlayer จะทำได้ดีกว่า MediaPortal ครับ
    และในตัว KMPlayer นั้นก็มี Function ต่างๆมากมายให้เราได้ set ตามความต้องการของเราได้ครับ
    (*ในการตั้งค่าต่างๆ ขอยกยอดไว้กล่าวถึงในส่วนของ How To นะครับ)

...ต่อๆๆ

เมื่อเราเลือกหนังที่จะดูได้แล้ว
    กดปุ่ม Enter ที่รีโมท เพื่อเล่นหนังกันเลยครับ

พอเรากดปุ่ม Enter ที่รีโมท หนังก็ถูกเล่น โดยโปรแกรม KMPlayer เพราะไฟล์หนังที่เปิดอยู่นี้เป็นไฟล์วีดีโอความละเอียดสูง 1080p นามสกุล .mkv ครับ

ในโปรแกรมทั้ง MediaPortal และ KMPlayer จะมีคุณสมบัติหนึ่งที่เหมือนกัน
    คือ เราสามารถตั้งค่าให้ การเล่นหนัง หรือไฟล์วีดีโอนั้นๆ ให้สามารถเล่นต่อจากที่เราเคยดูค้างไว้ได้ครับ

มาดูในส่วนของการกดปุ่มรีโมทเลือกคำบรรยาย หรือ Subtitle และ Sound หรือ เสียงพากษ์ กันนะครับ
    หนังเรื่องที่ผมกำลังเล่นอยู่นี้คือเรื่อง Transformers เป็นไฟล์ .mkv ความละเอียดที่ 1080p
    และใส่ Sub และ Sound ไทย เข้าไปแล้วนะครับ
    จึงมี Sub และ Sound อย่างละสองภาษา
    คือ eng และ thai และสามารถกดเลือกหรือเปลี่ยนทั้ง Sub และ Sound ได้จากรีโมทครับ

กดปุ่มเลือก Sub และ Sound จากปุ่ม(ตามรูป)

นอกจากนี้แล้ว หากใครเคยเล่นโปรแกรม KMPlayer ก็คงจะรู้ว่าหากเราคลิ๊กเมาท์ขวา ก็จะมีเมนูลัด ขึ้นมา ให้เลือกใช้งานได้
    งานนี้รีโมท Com2play ก็สามารถทำได้เช่นเดียวกันครับ
    โดยการกดที่ปุ่ม Mouse (Right Click) ตามรูป

เมื่อกดปุ่ม Mouse (Right Click) แล้ว
    จะมีเมนูลัดขึ้นมา เราก็ใช้ปุ่ม และปุ่ม Enter บนรีโมท เพื่อเลือกสั่งงานได้เลย

และหากเราดูหนังอยู่ยังไม่จบ แต่เกิดเปลี่ยนใจ อยากจะกลับไปเลือกหนังเรื่องอื่น
    จากหน้าเมนูเลือกหนัง เราก็กดปุ่ม ESC บนรีโมท หนังก็จะถูกปิดไป(กรณีที่กำลังดูไฟล์หนังกับโปรแกรม KMPlayer)
    แล้วกลับมาที่หน้าเลือกหนังครับ

มาดูปุ่มที่เกี่ยวข้องในตอนที่ดูหนัง หรือฟังเพลงอยู่นะครับ

Last edited by วิหค; 7 Jun 2009, 14:56:34.

ดูหนัง DVD , ฟังเพลง , ดูรูปภาพแบบสไลด์โชว์แบบมีเพลงเปิดเป็น Background

ต่อมาเรามาดูหนังในแบบ DVD-Video กันบ้างนะครับ

การเล่นหนังในแบบ DVD-Video ทั้งแบบที่เรา Rip มาจากแผ่น มาเป็นไฟล์แบบเดียวกับที่อยู่ในแผ่น
    หรือที่ Rip มาแล้วทำเป็น Image File ไม่ว่าจะเป็น ไฟล์แบบ .iso หรือ .nrg ก็ตาม
    ในที่นี้ผม Set ให้โปรแกรม MediaPortal เป็นตัวเล่นครับ
    ซึ่งผมเห็นว่า ในไฟล์หนังแบบ DVD-Video โปรแกรม MediaPortal จะคล่องตัวกว่า KMPlayer

