Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนอีกครั้งนะครับ ยังสงสัยเรื่องการแปลงพล็อต D-Sub -> DVI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนอีกครั้งนะครับ ยังสงสัยเรื่องการแปลงพล็อต D-Sub -> DVI

ต้องขออภัยก่อนนะครับ ที่ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ให้รกบอร์ด
    คือกระทู้เก่าผมได้บอกไว้เหมือนกับปิดกระทู้ สงสัยเป็นเพราะเหตุนี้ เลยไม่มีท่านใดเข้ามาดู
    ก็เลยขอตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เพราะมันสงสัย อยากได้คำตอบที่แน่ชัดน่ะครับ

คือสงสัยว่า ถ้าใช้หัวแปลงพล็อต จาก D-Sub ไปเป็น DVI
    ภาพที่ได้จะต่างกับการต่อพล็อตแบบ D-Sub โดยตรง(ไม่แปลง)หรือเปล่าครับ

เพราะผมคิดว่าสัญญาณที่ส่งผ่านสายมันเป็น Output ใช่มั้ยครับ
    ผมก็เลยคิดว่าถ้าเราใช้หัวแปลง สัญญาณที่ส่งออกมามันก็น่าแปลงตามไปด้วย
    ฉะนั้น คุณภาพของภาพที่ได้ออกมา ก็ต้องแตกต่างกันไป ใช่มั้ยครับ

คือผมคิดเอาเองนะครับ ก็ไม่ได้มีความรู้มากมาย แค่เดาๆเอาน่ะครับ
    ถูกผิดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ ขอรบกวนครั้งสุดท้ายนะครับ แบบว่ามันสงสัยจริงๆ

ก้ไม่หรอกนะ เหมือนการแปลงพ๊อต เพื่อให้เข้ากับจอกับการ์ด ให้ใช้ด้วยกันได้

Comment

แต่สมมติว่า ตัวการ์ดมี hdmi (ถ้าการ์ดเราแรง)ก้น่าจะส่งผ่านโดยใช้พล๊ตนี้เพราะทางต้นทางเป้นการส่งที่มีคุณภาพดี
      แต่ถ้าจอแสดงผลปลายทางไม่ดีก้คือได้ตามจอนั้น ถ้าจอดีก้ได้คุณภาพสัญญาณออกมาตามที่การ์ดจอส่งมาได้เต็มประสิทธภาพของกาดจอตัวนั้นๆ

Comment

สมมติว่า ถ้าการต่อ D-Sub(ออนบอร์ด) ต่อเข้ากับ D-Sub(ที่จอ)
        กับ D-Sub(ออนบอร์ด) แปลงพล็อตเป็น DVI ต่อเข้ากับ DVI(ที่จอ) ล่ะครับ

ภาพที่ได้จะเป็นยังไงครับ

Comment

ในความคิดผมนะ(มั่วเอา)เหมือนเป็นปลั๊กต่อมากกว่าครับ
          เหมือนต่อ DVI ตรงๆ กับหัวแปลง HDMI สู้ native HDMI ไม่ได้
          ถ้าผมเข้าใจผิดยังไงผู้รู้ช้วยชี้แจงด้วยนะครับ

Comment

ช่าย ตามความเห้นข้างบนเลย

Comment

ความคิดผมอาจจะไม่มีสาระนะครับ

แต่ผมว่าสายตาเราไม่ได้เห็นต่างเลยอะ D-Sub กับ DVI จะแปลงจะตรง แบบไหน ผมไม่เคยแยกแยะความแตกต่างออกด้วยสายตาเลยครับ -.-

Comment

ผมขออนุญาตถามต่อหน่อยนะครับ
                คืออ่านเจอในกระทู้ใน OCZ
                มีผู้รู้บางท่านบอกว่า คุณภาพของภาพจากการเชื่อมต่อด้วย DVI ไม่แตกต่างการเชื่อมต่อด้วย HDMI
                เรื่องนี้จริงหรือไม่ อย่างไรครับ
                ผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะยืนยันด้วยเถิดครับ

