Announcement

Collapse
No announcement yet.

การต่อลำโพง 6 ตัว ออกจาก sound on board

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การต่อลำโพง 6 ตัว ออกจาก sound on board

คือที่ทำงานแบ่งเป็น 3 ชั้นครับ
    มีความคิดว่าอยากต่อลำโพงออกจากเครื่องที่เคาเตอร์ไว้ประกาศต่างๆในที่ทำงาน
    อยากต่อลำโพงออกไปชั้นละ 2 ตัว รวมเป็น 6 ตัว
    ไม่ทราบว่าจะมีขั้นตอนการทำยังงัยบ้างครับ และต้องใช้อุปกรณ์อะรัยบ้าง
    โดยมี sound card onboard บน pc เป็น output (เนื่องจากงบมีน้อยครับ)

ผมขอพูดตรงๆคงไม่ว่ากันนะครับ คืออย่างงี้ พวกเครื่องเสียงกลางแจ้ง/ระบบกระจายเสียงในอาคาร เนี่ยอะนะ ถ้างบน้อย
    พูดได้เลยครับ ว่า เน่าแน่ๆ พาวว์เวอร์แอมป์ สำหรับ ระบบกระจายเสียง ระยะไกล(line 70/100v.) ตัวนึงก็หลายหมื่นละ ลำโพงไม่แพงแต่ต้องใช้หลายตัว และไม่ใช่ลำโพงทั่วไปก็ใช้ได้นะ ต้องเป็น แบบที่มี แมชชิ่งทรานฟอร์เทอร์ อีก ไหนจะ ขาแขวน ค่าติดตั้งอีก ชั้นละสองตัวมันจะเอาอยู่หรอ ต่อให้ใช้ตัว ใหญ่ มันก็ดังเกินสำหรับ คนอยู่ใกล้ลำโพง ส่วนคนอยู่ไกลๆ ก็ฟังไม่รู้เรื่อง
    ถ้าคุณคิดจะเอาเครื่องเสียงบ้านมาใช้ก็ลองดูได้ครับ แต่ผมขอบอกว่าเสียเวลาเปล่าครับ เดียวก็ได้รื้อ เพราะมันไม่สามารถ ตอบสนองการใช้งานจริงได้เลย ล้มเลิกเหอะครับเชื่อผม เหนื่อยเปล่า ด้วยความเคารพครับ ^^

Comment

+1 ครับ มันไม่เหมาะกับ PC

Comment

ใช้ pc เปิดมันไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เราต้อง มี ขยาย ที่ดี ลำโพงที่เหมาะกับ งาน

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
          ใช้ pc เปิดมันไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เราต้อง มี ขยาย ที่ดี ลำโพงที่เหมาะกับ งาน
          +1 ครับ
          ยิ่งถ้าเป็นลำโพงคอมมันออกแบบมาให้ใช้งานในพื้นที่เล็กๆครับ ประมาณ โต๊ะ 1 ตัว ห้องเล็กๆครึ่งห้อง อะไรแบบนั้นครับ

Comment

คือที่ทำงานตั้งใจจะซื้อแอมป์อยู่แล้วครับ แล้วลำโพงก็คือครั้งหนึ่งมีคนมาเดือนสายให้เพื่อจะทำเสียงตามสายนี่แหละครับ แต่ว่าถูกยกเลิกไป แล้วเค้าไม่ได้ถอดลำโพงออกครับ พวกทีมงานของผมเลยอยากจะใช้ประโยชน์จากมัน ขอคำแนะนำอีกทีครับว่า
            ถ้าผมมีแอมป์ แล้วจะต่อออก sound card ธรรมดา จะต้องต่อยังไง การใช้งานจะดีมั้ย

ปล.ผมไม่ต้องการให้เสียงมันทั่วห้องนะครับ แต่ละชั้นจะมีจุดที่ต้องการประมาณ 2 จุดสโคปแต่ตรงนั้นครับ แล้วก็วันนึงจะเปิดแค่ครั้งเดียว คือเวลาเลิกงาน ขอรบกวนอีกทีครับ

Comment

ใช้ได้ครับสมัยก่อนยังใช้เทปกันได้เลย ขั้นแรกนะครับให้ไปดูว่าลำโพงเป็นแบบไหน ส่วนใหญ่ตามอาคารจะเป็นแบบ
              Line Volt 70/100 ถ้าเป็นแบบนั้นก็ให้ซื้อแอมป์ แบบ Line Volt70/100 ลองไปอ่านสเป็คที่ท้ายลำโพงก่อน
              ถ้าใช่ก็ไปบอกที่ร้าน ว่าเอา แอป์ แบบ line volt เลือก ตัวที่วัตต์ต่ำสุดเลย เพราะส่วนใหญ่จะทำออกมาเพื่อพ่วง
              ลำโพงได้เป็น สิบๆใบอยู่แล้วของคุณใช้แค่ 6 เอง แล้วส่วนใหญ่ก็จะมีฟังชั่นใช้งานเยอะด้วย เช่น แบ่งโซน ต่อไมค์ประกาศ
              ได้เลย ไม่ต้องใช้ มิกซอร์
              ถ้าลำโพงเป็นแบบทั่วๆไป ตรวจสายดูว่าถ้าไม่ยาวมาก (20-30เมตร) ก็ใช้แอป์ทั่วๆไปได้ ดูว่าลำโพงกี่วัตต์ แต่ถ้าต้อง
              ใช้ไมค์ประกาศผมแนะนำให้ซื้อมิกเซอร์ ตัวเล็ก มือสองก็ได้ ราคาประมาณ 2-3000 บาท ถ้าจะให้ดีถ่ายรูปด้านหลังลำโพง
              มาก็ดีนะครับ ผมจะได้แนะนำถูก

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวเรื่องลายละเอียดเพิ่มเติมผมจะมาเพิ่มอีกทีนะครับ ต้องขอเวลาไปสำรวจอย่างที่ท่านๆแนะนำก่อน
                ขอบคุณจริงๆครับ

Comment

Working...
                X