มาเริ่มฉายหนัง DVD กันเลยดีกว่าครับ

สมมุติว่าเราอยู่ในหน้าเมนูเลือกหนังใน Folder อื่นหรือแบบอื่นอยู่
    แต่เราต้องการจะกลับไปเลือกหนังแบบ DVD ที่เราเก็บไว้คนละ Folder
    ก็กดปุ่ม ESC จากรีโมท หรือใช้ปุ่ม ที่รีโมท กดเลื่อนมาทางซ้าย จนถึง Icon Back(ตามรูป) แล้วกดปุ่ม Enter ที่รีโมท เราก็จะกลับไปที่หน้าเลือก Folder ที่เก็บหนัง(ที่เรา Add ไว้)
    เราเก็บหนัง DVD-Video ไว้ที่ Folder ไหน เราก็เปิดจาก Folder นั้นเลยครับ

รูปปลากรอบ

ในการเล่นไฟล์หนังแบบ DVD-Video นั้น
    ความสามารถพิเศษหนึ่งของ MediaPortal คือสามารถเล่นไฟล์หนัง ที่เป็น Image ไฟล์ได้
    เช่น ที่มีนามสกุลเป็น .iso หรือ .nrg เป็นต้น (โดยการทำงานร่วมกับโปรแกรม DAEMON Tools)
    และการเล่นหนัง DVD ที่เป็น Image ไฟล์ จะมีข้อต่างจากเล่นหนัง DVD แบบธรรมดาอยู่นิด
    คือถ้าเปิดหนังที่เป็น DVD ธรรมดา พอเรากด Enter เพื่อเล่นหนังแล้ว หนังจะ Play ทันที
    แต่ถ้าเป็น DVD ที่เป็น Image พอกดที่ Enter จาก Cover แล้ว จะต้องไปกดที่ตัวไฟล์อีกทีหนึ่ง จึงจะ Play ครับ

ภาพปลากรอบครับ

จากรูป ▲ เมื่อหนัง Play แล้ว ก็จะขึ้นเมนูในแบบหนัง DVD ทั่วไป เราก็ใช้ปุ่ม และปุ่ม Enter บนรีโมท เพื่อเลือกเล่นได้เลยครับ

และเช่นเดียวกันสามารถกดเลือกหรือเปลี่ยนทั้ง Sub และ Sound ได้จากรีโมทครับ

กดปุ่มเลือก Sub และ Sound จากปุ่มรีโมท(ตามรูป)

และเมื่อเรากดเลือก Sub และ Sound ก็จะโชว์ให้เราเห็นว่าเรากำลัง เลือก Sub และ Sound เป็นภาษาอะไรอยู่ ทางด้านมุมขวาบนครับ

และหากเรากดปุ่ม Mouse(Right Click) ก็จะมี Menu Actions ของ DVD มาให้เราเลือกเล่นได้อีกครับ

ภาพปลากรอบ

และเพื่อปิด Menu Actions ก็กดที่ปุ่ม ESC บนรีโมทครับ

มาดูกันต่อ กับการเล่นในแบบอื่นๆกันบ้าง
    เช่น ฟังเพลง,ดูรูปภาพแบบสไลด์โชว์ หรือดูรูปภาพแบบสไลด์โชว์ แล้วเปิดเพลงเป็น Background ไปด้วย

...มาเปิดเพลงฟังกันดีกว่า...♪..♫..♪..♫..♪..♫..♪..♫...

กรณีที่เราจะเปิดเพลงฟัง ถ้าหากเราอยู่ที่หน้าเมนูอื่นๆ ก็กดปุ่ม MUSIC บนรีโมทได้เลย

ก็เป็นการใช้ปุ่มลัดที่รีโมท เลือกเมนู My Music เสมือนการเข้าเมนู My Music จากหน้าแรก(Home) นั่นเอง

ก็จะมาที่ Folder ที่เก็บเพลง ที่เราได้ Add ไว้ ก็เลือกที่ Folder นั้น แล้วกด Enter เพื่อเปิดเข้าไป ▼

(ในที่นี้สมมุติเราจะเลือกเปิดเพลง 2อัลบั้มนะครับ)
    ก็จะมาที่อัลบั้มเพลง ที่เราเก็บไว้ใน Folder นั้น
    แล้วเลือกอัลบั้มแรกที่เราต้องการจะเปิด กันก่อนเลย ▼

