Announcement

Collapse
No announcement yet.

## แกะซองลองฟัง : สาย Pure Silver 99.99% ของนายห้าง Tiger ##

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ## แกะซองลองฟัง : สาย Pure Silver 99.99% ของนายห้าง Tiger ##

ก่อนอื่นเลยนะครับ ขอโทษคุณ เสือ อย่างแรงมาก ๆ เลย
    แกกรุณาส่งมาให้ผมลองฟัง ลองดู
    ผมดองของไว้สองอาทิตย์ ไม่ส่งต่อคนอื่น ไม่ได้ตอบพีเอ็มด้วย
    ป่านนี้ ชื่อผมไปโผล่กระทู้ Most Want หรือ ถูกแจ้งความไปแล้วหรือเปล่าหว่า (ฮา....)
    ------------------------------------------------------------------------------------------

สาย Pure Silver 99.99% จากคุณ Tiger X-Fi
    นายห้างเขาทำสายเองเป็นที่สำเร็จเมื่อไหร่ ไม่ได้ตามข่าวเลย
    ไม่ได้เข้ากระทู้หลายอาทิตย์ รับพัสดุแล้ว ถึงตามมาอ่าน
    แล้วพาลตื่นตาไม่ใช่น้อยครับ

1.สายเส้นนี้ แกรีดเงินเป็นเส้น ลงมือทำด้วยตัวเอง มีคอนเซปท์ของตัวเอง
    มีตัวเลขค่าการนำไฟฟ้าของเงิน ที่ดีสุด ในบรรดา ตะกั่ว ทองแดง เงิน
    เป็นแรงบันดาลใจในการลงมือผลิตสายสัญญาณ
    (คุณ TRORUWA แอบกระซิบ ว่าคุณเสือ เป็นช่างฝีมือทางโลหะด้วย WOW)

2.มูลค่าของสาย ตั้งราคาเกือบสองพัน
    เพื่อน ๆ Overclockzone ช่างทำอะไรยั่วศีลข้อสองกันจริ๊ง
    ส่งสายแพง ๆ มาให้ผม เดี๋ยวก็โดนแฮปซะหรอก
    (โดยมีแรงบันดาลใจว่า ผมอยู่กำแพงเพชร คุณตามมายาก) ฮิ ๆ...

Attached Files

สายหุ้มหนังงูแบบผ้าสีแดงครับ ทึบไม่โปร่ง
    มีท่อหดสีแดง ตัวหนังสือบนท่อหด ใช้บอกทิศของสายเช่นเดิม

สายที่ผมได้ เข้าหัวปลอกเงินครับ
    (ถ่ายรูปแล้วสวยน้อยกว่าหัวดำ ในกระทู้ขายสายเส้นนี้)
    แต่เมื่อเสียบเข้ากับเครื่องเสียง (AVR) มันก็สีกลืนกับตัวถังดีครับ
    อย่างไรก็ตาม ผมชอบสีดำมากกว่า

หัวปลอกเงินเป็นแบบ หมุนถอยเพื่อคลายความแน่น
    และหมุนเข้าเพื่อล๊อคสายเข้ากับตัวเครื่องครับ

Comment

รออ่านต่ออยู่

Comment

ตามความเข้าใจของผม (แปลว่าอาจคิดผิดนะครับ)

ตัวนำเงินที่แกผลิตเอง คือแกนกลาง ที่เห็นครับ
        แกนเป็นเส้นเงินตัน ผิวเงาสะอาด ขนาดใหญ่เต็มบ้อง

(คาดว่า) เป็นการเสียบแกนกลาง แทนที่แกนทองแดงของสายสำเร็จ
        หมายความว่า เส้นลวดเงินถัก ขั้วชั้นนอกของสาย เป็นการตีเกลียวมาจากโรงงาน
        (ถูกต้องไหมครับ)

กระทู้ขายสายเส้นนี้ ใช้ข้อความชัดเจน จงใจเข้าหัวสด ไม่ใช้ตะกั่ว
        เข้าใจว่าไม่ต้องการให้ ค่าการนำไฟฟ้าของตะกั่ว มาลดทอน

Comment

ครับผม...ใช้ลวดเงินแทนทองแดงเส้นกลาง(ตัวนำสัญญาณ) ที่เหลือเป็นของโรงงานครับ
          เห็นว่ายุ่งอยู่...ผมคิดว่าคงติดงานน่ะครับ...ไม่ได้คิดอะไรมากครับ
          Last edited by tiger X-fi; 17 Sep 2010, 23:26:20.