Comment

ไม่แน่ใจนะครับ แต่รู้สึก HDMI มันไปทั้งภาพและเสียง ขณะที่ DVI ไปแต่ภาพ

ไม่ชัวร์นะครับ รอคนรู้จริงมีที่มามายืนยันแล้วกัน -0-

Comment

ว้าว ได้ความรู้เพิ่ม จัดมาต่อเลยครับ เราต้องการผู้รู้มายืนยัน อิอิ

Comment

1. D-Sub ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพสายด้วย คือ สายนำสัญญานไม่ดีความผิดพลาดหรือการสูญเสียเกิดขึ้นได้สูง เพราะเป็นการส่งสัญาณแบบอนาล็อก ปัจจัยต่างๆ การรบกวนมีผลมากยิ่งสายยาว ๆ ไม่มีชื่อ (์Noname)ถูก ๆ จะเห็นผลแน่นนอน ยิ่งจอใหญ่ด้วย)
                      2. DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้สายมีผลไม่ค่อยมาก เพราะการสูญเสียข้อมูลต่อความคมชัดอาจจะมีแต่ความแน่นอนมีสูงกว่า เพราะการสังข้อมูสัญญาณ เป็นแบบดิจิตอล ส่ง 1 ต้องได้รับ 1 มิใช่ 0 แต่จริงๆ อาจผิดพลาดได้แต่น้อยกว่า D-Sub )
                      3. D-Sub ---> DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ (ขึ้นอยู่กับกระบวนการ แปลง D-Sub ---> DVI แล้วต่อจากนั้นไปดูข้อ 2 แต่สัญาณที่ได้จะ ได้คุณถาพตาม ข้อ 1)
                      4. HDMI ---> สายสัญญาณ ---> จอ อันนี้ไม่เคยใช้ ( คุณภาพน่าจะไม่ต่างจาก ข้อ 2 เพราะเป็นดิจิตอลเหมือนกัน แต่ HDMI สามารถส่งข้อมูลเสียงมากับสายได้เลย)
                      Last edited by ToLdO; 23 Apr 2009, 10:14:01.

Comment

คือ
                        1 D-sub มันเป็นอนาล้อก ใช่มั้ยครับ ดังนั้นคุณภาพก็อาจจะมีคลื่นรบกวนบ้าง กระแสไฟความถี่ต่างๆรบกวนบ้าง เวลาต่อเข้าจอ D-sub
                        2 DVI เป็นดิจิตอล ใช่มั้ยครับ เพราะฉะนั้น มันก็น่าจะไม่มีความผิดพลาดในการแสดงผลจากต้นทางที่ส่งมา คือส่งยังไงออกยังงั้นเพราะเป็นดิจิตอล ถอดรหัสสีได้ถูกต้องหมด
                        3 ส่วน ถ้าแปลงจาก DVI- D-sub มันก็จะไปออกปลายทางเป็นอานาล้อคคือ ได้ผลตามข้อ 1
                        4 ส่วน แปลงจาก D-sub ไป DVI นี่มันผมยังไม่เคยลอง แต่ที่จขกทพูดมามั้น
                        น่าจะได้แค่อนาล้อคเท่าd-subเท่านั้นแหละ ไม่น่าจะกลับเป็นดิจิตอลได้โดยใช้แค่หัวแปลงหรอก แล้วจะแปลงทำไมก็ไม่รู้เพราะส่วนใหญ่ ปลายทางรับสัญญาญ น่าจะรับ D-sub และDVI ได้อยู่แ้ล้ว สรุปคือส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นข้อ 3 มากกว่า
                        สุดท้าย หัว DVI มีเยอะหลายประเภท DVI-D " DVI-A" DVI-I" ตามรูปเลยจ้า
                        # DVI-D (digital only)ดิจิตอลถูกแล้ว
                        # DVI-A (analog only)ดิจิตอลแต่เป็นอานาล้อคนี่มันจะทำมาทำไม ก็ใช้ D-subสิฟะ
                        # DVI-I (integrated, digital & analog)ดิจิก็ได้อนาล้อคก็ดี อยู่รวมกัน

รูปจาก http://dsnimg.dell.com เดียวโดนลบ
                        Last edited by Nash66; 23 Apr 2009, 10:49:42.

