Announcement

Collapse
No announcement yet.

eacan a-200 + x-fi music 5.1 ไม่ออกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• eacan a-200 + x-fi music 5.1 ไม่ออกครับ

พอดีเพิ่งถอย creative x-fi extreammusic มาอะครับ แต่พอต่อกับ eacan a-200 เสียง 5.1 ไม่ออกอะครับออกแต่ 2.1 ไม่ทราบว่าต้อง set ยังไงครับ แนะนำทีครับ อยากให้แนะนำตั้งแต่ลง driver เลยครับ ใช้ win 7 64 bit ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ws7?highlight=

http://www.overclockzone.com/forums/...8-CLAB-X/page2

Comment

ถ้าไม่ใช้ กับ ไดรเวอร์
      ก็ลองไปกดดูที่ตู้ซัฟดุครับ รู้สึกจะปุ่มบนสุด มันจะออกเป็น 5.1 ให้ครับ

Comment

ลองปรับเป็น 5.1 ดูแล้วครับ ไฟมันจะขึ้นสีส้ม แต่เสียงไม่ออกเลยครับ

Comment

ท่านปรับอะไร แบบไหนมั่งอะครับ ลองอธิบายให้เพื่อนๆฟังหน่อยนะครับ ใช้ win อะไร ปรับค่าต่างๆแบบไหน จะได้พอ diag อาการได้ถูกครับ ^^

Comment

ต้องถามก่อนเลยว่าสายที่ใช้ต่อจากลำโพงไป sound card ใช้สายแบบไหนครับ ใช้ 3 สายใช่ไหมครับ

Comment

5.1 มันไฟสีเหลืองนะครับ

Comment

ของผมมันเป็นสีส้มอะครับ พอปรับเป็นไฟสีส้มเสียงไม่ออกอะครับ
                แต่ถ้าเป็นไฟสีเขียวเสียงจะออก แต่ออกแค่ลำโพง front นอกนั้นไม่ออกอะครับ

Comment

Originally posted by jaynak View Post
                  ของผมมันเป็นสีส้มอะครับ พอปรับเป็นไฟสีส้มเสียงไม่ออกอะครับ
                  แต่ถ้าเป็นไฟสีเขียวเสียงจะออก แต่ออกแค่ลำโพง front นอกนั้นไม่ออกอะครับ
                  A200 ออก 5.1 เป็นสีเขียวนะครับ สีแดงเป็น2.1 สีส้มเป็น2.1-5.1
                  ดังนั้น เปิดสีเขียว ถูกแล้ว ลองดูว่าเสียงที่ท่านฟังมันเป็น5.1รึเปล่า(เพลงต่างๆเป็น2.1นะ)
                  เสียบสายถูกรึเปล่า
                  ไดรเวอร์ใช้งานได้โอเค100%รึยัง ลองเช็คดูใน control panel มันจะมีไล่เสียงลำโพงทีละตัวให้

Comment

ลอง test sound ดู มันออกแค่ front อะครับ ของ rear มันก็มาออกที่ front
                    ผมใช้ windows 64 bit driver ลงตัว New XFI_Support_Pack ครับ

Comment

ลองเช็คตามนี้ดูด้วยนะเผื่อต่อสายไม่ครบ คุ้นๆว่าเคยเป็นเหมือนกัน
                      สาย 2rca to 1minijack ถ้าจะให้ออกครบทุกฟังชั่น (2.1,5.1,2.1-5.1) ต้องมี 4 เส้นนะครับ
                      ช่อง ที่เสียบ soundcard ที่จะให้ออก สเตอร์ กับ ฟ้อนท์ ซ้ายขวา ต้อง หาสายแยก 1mini to 2 mini ด้วยนะ
                      - ที่ด้านท้ายตู้ ซับ จะเห็นว่า มีช่องให้เสียบ rca อยู่ 4 ชุด (สเตอร์/ซ้ายขวา/ซับกับกลาง/หลังซ้ายขวา)
                      - อันนี้สำคัญ คือ minijack ต้องเสียบให้ถูกที่ซาวน์การ์ด ตามนี้
                      * นับจากขวามาซ้าย เว้นไว้รูหนึ่งคือรูเสียบไมล์ ให้เสียบ สาย 1mini : 2 mini เพื่อ เสียบ เสตอร์ กับ ฟ้อนท์ ซ้ายขวา
                      * ช่องถัดมา รูที่สาม เสียบสาย ซับกับกลาง
                      * ช่องถัดมาสุดท้ายเสียบ เสียบ หลังซ้ายขาว
                      - ลองซาวน์เทสชาแนล 5.1 ดูว่าถูกต้องไม๊ ถ้ากดซ้ายแล้วออกขวา ก็ให้ไปสลับที่ rcaซ้ายขวา ที่ท้ายซ้บ
                      ถ้ากด กลาง กับ ซับ แล้วเสียงเบา ก็ไปสลับ rca ที่ท้ายซับ
                      หลังซ้ายขวา ก็เช็คเหมือนกัน
                      ตามนี้ครับ งงป๊ะ

Comment

งงครับ มีรูปประกอบป่าวครับ

Comment

ลองดูครับ
                          Attached Files
                          Last edited by morgan; 13 Sep 2010, 15:32:16.

Comment

ถ้าทำตามท่าน morgan ว่า มันจะเป็นยังไงหรอครับ
                            เสียงหน้าจากคอม จะไปทั้ง front และ 2.1 ทีนี้ มันมีอะไรดียังไงหรอครับหรือว่าปรับไฟไปที่2.1ได้ เผื่อจะลองมั่ง^^
                            ตอนนี้ผมเสียบ 3 สาย เสียงออกแค่ตอนปรับไฟเขียว5.1เท่านั้น(เพราะรู2.1ไม่ได้เสียบ)

Comment

Comment

Working...
                              X