แล้วเพลงที่อยู่ในอัลบั้มนั้นจะโชว์ขึ้นมา

(ในที่นี้เราจะเปิดทั้งอัลบั้ม) กดปุ่ม Mouse(Right Click)
    จะมี Menu Actions ขึ้นมา
    เราก็เลือกที่ Add All To Playlist เพื่อ Add เพลงทั้งอัลบั้มเข้า Playlist
    เพลงทั้งหมดก็จะถูก Add เข้าไปที่ Current Playlist
    และพอเรากด Add เพลงเข้า Playlist เพลงก็จะถูกเล่นทันทีครับ ▼

เมือเรา Add เพลงอัลบั้มแรกเข้า Playlist แล้ว เราก็มา Add อัลบั้มต่อมาที่เราต้องการจะเปิดฟังครับ
    เราก็กด ปุ่ม ESC บนรีโมท เพื่อกลับไปที่หน้าเลือกอัลบั้มเพลง เพื่อเลือกอัลบั้มต่อไไปเลยครับ

เราก็จะกลับมาหน้านี้ ก็ทำวิธีเดียวกับข้างบน ที่เรา Add เพลงทั้งอัลบั้มเข้า Playlist ได้เลยครับ

เมื่อเรา Add อัลบั้มที่เราต้องการฟัง เพิ่มเข้าไปเรียบร้อยแล้ว
    คราวนี้เราจะเข้าไปที่ Current Playlist กันครับ
    โดยการกดปุ่ม ที่รีโมท มาทางซ้ายจนสุด
    เมื่อเห็นว่ามีเมนู เด้งออกมาจากทางด้านซ้ายมือ ก็กดปุ่ม เลื่อนไปที่ Current Playlist(ตามรูป) แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท

เราก็จะมาอยู่ที่หน้า Current Playlist (ก็คือหน้าเรา Add เพลงเข้ามาเพื่อเล่นนั่นเอง)

เราก็จะเห็นเพลงของทั้งสองอัลบั้ม ที่เราได้ Add เข้ามาครับ

ในหน้า Current Playlist นี้ เราสามารถจัดการกับรายการเพลงที่อยู่คิวเพลงของเราได้
    ไม่ว่าจะ เลื่อนคิวเพลง ขึ้น หรือ ลง หรือลบเพลงออกจากคิวเพลงก็ได้

โดยการใช้ปุ่ม ที่รีโมท เลื่อน Cursor ไปที่ (ตามรูป) แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท

แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท = เลื่อนคิวเพลงขึ้น
    แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท = เลื่อนคิวเพลงลง
    แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท = ลบเพลงออกจากคิวเพลง
    ใช้ปุ่ม ที่รีโมท เลื่อน Cursor มาที่เพลงที่อยู่ในคิวเพลง แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท = เล่นเพลงนั้นทันที(ไม่ต้องรอคิว)

ต่อมา เราจะมาดูอีกความสามารถหนึ่งของโปรแกรม MediaPortal นะครับ
    นั่นคือ การดูรูปภาพแบบสไลด์โชว์ พร้อมกับเปิดเพลงเป็น Background ไปด้วย

วิธีการก็คือ ให้เราเลือกเพลงที่จะเปิดเป็น Background ในตอนที่เราดูรูปภาพแบบสไลด์โชว์ Add เข้าไปใน Playlist เพื่อเล่นเพลง
    ตามวิธีการเปิดเพลง ที่บอกไว้ข้างบนนะครับ

หลังจากเราเลือกเพลงเพื่อเปิดเป็น Background เสร็จแล้ว เราก็เข้าเมนู My Pictures โดยการกดปุ่ม PICTURE บนรีโมทได้เลย

เราก็จะเข้ามาที่หน้านี้ แล้วจะเห็น Folder ที่เก็บรูปภาพ ที่เราได้ Add เข้าโปรแกรมไว้แล้ว
    เราก็กดเข้าไปที่ Folder ที่เก็บรูปได้เลยครับ

ก็จะมาอยู่ในหน้าที่มีรูปภาพอยู่ ตามภาพ(ตัวอย่าง)

