Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องระบบเครื่องเสียงในร้านเสื้อผ้าหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องระบบเครื่องเสียงในร้านเสื้อผ้าหน่อยครับ

พอดีผมกำลังจะเปิดร้านเสื้อผ้าครับ ขนาดใหญ่หน่อย กว้างประมาณ​ 5 x 10 เมตร
    เลยอยากติดระบบเครื่องเสียงภายในร้านครับ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องซักเท่าไร เพลงหลักๆ
    คงจะเล่นจาก ipod ครับ ตอนแรก ผมคิดว่าจะไปซื้อพวกลำโพงคอมมาใช้แบบพวก 5.1
    พอไปสอบถามที่ร้านเค้าแนะนำให้ไปบ้านหม้อ ซื้อพวก แอม และ ลำโพงดีกว่า

ก่อนไป ผมจึงมาสอบถามที่นี่ก่อนครับ ว่า อยากได้ซักลำโพง 3-4 ตัว จะใช้งบประมาณเท่าไรครับ
    แบบไม่ต้องดีมากก็ได้ครับ ลำโพงเข้าไปในฝ้าก็ได้ครับ จะได้เรียบร้อยดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลำโพงเพดานเสียงดีๆ แพงครับ แต่ว่างบเท่าไหร่ครับ
    ลำโพงแขวน2 คู่ (เข้า4มุม) แอมป์จีนสักตัวไม่น่าถึง 3000 ครับ
    ลำโพงคู่ละ 650 แอมป์จีนตัวละ1000
    ---------------------------------
    นี่งบ 6000
    DECCON HIN-6B/W 2 คู่ 1500X2

sherman AV-329N 2900
    Last edited by tiger X-fi; 13 Oct 2010, 03:00:33.

Comment

คุณภาพเสียง ชวนให้ซื้อของได้ ลำโพงแพงก็ได้
      ไม่เหมือน การตกแต่งร้าน ถ้าดูหรูไป คนไม่ยอมเข้า นึกว่าเราขายของแพงไปด้วย

ต้องดูแนวเสื้อผ้าที่ขายด้วย นะ
      ถ้าเสื้อผ้าไม่แรง ก็ออกแนวกรุ้งกริ้งไม่ต้องมีเบส ใดๆ

ลำโพงที่ท่านเสือ แนะนำดีแล้ว มันเกือบเป็น full range
      ลำโพงพวกนี้เป็นลักษณะออกแบบเป็นลำโพง pa ฟังใกล้ อาจจะคมหน่อยๆ แต่ถ้าติดดีๆ จะได้เสียงที่ครบ ความถี่และเสียงมีมวลพอควร มีเบสเจือมาด้วย (จ่ายแพงขึ้น ลำโพงก็ดีขึ้น เสียงสดใสขึ้น) มีตั้งแต่ยี่ห้อ npe จนถึงพวก jbl control ข้างละ 9000 บาท

ส่วน ลำโพงคอมที่คุณว่า ผมว่า เบสจะรบกวน ไปนิด ยิ่งถ้าร้านกว้าง แล้ว แยกชิ้นไปคนละทางกัน
      กลางแหลมไปทาง ซับ ไปอีกทาง คนฟังจะได้แต่ความถี่แหลมมาแทง หู

แอมลองหา 4 ch ดู

ประเด็นที่ห้ามพลาดคือ อย่าตกม้าตายที่สาย เพราะหลายเมตร อาจกลัวเปลืองงบ
      ลอง canare ที่ร้าน npe ดู รุ่นเล็ก เมตร ละ 60-70บาท
      เห็นมาเยอะ ลงทุนของดี แต่เอาสายไม่ดีมา จูนเสียงยังไงก็ฟุ้ง กรอบแกรบ เป็นโลหะไปเลย

ว่าแต่ ท่านเสือครับ แอม sherman นี่พันเดียวเองเหรอครับ
      Last edited by qubely; 13 Oct 2010, 03:33:49.

Comment

Originally posted by qubely View Post
        คุณภาพเสียง ชวนให้ซื้อของได้ ลำโพงแพงก็ได้
        ไม่เหมือน การตกแต่งร้าน ถ้าดูหรูไป คนไม่ยอมเข้า นึกว่าเราขายของแพงไปด้วย

ต้องดูแนวเสื้อผ้าที่ขายด้วย นะ
        ถ้าเสื้อผ้าไม่แรง ก็ออกแนวกรุ้งกริ้งไม่ต้องมีเบส ใดๆ

ลำโพงที่ท่านเสือ แนะนำดีแล้ว มันเกือบเป็น full range
        ลำโพงพวกนี้เป็นลักษณะออกแบบเป็นลำโพง pa ฟังใกล้ อาจจะคมหน่อยๆ แต่ถ้าติดดีๆ จะได้เสียงที่ครบ ความถี่และเสียงมีมวลพอควร มีเบสเจือมาด้วย (จ่ายแพงขึ้น ลำโพงก็ดีขึ้น เสียงสดใสขึ้น) มีตั้งแต่ยี่ห้อ npe จนถึงพวก jbl control ข้างละ 9000 บาท

ส่วน ลำโพงคอมที่คุณว่า ผมว่า เบสจะรบกวน ไปนิด ยิ่งถ้าร้านกว้าง แล้ว แยกชิ้นไปคนละทางกัน
        กลางแหลมไปทาง ซับ ไปอีกทาง คนฟังจะได้แต่ความถี่แหลมมาแทง หู

แอมลองหา 4 ch ดู

ประเด็นที่ห้ามพลาดคือ อย่าตกม้าตายที่สาย เพราะหลายเมตร อาจกลัวเปลืองงบ
        ลอง canare ที่ร้าน npe ดู รุ่นเล็ก เมตร ละ 60-70บาท
        เห็นมาเยอะ ลงทุนของดี แต่เอาสายไม่ดีมา จูนเสียงยังไงก็ฟุ้ง กรอบแกรบ เป็นโลหะไปเลย

