Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเลือกหูฟังแบบปิดสำหรับตัดต่อหนังใน MBP หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเลือกหูฟังแบบปิดสำหรับตัดต่อหนังใน MBP หน่อยครับ

ผมใช้ MBP เพื่อตัดต่อหนังครับ กำลังมองหาหูฟังแบบปิดที่จะมาใช้กับเครื่อง

แล้วก็เอาไว้ดูหนัง ฟังเพลงเล่นๆ ด้วยอ่ะครับ หลักๆ ที่ต้องการก็ไม่มีไรมากครับ

สำหรับเพลงที่จะฟังก็เพลง Pop ทั่วไปครับ ไม่ได้ฟังเพลงหนักๆ แล้วก็ที่เหมาะสำหรับการตัดต่อหนังด้วยครับ

ที่ผมเล็งๆ ไว้ก็มีตามภาพครับ ดูจากดีไซน์แล้วก็รีวิวเล็กน้อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้

SONY MDR-V7506

Sony MDR-XB700

AKG K-450

Sennheiser HD-448

Sony MDR-V900HD

เท่าที่เจอและชอบมีเท่านี้ครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

หรือว่าแนะนำรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นที่ราคาประมาณ +- 4000 ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by mahtuanunG; 12 Sep 2010, 21:14:22. Reason: เพิ่มรุ่น

ให้ความเห็นเรื่อง xb700 ของsonyครับ ไม่เหมาะกับตัดหนังเลย เพราะว่าเสียง กลางออกได้ดีแต่ไม่ชัดเจนถึงกับเหมาะเอาไปตัดครับ เหมาะกับดูหนังฟังเพลงแทบจะทุกประเภท และชอบ bass มากกว่าครับ

แต่ถามว่าเอาไปตัดได้ไหม ก็ได้นะครับ อยู่ในระดับเรียกว่าดีเลยทีเดียวครับ แต่เรื่องพกพาอาจไม่สะดวกมากเท่าไหร่ครับ เพราะพับเก็บไม่ได้เลย แต่วัสดุถือว่าแข็งแรงทนทางยกเว้นสายที่ดูเหมือนจะบอบบาง(ความคิดเห็นส่วนตัว)

ปล.ทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ ^^

Comment

Beyer Dynamic DT770 Pro

Comment

ขออภัยครับลืมดูงบ

Comment

ขอบคุณคุณ 44663 และคุณ fenderfree มากๆ ครับ

ว่าแต่ว่า Beyer นี่ราคาเท่าไหร่ครับ

มีน้องแนะนำมาเหมือนกันแต่รู้สึกว่าหลักหมื่นรึป่าวครับ

Comment

ไม่ถึงหรอกครับ ในเว็บเห็นขายอยู่ แปดพันกว่าบาท ซื่อบ้านหม้อน่าจะถูกกว่า

Comment

มีคำแนะนำอื่นๆ อีกมั้ยครับ เลือกเองไม่ถูกเลยครับ อิอิ

Comment

Shure SRH440

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

แต่ละตัวเบสนี่ตูมตามมั่กๆ ถ้าไปตัดต่อหนังคงไม่เท่าไหร่แต่ถ้าไปมิกซ์ซาวด์ไม่ดีแน่ ครับ

Comment

Originally posted by tanakaro View Post
                      แต่ละตัวเบสนี่ตูมตามมั่กๆ ถ้าไปตัดต่อหนังคงไม่เท่าไหร่แต่ถ้าไปมิกซ์ซาวด์ไม่ดีแน่ ครับ
                      ใช่ครับ เคยใช้ sony ในรูปนี้สองตัว มันฟังเพลงเพราะมากๆแต่เบสมันจะพุ่งๆเสียงกลางทุ้มฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง
                      ปัจจุบันขายทิ้งไปหมดละ แต่ผมชอบ MDR-V900HD มันใส่สบาย พับเก็บง่าย สายก็ดี งานก็เนี้ยบ สวยถูกใจอีก เสียอย่างเดียว มัน คัลเลอร์ซะจนฟังไม่เป็นธรรมชาติ หรือเสียงมันแหวกแนวตัวอื่นๆก็ไม่รู้ ^^

Comment

AKG กับ Shure จะไม่เหมาะกับงานตัดต่อครับ เพราะเสียงที่ได้จะปรุงเเต่งให้กวานเเละนุ่มขึ้น ไม่ใช่ไม่ดีครับ เเต่มันเอาไว้ฟังเพลงไม่เหมาะกับงานน้ะ

ผมเชียนะครับ คือ Sennheiser ครับ ไม่เเน่ใจว่า HD500 หรือ HD555 ราคาเท่าไหร่ ลองดูสองตัวนี้ครับ

Comment

Shure นี่ไม่เหมาะก็คงไม่มีอะไรเหมาะแล้วมั้ง flat ที่สุดในสามโลกแล้ว 555+

กระนั้น refference ทั้งหลายที่อาจพอใช้ได้อย่างของ Senn. ก็ยัง Color มากๆเมื่อเทียบกับ Shure ยิ่ง HD555 ยิ่งไปกันใหญ่ dark และ surround เอาไว้ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมอ่ะได้ แต่จะเหมาะกับงานตัดต่อหรือ และจขกท.ต้องการแบบปิดจร้าที่ยกมามัน open งิ อิอิ

Comment

ถ้าถามความห็นผม ผมก็ว่า shure flat ที่สุดละ งานที่ใช้ในสตู(โฮมสตู) นิยมใช้หูฟังแบบเปิดครับ เบสจะเป็นธรรมชาติกว่า
                            แบบปิดเบสจะอู้ๆ แต่ที่จำเป็นต้องใช้ก็พวกงานภาคสนาม เพราะไงก็ดีกว่าได้เสียงรบกวน ลองถามท่านที่เป็น sound engineer ดูครับ

Comment

studio นิยมใช่ Shure Denon Sennheiser อีกยี่ห้อ Technica (ไม่ค่อยเห็น)

Comment

Working...
                              X