เมื่อเรามาอยู่หน้าที่มีรูปภาพอยู่ หากใน Folder นี้ เปิดเข้าไปแล้วเจอรูปภาพเลย
    เราก็สามารถเล่นภาพแบบสไลด์โชว์ได้เลย โดยการกดปุ่ม ที่รีโมท มาทางซ้ายจนสุด
    เมื่อเห็นว่ามีเมนู เด้งออกมาจากทางด้านซ้ายมือ ก็กดปุ่ม เลื่อนไปที่ Slideshow(ตามรูป) แล้วตามด้วยกดปุ่ม Enter ที่รีโมท
    รูปภาพ(ที่ไม่ได้อยู่ใน Sub Folder)ก็จะถูกเล่นในแบบสไลด์โชว์ ไปพร้อมๆกับเพลง ซึ่งเราได้เปิดไว้ก่อนหน้านี้แล้ว นั่นเองครับ

และการเลือกเล่นสไลด์โชว์อีกแบบหนึ่ง ก็คือว่า ถ้าหากเราเปิดเข้ามาในหน้า Folder ที่เก็บรูปภาพ
    แล้วมีรูปภาพที่เราเก็บไว้ใน Folder นี้ แต่เก็บไว้ใน Sub Folder(Folder ย่อย) อีกที
    ถ้าหากเราต้องการจะดูรูปภาพที่อยู่ใน Sub Folder แบบสไลด์ทั้งหมด เราก็เลือกที่ R. Slideshow รูปภาพทั้งหมดที่อยู่ในหน้านี้
    ไม่ว่าจะเป็นที่อยู่นอก Folder หรือที่อยู่ใน Sub Folder ก็จะถูกเล่นเป็นสไลด์โชว์ได้ทั้งหมดครับ

แค่นี้เราก็ได้ดูรูปภาพแบบสไลด์โชว์ ไปพร้อมๆกับมีเพลง Background เพราะๆเปิดคลอไปด้วยแล้วละครับ

โปรแกรม MediaPortal จริงๆแล้วยังมีลูกเล่น ให้ได้เล่น ได้ใช้งาน อีกเยอะ
    แต่ผมยกมาเฉพาะความสามารถหลักๆ และที่ผมได้ใช้งานจริง มารีวิวให้ดู เท่านั้นครับ
    ในส่วนอื่นๆ ท่านสามารถเรียนรู้ด้วยตัวเองเพิ่มเติมได้ ซึ่งก็ไม่ซับซ้อนอะไรนะครับ

อย่างเช่น ดูทีวี ฟังวิทยุ โดยจำเป็นต้องติดตั้งการ์ด TV Tuner ด้วย แต่ HTPC ชุดที่ผมรีวิวอยู่นี้
    ไม่ได้ติดตั้งการ์ด TV Tuner จึงไม่ได้สาธิตให้ดู และอื่นๆอีกมากมายครับ....
    Last edited by วิหค; 6 Jun 2009, 16:59:02.

Comment

ร้องคาราโอเกะ กับ Com2play-HTPC....

Com2play-HTPC นอกจากจะดูหนัง,ฟังเพลง,ดูรูป,ดูทีวี-ฟังวิทยุ ฯ แล้ว
      คุณสมบัติหนึ่งที่ผมใส่เข้าไป คือ "การเล่นคาราโอเกะ" ครับ...

เพื่อเติมเต็ม HTPC ให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น ความบันเทิงหนึ่งที่น่าจะมีติดไว้ด้วย
      นั่นคือ " คาราโอเกะ " นั่นเอง คงไม่ต้องอธิบายกันให้ยืดยาวเกี่ยวกับ " คาราโอเกะ "

Com2play-HTPC ชุดนี้ สามารถเรียกโปรแกรมคาราโอเกะ ขึ้นมาร้องเพลงกันได้เลย จากการกดปุ่ม KARAOKE ได้เลยครับ

ส่วนโปรแกรมสำหรับเล่นคาราโอเกะ ที่ผมเลือกใช้ในที่นี้ คือ All In One Karaoke ครับ
      ที่เลือกใช้ตัวนี้ ก็เพราะเป็น Freeware (ของฟรี)
      แต่อย่าเพิ่งเห็นว่าเป็นของฟรีแล้วจะไม่ดีนะครับ เพราะ All In One Karaoke นั้น ความสามารถครบถ้วนครับ
      สามารถเล่นเพลงคาราโอเกะแบบ MIDI ได้ , เล่นเพลงคาราโอเกะแบบมิวสิควีดีโอได้
      สามารถเลือกรูปภาพที่เรามีอยู่ มาเป็นภาพ Background (ตอนเล่นเพลงโอเกะแบบ MIDI) ได้ และความสามารถอื่นๆ
      รายละเอียดและเท็คนิคต่างๆ ในการใช้งาน All In One Karaoke ดูเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ ->>คลิ๊ก<<-