ว่าแต่ ท่านเสือครับ แอม sherman นี่พันเดียวเองเหรอครับ
        sherman 2900 ครับ
        พันเดียวนั่นมันนาโกย่าครับ

Comment

เคยเข้าไปเดินในร้านเสื้อ ยี่ห้อ Domon มั้ง ถ้าจำไม่ผิด ใช้ Bose ครับ เปิดเพลงแนว latin+hip-hop มันส์ได้อารมณ์มาก เดินวนอยู่นานเลย แต่ไม่ได้ซื้อเสี้อเค้าซักตัว (เข้าไปฟังเพลง อิอิ)

รุ่นด้านล่างนี้แหล่ะ AM10

http://www.overclockzone.com/forums/...d.php?t=793121

http://www.mazdaclub.net/module_view...view&cid=38990

ลองหามือสองดีกว่าครับ จบแน่ในความคิดผมนะ

Comment

ระวังเรื่อง มุมกับระยะกระจายเสียงของลำโพงด้วยนะครับ คือทำยังไงที่จะไม่ให้เสียงของลำโพงแต่ละใบมากวนกัน แต่ให้ดังเท่าๆกันในทุกพื้นที่ นี่คือโจทย์ข้อใหญ่ครับ

Comment

เมื่อก่อนผมก็นึกว่า Bose เทพสุด
              ตอนนี้ Bose เอาไว้เปิดเพลง Justin Bieber เหอะ

Comment

ถ้า ฟังผ่านๆ สบายๆ ชิวๆ ผมคิดว่า Bose นะครับ เรียบง่ายดูมีสไตล์

Comment

เห็นด้วยว่าการจัดตำแหน่งลำโพงสำคัญครับ

ร้านบางร้าน (ไม่ใช่เสื้อผ้า) เอาลำโพงไปตั้งไว้บางจุด แล้วเสียงดังเกินจนน่ารำคาญ จนไม่อยากเดินไปดูสินค้ามุมนั้นเลย

เห็น se-ed ก็ใช้ลำโพง npe เปิดในร้าน เสียงอาจจะไม่ดีมาก แต่เหมาะ เสียงกรุ๊งกริ๊งเดินดูหนังสือสบายอารมณ์

---------

เรื่องสาย
                  canarae รุ่นถูก 4s6 เมตรล่ะ 50กว่าบาทเองครับ ใช้อยู่
                  อีกทีก็ belden 8471 หรือ 8461 ไม่แพง ราคาไม่หลุดกันเท่าไร

Comment

ดูร้านแมงป่องสมัยก่อนเป็นหลักครับ
                    ใช้ bose ทุกร้าน ซึ่งก็เสียงใช้ได้ และสวย
                    แต่ควรจะดูการตกแต่งให้เข้ากับ สไตลของร้านและเสื้อผ้าด้วยครับ
                    โดยส่วนตัว เสียง bose ก็ใช้ได้ครับ สำหรับร้านขายของ
                    มังกรซ่อนกาย
                    ไม่ค่อยออกมาเลย งานเยอะโคด T_T

Comment

หายไปนานเลยท่านมังกร คิดถึ้งคิดถึง. ^^

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                        หายไปนานเลยท่านมังกร คิดถึ้งคิดถึง. ^^
                        แอบน่ากลัวทั้งสองคน

Comment

^^^ 555+

Comment

แบบที่ท่าน ไทเกอเอ็กไฟ แนะนำก็ได้ครับ

แต่ที่ผมเคยออกแบบตกแต่งร้านอาหารให้เพื่อน กว้างยาว น่าจะมากกว่าที่ ท่าน จขกท ให้มาสักนิด
                            ผมใช้ JBL Control กะ แอมป์ marantz มือสองทั้งคู่ ประหยัดดีครับ

ติดตรงกลางนะครับ วัดจากกึ่งกลางร้าน ออกไปด้านข้าง สมมุต ยาว 10ม. วัดจากกึ่งกลาง แยกออกไป ฝั่งละ 3 เมตร เสียงก็เต็มร้านดี
                            แต่จะให้ดี ติด 4 ตัวก็ได้ครับ เวลาอยากได้เสียงดังๆหน่อย เต็มๆร้านจะได้ ไม่หนวกหูบริเวรที่อยู๋ใกล้ลำโพง

เล่นจากไอพอด ไม่แนะนำให้ใช้ลำโพงคอมครับ มันขับไม่ค่อยออก เสียงออกไม่เหมือนเล่นจากคอม
                            แปลไทยเป็นไทยคือ เร่งเสียงเแล้วเสียงไม่ค่อยดัง นั่นแหละครับ

Comment

งานเข้าแล้วครับ ซื้อมาแล้ว โดยไม่ทันได้เข้ามาดูกระทู้นี้
                              ซื้อแอม Modivox มาครับ และลำโพง Pro II มาครับ

แต่ปัญหาอยู่ที่ ลองทีี่ร้านไม่มีปัญหา พอกลับมาบ้านลองดู
                              ฟังไป 3-4 เพลง แตกไปข้างนึงแล้วครับ ทำอย่างไรดีครับ
                              ซื้อใหม่ หรือเอาไปซ่อมดีครับ เพราะร้านบอกไม่มีรับประกันลำโพงด้วยครับ

แล้วผมควรจะติดลำโพงไว้จุดใดดีครับผม

รบกวนผู้แนะนำทีครับ

หรือจะกลั้นใจไป JBL CS-100 มือสองดีครับ
                              แอมจะเอาไหวไหมครับ

Comment

Working...
                              X