Comment

ขอตอบตามคุณ Nash66 ละกัน

Comment

Originally posted by ToLdO View Post
                            1. D-Sub ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพสายด้วย คือ สายนำสัญญานไม่ดีความผิดพลาดหรือการสูญเสียเกิดขึ้นได้สูง เพราะเป็นการส่งสัญาณแบบอนาล็อก ปัจจัยต่างๆ การรบกวนมีผลมากยิ่งสายยาว ๆ ไม่มีชื่อ (์Noname)ถูก ๆ จะเห็นผลแน่นนอน ยิ่งจอใหญ่ด้วย)
                            2. DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้สายมีผลไม่ค่อยมาก เพราะการสูญเสียข้อมูลต่อความคมชัดอาจจะมีแต่ความแน่นอนมีสูงกว่า เพราะการสังข้อมูสัญญาณ เป็นแบบดิจิตอล ส่ง 1 ต้องได้รับ 1 มิใช่ 0 แต่จริงๆ อาจผิดพลาดได้แต่น้อยกว่า D-Sub )
                            3. D-Sub ---> DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ (ขึ้นอยู่กับกระบวนการ แปลง D-Sub ---> DVI แล้วต่อจากนั้นไปดูข้อ 2 แต่สัญาณที่ได้จะ ได้คุณถาพตาม ข้อ 1)
                            4. HDMI ---> สายสัญญาณ ---> จอ อันนี้ไม่เคยใช้ ( คุณภาพน่าจะไม่ต่างจาก ข้อ 2 เพราะเป็นดิจิตอลเหมือนกัน แต่ HDMI สามารถส่งข้อมูลเสียงมากับสายได้เลย)
                            Originally posted by Nash66 View Post
                            คือ
                            1 D-sub มันเป็นอนาล้อก ใช่มั้ยครับ ดังนั้นคุณภาพก็อาจจะมีคลื่นรบกวนบ้าง กระแสไฟความถี่ต่างๆรบกวนบ้าง เวลาต่อเข้าจอ D-sub
                            2 DVI เป็นดิจิตอล ใช่มั้ยครับ เพราะฉะนั้น มันก็น่าจะไม่มีความผิดพลาดในการแสดงผลจากต้นทางที่ส่งมา คือส่งยังไงออกยังงั้นเพราะเป็นดิจิตอล ถอดรหัสสีได้ถูกต้องหมด
                            3 ส่วน ถ้าแปลงจาก DVI- D-sub มันก็จะไปออกปลายทางเป็นอานาล้อคคือ ได้ผลตามข้อ 1
                            4 ส่วน แปลงจาก D-sub ไป DVI นี่มันผมยังไม่เคยลอง แต่ที่จขกทพูดมามั้น
                            น่าจะได้แค่อนาล้อคเท่าd-subเท่านั้นแหละ ไม่น่าจะกลับเป็นดิจิตอลได้โดยใช้แค่หัวแปลงหรอก แล้วจะแปลงทำไมก็ไม่รู้เพราะส่วนใหญ่ ปลายทางรับสัญญาญ น่าจะรับ D-sub และDVI ได้อยู่แ้ล้ว สรุปคือส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นข้อ 3 มากกว่า
                            สุดท้าย หัว DVI มีเยอะหลายประเภท DVI-D " DVI-A" DVI-I" ตามรูปเลยจ้า
                            # DVI-D (digital only)ดิจิตอลถูกแล้ว
                            # DVI-A (analog only)ดิจิตอลแต่เป็นอานาล้อคนี่มันจะทำมาทำไม ก็ใช้ D-subสิฟะ
                            # DVI-I (integrated, digital & analog)ดิจิก็ได้อนาล้อคก็ดี อยู่รวมกัน

รูปจาก http://dsnimg.dell.com เดียวโดนลบ
                            ได้ความรู้เพิ่มเติมมากจริงๆ ขอบคุณครับ
                            อย่างไรก็ดี คุณ NASH66 อุตส่าห์อธิบายอย่างละเอียดเกี่ยวกับ DVI , D-SUB
                            รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนของ HDMI ด้วยได้มั๊ยครับ
                            ว่าคุณภาพของภาพ มันดีกว่า DVI มากมายหรือไม่ครับ
                            เพราะเดี๋ยวนี้ มีแต่คนพูดว่า จะซื้อ LCD ต้องเป็นแบบ FULL HD บ้างล่ะ มีช่องต่อ HDMI บ้างล่ะ
                            ทำให้ผมรู้สึกว่า LCD ที่มีแค่ DVI กลายเป็นจอที่ด้อยกว่าจอที่มี HDMI อย่างมาก

Comment

ตามท่าน dragon_horse เลยครับ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ เป็นความรู้ที่ดียิ่งเลยทีเดียว ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                              X