Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเล่น AVR ต้องใช้ soundcard มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเล่น AVR ต้องใช้ soundcard มั้ยครับ

ตามหัวกระทู้เลยครับ

ต้องใช้ครับ ถ้าต่อคอมนะ ไม่งั้นไม่มีเสียง

Comment

ขอบคุณครับ
      แล้วมีผลต่อเสียงมั้ยครับ หมายถึงถ้า sound card ต่างราคากัน แล้วควรเลือกตัวต่ำสุดเป็นตัวไหนครับ ที่จะเล่นคู่ AVR ต่อแบบ 2.1

Comment

ไม่จำเป็นต้องใช้ soundcard ถ้า onbord มี COAX/OPTICAL ครับผม

Comment

Originally posted by bears View Post
          ไม่จำเป็นต้องใช้ soundcard ถ้า onbord มี COAX/OPTICAL ครับผม
          ผมก็คิดเช่นนั้น แต่ถ้า ซิสเต็มคุณแพงมาก ก็เลือก sound card แพงๆไปเลย ^^
          ปล. onbord นี่หมายถึง "sound card" onbord ใช่มั้ยครับ
          Last edited by fenderfree; 18 Sep 2010, 00:27:07.

Comment

Originally posted by bears View Post
            ถูกต้อง

มันไม่ไช่เรื่องจำเป็น แต่เป็นแค่การเติมเต็ม

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
              ผมก็คิดเช่นนั้น แต่ถ้า ซิสเต็มคุณแพงมาก ก็เลือก sound card แพงๆไปเลย ^^
              ปล. onbord นี่หมายถึง "sound card" onbord ใช่มั้ยครับ
              ถ้าในความคิดผมนะ จะเอาเงินไปชื้อsound card แพง ไปอัพพวกสายดีกว่าไหม เพราะยังไง ผมก็ไม่ได้ให้มันถอดระหัสบนsound cardอยู่ดีครับ
              แล้วอีกอย่า system ผมก็ไม่มีไรมากแค่ M/B EP45-UD3R + HT-S5105 ผมจึงไม่เน้นเรื่องนั้น แต่ถ้า เจ้าของกระทู้ เล่นระดับเทพก็มีไว้ไม่เสียหาย

Comment

ถ้าจะให้เมนบอร์ดส่งสัญญาณdigital แบบ5.1ได้ ต้องใช้ตัวส่ง[soundcard]ที่มีคุณสมบัติ DTS interactive ด้วยครับ
                google ช่วยได้
                แต่ถ้าฟังเพลง 2แชนเนล ก็ ออนบอร์ดลุยไปเลย

Comment

Sound Card จะเป็นตัวส่งสัญญาน digital ไปให้ avr ถอดอะครับ ถ้า onboard มี Coax หรือ optical ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ Sound Card ครับ
                  หรือจะส่งเสียงผ่าน HDMI สำหรับการ์ดจอบางรุ่นก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
                    ถ้าจะให้เมนบอร์ดส่งสัญญาณdigital แบบ5.1ได้ ต้องใช้ตัวส่ง[soundcard]ที่มีคุณสมบัติ DTS interactive ด้วยครับ
                    google ช่วยได้
                    แต่ถ้าฟังเพลง 2แชนเนล ก็ ออนบอร์ดลุยไปเลย
                    เมนบอร์ดก็สามารถส่งสัญญา แบบ Dolby DTS ได้อยู่แล้วครับ ถ้าฟังเพลงมันก็ เป็น PCM

Comment

สรุปมันเป็นแค่ทางผ่านของสัญญานอะครับ มายังไงไปยังงั้น จะใช้ Card แยกหรือ Onboard ก็ตามเสียงดีไม่ดีอยู่ที่ AVR ครับ

Comment

Comment

หมายถึงไอ้รูเล็กๆ ใกล้ port serial นี้ใช้มั้ยครับ

พอดีผมมี sb0400 7.1 อยู่เสียดายมันถ้าไม่ได้ใช้อ่ะ ช่วยแนะนำ AVR ราคาไม่เกิน 20000 พร้อมลำโพง 2.1 ให้ทีครับ พอดีสิ้นเดือนได้ตังค์ แต่ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหน(อยู่ขอนแก่นน่ะคับ) พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ติดตามอ่านห้องนี้มานานพยายามจับจุดไม่ค่อยจะได้น่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาเข้ามาตอบครับ

Comment

วงสีแดงอะครับ COAX

Comment

ส่งสัญญานไปไห้ AVR ถอด

ออนบอร์ด กับ ซาวด์ตัวล่ะหมื่น ไม่ต่างกัน

Comment

Working...
                              X