*หมายเหตุ*
      - Com2play remote ในทุกรุ่น สามารถ Contorl โปรแกรม หรือ Software ใดๆก็ได้ที่ Run บน Windows
      เพราะฉนั้น หากเราต้องการจะใช้โปรแกรมคาราโอเกะ ตัวอื่นๆ ก็สามารถทำได้
      โดยการสร้าง Group คำสั่ง หรือ File config ขึ้นมา เพื่อ Control โปรแกรมนั้นๆครับ

ปกติ Com2play-HTPC พอเปิดเครื่องมา จน Boot ระบบจนเสร็จ ก็จะเข้าไปที่ Media Center(โปรแกรม MediaPortal) แบบอัตโนมัติ

แต่หากเราต้องการจะร้องคาราโอเกะ ก็กดปิด Media Center(โปรแกรม MediaPortal) ไปก่อน โดยการกดปุ่ม Close บนรีโมทครับ

พอปิด Media Center(โปรแกรม MediaPortal) ไปแล้ว
      ก็จะเจอกับภาพ Background แบบนี้ครับ

จากนั้นก็กดปุ่ม KARAOKE (ตามรูป)

พอเรากดปุ่ม KARAOKE ปุ๊บ โปรแกรม All In One Karaoke ก็เปิดขึ้นมาพร้อมเล่นทันที
      เราก็สามารถกดเลือกเพลง โดยการกดปุ่มตัวเลขบนรีโมท เพื่อเลือกรหัสเพลงได้เลยครับ
      ส่วนถ้าเราต้องการจะเลือกเพลงแบบพิมชื่อเพลง หรือชื่อศิลปิน อันนั้นก็ต้องใช้คีย์บอร์ดครับ
      ในที่นี้แนะนำให้ใช้คีย์บอร์ดแบบไร้สายครับถึงจะสะดวก

การใช้งานรีโมทกับโปรแกรม All In One Karaoke ก็ดูได้จากรูปนี้ครับ▼

และหลังจากเราเลิกร้องคาราโอเกะแล้ว เราก็สามารถเรียกโปรแกรม MediaPortal ขึ้นมาได้
      โดยการกดที่ปุ่ม Group2 บนรีโมท

โปรแกรม MediaPortal ก็จะถูกเปิดขึ้นมาครับ
      Last edited by วิหค; 7 Jun 2009, 14:39:05.

Comment

Rep. นี้ เอาไว้ Update หากมีอะไรใหม่ๆ เกี่ยวกับ Com2play-HTPC ชุดนี้ครับ

++ Update 03/09/2013 Com2play Remote สามารถใช้งานกับ Windows 64-bit ได้แล้ว
        เครดิตคุณ siamsix

Originally posted by siamsix
        Originally posted by วิหค
        พอดีผมใช้ com2play แล้วชอบมากเลยครับ ใช้โปรแกรม girder เซ็ทกับรีโมททีวี ใช้รีโมทอันเดียวควบคุมได้ทั้งคอมและทีวี

แต่พอดีมีเหตุต้องไปใช้ windows 64bit อ่ะครับ ทำให้ใช้ com2play ไม่ได้เพราะไม่มี driver ตอนนี้รู้สึกเหมือนขาดอะไรไปเลยครับ

ลองไปซื้อ pc remote ที่ advice มาใช้ก็ไม่ค่อยเวิร์คอ่ะครับ ต่อกับ girder ไม่ได้ ตัวรีโมทก็กดยาก(ปุ่มเล็ก ถ้าปิดไฟมองไม่เห็นปุ่มเลย)

เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยอ่ะครับว่าพอมีอุปกรณ์ตัวไหนใช้รับสัญญาณ ir ให้ใช้กับ girder ใน windows 64bit บ้างไหมครับ

รบกวนหน่อยนะครับผม

ขอบคุณครับ

siamsix
        ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากหน้าคนหานี้ดูนะครับ https://www.google.co.th/?gws_rd=cr&...64bit&safe=off
        ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ยังไม่สะดวก ช่วยหาวิธีแก้ไขปัญหานี้ให้ลูกค้าได้
        เนื่องด้วย ณ.ปัจจุบัน งานหลักที่ทำอยู่ยุ่งมากจริงๆ
        ไว้งานที่ทำอยู่ เบาลงกว่านี้ ผมจะช่วยหาวิธีแก้ไขให้อีกแรงครับ
        ปล.ถ้าหาได้ก่อน รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
        http://0xef.wordpress.com/2012/07/21...windows-7-x64/