Comment

ความเห็นทางเสียง

ย้ำอีกครั้ง ว่าทักษะการฟังของผม อยู่ในระดับเบื้องต้น ล่าง มั่วเยอะครับ
            และสายเส้นนี้ เป็นสาย COAX ซึ่งอุปกรณ์ผม ที่จะฟังมันได้
            คือ AVR ของชุดดูหนัง (เรียกว่า HT in the box ซะดีกว่า)
            ลำโพงปลายทางเป็น Satellite สำทับความรากหญ้าของอุปกรณ์ยิ่งขึ้นไปอีก

1.สายใช้ระยะเวลาการเซทตัว ย้ำว่าเซทตัว ไม่ใช่แค่เบิร์นอินนะครับ
            คือ ห้านาที สิบนาทีแรก ของการฟัง เสียงจะเพี้ยน ๆ หอน ๆ
            อย่างเสียง คนร้องประสานแบบสุดเสียงสองคน (ถ้าตั้งใจจับผิดจะมีเสียงแตก ๆ ติดมาด้วย)
            หรือเสียงสีไวโอลินก็สังเกตง่าย
            ถือเอาเสียงแตก ๆ นี่เป็น Indicator ได้ครับ เสียงหายแตก ก็แปลว่าสายพร้อม ตัวนำพร้อมครับ

Comment

รอชม กำลังดูๆสายใหม่พอดี ตอนนี้ใช้สาย ซับที่มันแถมมากับ ht-s5105 แทน Coaxial ที่ น้องหมากัดขาดไป งิงิ

Comment

การขยายตัวของเงินจะสูงมากเมื่อเจอความร้อน...สายจะให้เสียงคงที่ต้องมีการแช่ไฟก่อนใช้ครับ

Comment

2.ทำให้เบสสงบตัวเร็วมาก
                  ชุดดูหนังของผมยี่ห้อ Sony ครับ ขึ้นชื่อเรื่องขวานผ่าซากทางเสียงเบส
                  นึกจะดังก็ดัง เปิดดังหน่อยเดียวครางนาน ของในห้องกระพือครับ
                  (ฟังเผิน ๆ เหมือนน่าชื่นชม) หากแต่มันเปี่ยมพลังไม่ถูกกาละเทศะในหลายฉาก
                  หลายบางตอนของหนัง อย่างเสียงคอปเตอร์ลงจอด หรือเปลวไฟระเบิดเนี่ย

หรือเอามาฟังเพลง เสียงสายกีตาร์ หรือดีดเบส/เชลโล่ ถึงขั้นฟังไม่ได้หละครับ
                  ไม่ใช่เสียงมันเยอะจนล้นนะครับ มันครางนาน ปัญหามันอยู่ที่ Timing

สายเส้นนี้ช่วยเรื่องนี้ชัดเจนมาก
                  เข้าใจว่าตัวนำที่เป็นเงิน คงทำให้ Timing หรือรูปคลื่นดิจิตอลเดินทางสมบูรณ์ขึ้นครับ

Comment

3.เสียงแหลม ดังน้อยลง
                    ขอเหมารวม ว่าเสียงแหลมโดยรวมนะครับ
                    System ผมอาจศักยภาพไม่ถึง เลยแยกแยะปลายแหลมประกาย ออกจากเสียงเครื่องเคาะแข็ง ๆ ไม่ออก

ผลที่ฟังออกคือ เสียงแหลมดังลดลงครับ บาลานซ์ของเสียงไปทางโทนทุ้มขึ้น
                    เสียงกลาง อมทุ้มกว่าเดิม (ซึ่งกลาง กับกลางทุ้มนี่ดูหนังสนุกขึ้นมาก เดี๋ยวเล่าต่อ)

คิดได้หลายทาง คือ
                    3.1 จริง ๆ มันอาจจะสมบูรณ์ตามบุคลิกสายเสียงที่ดีเลย
                    คือลดเสียงแหลมต้น ๆ แต่ลากประกายปลายแหลมไปได้ไกล
                    ทีนี้ ลำโพง Satellite มันอาจแสดงประกายเสียงแหลมออกมาไม่ได้
                    3.2 บุคลิกของแท่งเงินตัน ทำให้เสียงต่ำเดินทางได้ดีกว่า (แต่นี่มันสัญญาณดิจิตอลนา...)
                    3.3 บุคลิกมันอาจไม่เก่งทางแหลมจริง ๆ ก็ได้ เพราะถึงประกายเสียงไม่ออก
                    แต่ก็น่าจะฉายแววระยิบระยับออกมาบ้าง

