Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้เครื่องแบร์โบน บ้าง ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้เครื่องแบร์โบน บ้าง ?

ผมใช้เครื่องแบร์โบนยี่ห้อ Shuttle รุ่น SD36G5

ติดตั้ง CPU.> PD930 RAM.> 1Gb Harddisk > 250Gb ลง windows media center 2005

อุณหภูมิ :
    cpu > 56-70
    System > 38-42
    Board > 48-55

โปรแกรมวัดอุณหภูมิคือ XPC Tools

ของท่านอื่นเป็นอย่างไรบ้าง ผมว่ามันร้อนผิดเพื่อนๆที่เค้าใช้เคสทั่วไป มากเลย

Shuttle XPC SN45G Barton 2500@3200 + Asus V9999GT 256 BIT + Rox Dynet 512*2 + Baracuda 160 GB + XP2006 V.7
    CPU 51-54
    System 52
    VGA Idle 51 Full 60

Comment

Pd 930 ไม่เปิดแอร์ไม่น่าจะเกิน 60นะ

Comment

ของท่าน amed เป็นรุ่น AMD ซึ่งคนขายเค้าบอกว่าเย็นกว่าIntelผมใช้ในห้องไม่เปิดแอร์ก็คิดว่าไม่น่าเกิน 60 แต่งัยไปโน้น เปิดมาก็ 58 และถ้ารันcpuไปประมาณ 90% อูณหภูมิปาไป 73 Speedพัดลมที่ ICE ของ CPUนั่นแหละ ผมตั้งmin 120 ก็ประมาณ 1800 rpm.( เข้าไปดูอุณหภูมิที่bios ก็ใกล้เคียงกัน )ไม่รู้ว่าของท่าน amed ใช้โปรแกรมวัดอุณหภูมิอะไรครับ ส่วนตัวXPC Toolsนี้ผมได้มาจากเวป shuttle

เอ้อไม่ทราบว่าใส่ GPU ของASUS ต้วนี้ต้องทำอะไรกับ housing หรือเพิ่มกำลัง PSU หรือเปล่าครับ ผมยังไม่แน่ใจว่าจะลงตัวไหนกลัวไฟไม่พอ
        Last edited by inquirer; 18 Sep 2006, 10:10:43.

Comment

CPU check จาก bios ก็ใกล้เคียงกับ Speedfan ที่ใช้นะครับ ส่วน GPU ใช้ ATItool วัด ของผมใช้ XPC tool ไม่ได้ครับ Board ไม่ Support

ใช้ non air แต่เปล่าเปลือยครับ ไม่ได้ปิดฝาครอบเพราะยังไม่ได้เอาไปเจาะ เวลาครอบการ์ดจอหายใจไม่ออกเลยต้องเปิดไว้ supply ที่ใช้ก็ของเดิม 200 watt Enhance ไม่เห็นมีอะไรใช้ได้ปรกติดี clock ขึ้นไปเป็น Ultra ก็ปรกติ (350/1000) --> ultra 410/1100
          Last edited by amed; 18 Sep 2006, 15:13:44.

Comment

หน้าตาครับ

Comment

ของท่าน amed มีพัดลมตัวบนด้วยแฮะ เกี่ยวกับฝาครอบผมยังไม่รู้จะหาวิธีเจาะอย่างไร ให้ร้านที่เค้ามีเครืองเจาะรู มีไหมหนอ ผมเคยใช้มันสมัยยังเรียนเค้ามีในห้องปฎิบัติการ เจาะได้ง่ายมากเป็นแบบหัวกดเป็นวงๆ

ผมเคยลง speed fan มันตีกับ xpc tool รวนเลย ตกลงของท่านเปิดฝาตลอดเลยนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังจะทาซิลิโคนใหม่ ไม่ทราบว่าใช้ของอะไรดี แบบว่ามันร้อนผิดปรกติผิดเพื่อนเลย โทรไปถามที่ร้านเค้าว่าปรกติ ขนาดผมบอกว่าเปิดปุบ 58 เลย ปรกติยังไงงงเหมือนกัน ขนาด CPU รุ่นเก่าอย่างP4 2.4 ที่ทดสอบในเวปนี้ หลายๆModel ยังไม่เป็นแบบนี้เลย

Comment

พัดลมตัวบนใส่เองครับ มันเหลืออยู่ไม่อยากวางไว้เฉยๆ ส่วนที่จะเจาะเป็็้นการเจาะข้างซ้าย ให้เป็นสีเหลี่ยมใหญ่เลย การ์ดจะได้ไม่ร้อน ตอนนี้ใช้งานก็เปิดฝาตลอด ก็เย็นดี ถ้าร้อนมากแ ก็ลองเปิดฝาก็ได้ช่วยได้เยอะเหมือนกันนะครับ

Comment

ตัวอย่างที่จะเจาะ

Comment

อยากทำแบบนี้

Comment

แรงๆ

Comment

โฮะๆ ถ้าเจาะได้ขนาดนั้นสุดยอดเลย นี่ผมลองรื้อ CPU ออกมาแล้วกะว่าจะเอาซิลิโคนที่แถมมาใส่สักหน่อย อ้าวแห้ง เหนียวเลย เอ้อ ไว้ไปหาซื้อของดีๆมาแล้วค่อยทำอีกที จะได้รู้สักทีมันเป็นงัย

งามๆทั้งนั้นนะครับ ของไทยเราไม่ค่อยมีใครใช้แบนโบนเลย รวมทั้ง Windows Media Center 2005 ด้วย

Comment

สวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ อยากลองได้MOD ดุบ้างอิ

Comment

มาแจ้งความคืบหน้าเรื่องความร้อน วันนี้ผมแวะไปซื้อ Arctic Silver 5 มาลองแล้ว ผลคือ

CPU Temp ลงไปอย่างมาก คือ 51-63 อันนี้ผลทดสอบรันโดย Burn in test ทำให้ CPU รันที่>>80% up

ผมหยดซิลิโคนลงบน CPU เป็นก้อนเล็กๆและขยับวนซ้่าย-ขวา

ค่อยยังชั่วหน่อย เอ้อ.... สบายใจ
                            Last edited by inquirer; 19 Sep 2006, 18:31:15.

Comment

ยินดีด้วยครับ ที่แก้ได้ ถ้าเอา Arctic silver 5 มาใช้กับของผมคงจะเย็นสุดๆแน่ๆเลย ท่าน inguirer ขอชมเครื่องท่านหน่อยสิ คงเป็นสีดำใช่ไหม แล้วใช้ VGA อะไรอยู่หรือ ผมว่า Shuttle XPC ต้องใช้คู่กับ LCD นะครับ ถึงจะเท่สุดๆ

Comment

Working...
                              X