Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายเพิ่มความยาวสายหูฟังนี่เกี่ยวกับคุณภาพของเสียงมากขนาดไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายเพิ่มความยาวสายหูฟังนี่เกี่ยวกับคุณภาพของเสียงมากขนาดไหนครับ

ตามหัวกระทู้เลยครับ สงสัยๆ

ไม่ว่าสายต่อเพิ่มความยาวจะดีแค่ไหน ผลที่เกิดขึ้นด้านการคุณภาพ
    คือลดทอนลงแน่นอน ไม่มีเพิ่มขึ้น เพียงแต่จะมากหรือน้อยเท่านั้น
    ขึ้นอยู่กับวัสดุของสายอธิ ฉนวน ตัวนำ ขั้วต่อ ระยะทาง การยึดเกาะ

ผลด้านความเปลี่ยนแปลงในน้ำเสียงก็จะส่งผลเช่นกันตามสายที่ใช้
    ลองคิดดูเล่นๆครับว่า ทางผู้ผลิตหูฟังเองคำนวนว่าหูฟังแต่ละตัวนั้น
    จะให้เสียงออกมาตามจุดประสงค์ที่ต้องการ สายที่ใช้ติดมากับหูฟัง
    มีส่วนในการกำหนด/จูนเสียงด้วยหรือไม่ แล้วถ้าเกิดความเปลี่ยน
    แปลงกับสายนั้น ผลที่เกิดขึ้นกับเสียงของหูฟังตัวนั้นจะเป็นเช่นไร

สุดท้าย มากหรือน้อย คงต้องดูเป็นแต่ละเส้นแต่ละตัวไปครับ

Comment

มีผลแน่นอนครับ แต่่สำหรับผม ฟังไม่ออก 5555+

Comment

กำ ท่าน fenderfree เห็นบอกฟังไม่ออกหลายทีแหล่ะ

หูบ้านอย่างผมยังฟังออกเลย
        เคยลงอซื้อสายต่อ 75บาทมา ยาวจำไม่ได้แหล่ะ เอาไปผ่าเล่นหมดแล้ว ไม่เกิน1เมตร
        เทียบกับสายต่อ 150 chosel อมร ยาวกว่า ยาว1เมตรได้มั้ง ลองเทียบกัน
        ตัวแพงกว่าแต่ยาวกว่า เสียงหายน้อยกว่าน่ะ

อีกอย่างก็คงเรื่องแนวเสียงด้วยล่ะ ขึ้นกับแนวเสียงของสาย แต่อันนี้ยังไม่เคยลองเองกับหูฟัง แต่ชนิดของสายน่าจะมีผลน่ะ

Comment

ผมก็พยายามหลายทีละครับลองมันทุกสายที่มี ลองมันทุกจุดมั้ง ใน-นอก เครื่อง โดนสกิดในเว็บนี้ก็หลายทีละ ผมฟังไม่ออกจริงๆครับ T_T หรือประสาทการได้ยินผมเริ่มเสื่อมแล้วไม่รู้ ทำงานกับเสียงดังๆมานาน

Comment

มีผลแน่นอนครับ ทั้งวัสดุที่ใช้ และความยาว ของสาย
            ยาวไปรายละเอียดก็หายไปบ้าง สั้นไปเสียงก็จัดจ้านเกินไป
            แต่ก็ไม่เคยลองกับหูฟังครับ แต่กับสายลำโพงบ้านเห็นผลได้ชัด (ไม่ได้หูทองคำนะครับ แต่ก็พอฟังออกบ้างนิดหน่อย)

Comment

เกี่ยวแน่นอนเมื่อไหร่ที่มีรอยต่อมีผลต่อเสียงแน่นอนครับ

Comment

Originally posted by A-Dragoon View Post
                ตามหัวกระทู้เลยครับ สงสัยๆ
                ผมก็ฟังไม่ออก.....ฮิฮิ

Comment

ยอมรับว่าฟังไม่ออกจริงๆ ยกเว้นตระกูล hd ของ senheiser ฟังออกนิดหน่อย

Comment

สังเกตุง่ายมากๆๆครับ
                    ยิ่งสายหูฟังยาวมากๆๆเสียงเพลงมันจะเบาลงทำให้เราต้องเร่าวอลุ่มมากขึ้นกว่าตอนที่เราใช้สายสั้นๆๆครับรวมทั้งเสียงมันไม่เหมือนเดิมคือเสียงดนตรีฟังแล้วมันมั่วมากๆๆเสียงตีกันไปหมดเช่นเสียงเบสบางเพลงก็ดังเบาลงจะที่เคยฟังตอนที่ต่อสายสั้นๆๆครับลองฟังดูครับจะสังเกตุง่ายมาก

Comment

ของ Nordost มีแบบนี้ด้วยนะ สมมุติเราใช้สายลำโพงรุ่นเริ่มแรกของเขา
                      มันจะมีผลิตภัณฑ์แพ็คพิเศษ ที่ทำมาจากสายรุ่นท้อปสุดของเขา เป็นสายเส็นจิ๋วๆ
                      ให้ซื้อแพ็คนี้มาต่อ ที่หัวท้าย มันจะ boost ให้ดีขึ้นมาได้

Comment

คนเราเดินทางไกล ก็ต้องเหนื่อยกว่าไกล้ๆ ( สายยาว - สั้น )

ยิ่งทางขรุขระ ลมพัดแรง แดดร้อน ( ตัวนำห่วย , ฉนวนแย่ ) ก็ยิ่งทำให้เหนื่อยเป็นทวีคูน

ที่เหลือก็แล้วแต่ว่า พอไปถึงบ้าน(หู)แล้ว เจ้าของบ้าน(เรา)จะเห็นความเปลี่ยนแปลงของผู้เดินทางแค่ใหน

Comment

Working...
                        X