ผมลองใช้วิธีตามนี้นะครับ ตอนนี้รับสัญญาณรีโมทผ่านโปรแกรม event ghost ได้แล้วครับ แต่ยังไม่รู้จะเชื่อมต่อกับ girder ยังไงครับ T_T
        ใช้ได้แล้วครับ ใช้โปรแกรม event ghost แทน girder เลยครับ

ในโปรแกรมจะสามารถตั้งค่าได้ว่ารับ ir ค่านี้มาจะให้ทำอะไร สามารถตั้งเป็น keystrokees หรือเปิดปิดหน้าจอ เปิดปิดเครื่อง เพิ่มเสียงลดเสียง มีหมดเลยครับ

ดีใจ ๆ ได้กลับมาใช้รีโมทอันเดียวแล้ว 555 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ขอบคุณนะครับ
        Last edited by วิหค; 3 Oct 2013, 23:45:19.

Comment

How To Com2play-HTPC (Software Setup)

How To Com2play-HTPC (Software Setup)

ในส่วนของ How To ทั้งหมด ผมขอแยกไปไว้ที่ forums-com2play
          (อยู่ในระหว่างดำเนินการ)

เพราะว่าเนื้อหาในส่วนนี้ จะมีการใส่ Link ให้ดาวน์โหลด Software กันด้วย จึงไม่เหมาะนักหากลงไว้ที่นี่ (ผิดกฏระเบียบ)

และหาก forums-com2play เสร็จแล้ว จะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
          (ในเร็วๆนี้)
          Last edited by วิหค; 10 Oct 2009, 22:10:55.

Comment

j.....

Comment

รอชมครับ

Comment

รอชมค๊าบ

Comment

Originally posted by dept View Post
                  รอชมครับ
                  Originally posted by genx4343 View Post
                  รอชมค๊าบ
                  ง่วงนอนแหล่ว บวกกับมีอาการค้างๆ ขอไว้มาต่อพรุ่งนี้ละกันนะครับ
                  ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจ กดเข้ามาครับ

Comment

ว๊ายยยย

Comment

เปิดฉากอลังการรรร

Comment

Originally posted by Naruse View Post
                        ว๊ายยยย
                        ว้าย เว้ยไรบัง เป็นแต๋วหรอ

Originally posted by มหาชะนี View Post
                        เปิดฉากอลังการรรร
                        ขอบคุณครับ Mr.J ที่แวะเข้ามาชม

Comment

Originally posted by วิหค View Post
                          ว้าย เว้ยไรบัง เป็นแต๋วหรอ

Comment

Originally posted by Naruse View Post

Comment

ผมสงสัยอยู่อย่างนึงครับ

ขนาดผมใช้ X4 phenom 9500 แรม 2G/800 MB เดียวกันกับท่านเป๊ะ (ออนบอร์ด HD3200)

เล่นไฟล์หนัง 1080p ที่ความละเอียด full HD ของจอ Samsung 2233sw ( 1920*1080 )

มันยังกระตุกมากๆเลยครับ และ ถ้าดูจาก task manager จะเห็นได้ชัดว่า cpu ทำงานหัวเดียว

ผมใช้ gom player ในการเล่น ไม่ทราบว่าท่านเจ้าของทู้ เคยได้ทดสอบกับจอ full HD แล้วหรือยัง

(ที่ความละเอียดไม่ต่ำกว่า 1920*1080 นะครับ ไม่ใช่จอเล็กๆ) ผมอยากรู้ว่ากระตุกเหมือนผมหรือเปล่า

แต่ถ้าผมเอาการ์ดจอ nvidia quadro FX1700 มาใส่ กลับดูได้ลื่น (แต่ก็ยังมีกะตุกเล็กน้อยมากๆ)

ผมจึงสงสัยว่า ท่านทำยังไงถึงได้ใช้ HD3200 ดูหนัง 1080p ได้ลิ่น ซึ่งผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้เลยโดยเฉพาะกับจอ

full HD

Comment

Working...
                              X