เสียงแหลม ที่ออกมาน้อยลง ไม่ถึงขั้นอัตคัตนะครับ
                    กระจกแตก หรือ เสียงคลิกปืนยังได้ยินสมบูรณ์อยู่
                    เสียงแบบยกกองทัพ Lord Of the Ring ก็ยังเปรี้ยง ๆ อยู่
                    เสียงนกร้อง จิ๊บ ๆ บางฉากแหละ ที่จะเปลี่ยนไป มันค่อยลงเยอะ

Comment

4.กลาง กับกลางต่ำ ดีขึ้นมาก
                      เสียงกลาง ดีครับ เรื่องที่พูดเยอะ ๆ อย่าง CSI หรือ House
                      ฟังพยางค์อังกฤษชัดขึ้น (อย่างกับเพิ่งไปติวโทเฟ่ลมาเลย)
                      เสียงคนพูดฟังง่ายขึ้น จะอมทุ้มกว่าเดิมนะครับ

เสียงกลางต่ำ อันนี้ดีขึ้นมาก
                      ชุดของผมอาจขาดแคลนเสียงย่านนี้อยู่ พอไม่ขาดย่านนี้แล้ว
                      อะไร ๆ ดีขึ้นเยอะเลย เสียง Effect ทุกอย่าง สมบูรณ์ขึ้นมาก
                      เสียงยิงปืน เสียงเร่งเครื่องแบบเรื่อง Ronin ดูสนุกขึ้นเยอะ
                      ลบจุดอ่อนของลำโพง Satellite ที่ไม่ฟูลเรนจ์ได้มากครับ

ถือเป็นบุคลิกที่เก่งของสายเส้นนี้เลยนะครับ
                      เสียงกลาง เสียงคนพูดสนทนา เต็มขึ้นดีขึ้น
                      เสียงย่านกลางต่ำ เป็นเรื่องเก่งของสายเส้นนี้ครับ
                      มันทำให้ฉากไหน ๆ ก็ฟังดีขึ้น แบบไม่ต้องเปิดดัง

เอามาฟังเพลง ก็ให้ผลตรงกันครับ เสียงคนร้องชัด
                      เสียงกีตาร์ก็จะทุ้มถูกใจดี ลดความไม่ต่อเนื่องของเสียงกลางต่ำกับเบสไปได้เยอะครับ

Comment

เรื่องเสียงแหลม อาจเป็นบุคลิกของแท่งเงินตัน(แต่นี่มันสัญญาณดิจิตอลนี่นา...)คงต้องได้แต่ทดลองทำน่ะครับ
                        เดี๋ยวจะลองทำเป็นเส้นเล็ก2 เส้นหรือ3เส้นตีเกลียวดูครับ...อาจจะดีขึ้นเส้นเล็กได้มาทำ มินิ 3.5 ด้วย 555+
                        แนวทางพัฒนาต่อไป

Comment

สรุปส่งท้าย

เรื่องความคุ้มค่า คุ้มราคา อาจไม่ใช่จุดเด่น เพราะมันพันปลาย ๆ เลยครับ
                          เป้าหมายการขาย จะไม่เหมือนสายถัก ราคาโคตรคุ้มแล้วครับ
                          ของเกือบสองพัน ต้องเป็นคนชอบมัน ถูกใจ เห็นคุณค่ามัน ตัวจริงแล้วหละ
                          ผมเองก็เปรีัยบเทียบกับยี่ห้อเมืองนอกไม่ได้ เพราะไม่มีสาย COAX ดี ๆ เลยครับ

แถมเชื่อว่าคุณเสือเอง ก็ไม่ได้หยุดแ่ค่นี้หรอก
                          และผมไม่เชื่อเลย ว่าแกพอใจแล้ว หรือจะหยุดเดินทางพัฒนาเคเบิลเงินล้วน

เรื่องน่าชื่นชมคือ การวางไอเดียและความลงมือครับ
                          นี่คุณลงมือผลิตสาย ตามไอเดียคอนเซปต์ตัวเองเลยนะ (และำผลิตสำเร็จด้วย)
                          ทฤษฎีจะตรงเป้า หรือเฉียดเป้าก็ช่างเหอะครับ อย่างน้อยก็ให้กำเนิดมันสำเร็จแล้วหละครับ

Comment

ตัวสายเป็นแบบไหนหรอครับ อยากเห็นสายที่อยู่ใต้หนังงู

Comment

ภายในครับ (เอามาจากกระทู้ขายสายเส้นนี้)
                              โปรดอย่าเข้าใจผิด ว่าผมไปรื้อสายของเขาเด้อ...

Comment

Working...
                              X