Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมโม Microlab Speaker M880 ให้เสียงแหลม ของตัว ทวิตเตอร์ดีขึ้นหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมโม Microlab Speaker M880 ให้เสียงแหลม ของตัว ทวิตเตอร์ดีขึ้นหน่อยครับ

คือผมจะเอาลำโพง ทวิตเตอร์ ออก แล้วจะหาตัวใหม่มาใส่แทน จะต้องใช้ ดอกลำโพง กี่ WATT และใช้ค่า C ที่มีค่าเท่าไร กี่ตัว สามารถทำได้มั๊ยครับ หรือถ้าใช้ลำโพงเดิมได้จะมีวิธีอย่างไร ที่จะทำให้เสียงแหลมขึ้น

เดิม ๆ คือ
    Speakers: Tweeter driver type: 2.5" x 2
    Tweeter rated power: 16 Watt
    Subwoofer driver type: 5.25"
    Subwoofer rated power: 27 Watt
    Frequency response: 50 Hz - 20 kHz
    Attached Files

ดอก twis ทำไมขอบมันแปลกๆ -*- แปะใว้หลอกเฉยๆ รึเปล่า

ลองปิด midrange ฟังไกล้ๆ ดู มีเสียงออกใหม

แล้วไช้ซาวการ์ดอะไร ? อย่าบอกว่าออนบอร์ด

Comment

เอากระดาษมาแปะให้ดู คงเดายากว่า ทำไมเสียงถึงเป็นอย่างที่คุณบอก

ลองแกะรื้อลำโพงแล้วถ่ายรูปให้ดูภายใน จะช่วยได้

Comment

ลองแกะดูแล้วครับ ตัวบนของ tweeter จะทำหลอกครับไม่มี มีแต่ตัวล่าง แค่ 6 watt พอดีแกะแล้วก็ลืมถ่ายรูปมาให้ดูครับ...

Comment

อยากเห็น วงจรและ ลายปริ้นครับ อยา่งงี้ช่วยลำบากเอาเรื่อง

Comment

ไม่แนะนำให้รื้อตู้มาติดทวีตเตอร์เพิ่มเข้าไป แต่ให้หาทวีตเตอร์ของลำโพงแยกชิ้นในรถยนต์มาใช้งานแทนเอามาติดอยู่เหนือตู้แซทเดิม ลองเดินไปหาตามร้านทำเครื่องเสียงรถยนต์ จะมีของมือสองขายตามสภาพผมเคยเห็นประเภทที่ดอกทุ้ม/กลางเสีย แต่ทวีตเตอร์ยังใช้ได้,กล่องครอสยังมี วางเก็บไว้ในตู้ของเก่าของร้าน ทีนี้ก็เอาสัญญานขาออกมาต่อผ่านครอส แยกสัญญานไปยังตู้แซทของ microlab และทวีตเตอร์ เสียงอาจไม่กลนกลืน จึงค่อยปรับเปลี่ยนอุปรณ์บนครอสใหม่ เช่นเปลี่ยน ค่าR ค่าC เอามันส์ตามใจคุณครับ ทำอย่างนี้ตู้แซทเดิมของคุณจะไม่ชอกช้ำแต่อย่างใด

Comment

เป็นผมเปลี่ยนดอกใหม่เลย หาคู่ใหม่ หาวงจรครอสด้วย และตามมาด้วยการโมซับ เอาให้เสียงกลมกลืน กับของใหม่ แต่ทำอย่างผมจะยุ่งยากนิดนึง แต่รับรองว่าเสียงต้องถูกใจแน่(ก็เราโมเองนี่) การโมแบบเอาลำโพงแหลมมาเพิ่ม ไม่น่าจะเหมาะนะครับ เพราะของเก่าแหลมอาจจะน้อย แต่คงไม่ถึงขั้นไม่มีเลย เวลาเราเอาดอกแหลมมาเพิ่ม มันอาจจะกลายเป็นรกไปเลยก็ได้ครับ ของแบบนี้ต้องลองเอง

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                เป็นผมเปลี่ยนดอกใหม่เลย หาคู่ใหม่ หาวงจรครอสด้วย และตามมาด้วยการโมซับ เอาให้เสียงกลมกลืน กับของใหม่ แต่ทำอย่างผมจะยุ่งยากนิดนึง แต่รับรองว่าเสียงต้องถูกใจแน่(ก็เราโมเองนี่) การโมแบบเอาลำโพงแหลมมาเพิ่ม ไม่น่าจะเหมาะนะครับ เพราะของเก่าแหลมอาจจะน้อย แต่คงไม่ถึงขั้นไม่มีเลย เวลาเราเอาดอกแหลมมาเพิ่ม มันอาจจะกลายเป็นรกไปเลยก็ได้ครับ ของแบบนี้ต้องลองเอง
                ทั้งยวงเลยนะท่าน...เหลือแต่ตุ้ที่เอามาใช้

Comment

ใช่ครับท่านเสือ นี่ผมก็ได้ ลำโพงคอม 2.1 มาใหม่ว่าจะหาวิธีโมเอา LM3875 ยัดเข้าไป กับหม้อแปลง 3 A.อีกสองลูก หาดอกอยู่ครับตอนนี้ได้เรื่องไงเดี๋ยวมาให้ดู ^^

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ...ท่านอื่นว่ายังไงครับ

Comment

Originally posted by poweryut01 View Post
                      ขอบคุณทุกความเห็นครับ...ท่านอื่นว่ายังไงครับ
                      ก็ตั้งขายแล้วไม่ไช่หรือ ? จะโมทำไมอีก

Comment

ขายแล้วซื้อใหม่ เล่น microlab ต้องเล่นรุ่น ใหญ่ๆหน่อยนะค่ะ เสียงถึงโอเค ตัวเล็กๆ พันสองพัน ดูยี้ห้ออื่นอย่าง Eacan หรือ Sonicgear ก็ได้ค่ะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                          ก็ตั้งขายแล้วไม่ไช่หรือ ? จะโมทำไมอีก
                          เผื่อไว้ครับเผื่อขายไม่ได้ จะได้จัดการซะเลย ตอนนี้มีเพื่อนสนใจจะเข้ามาดูอยู่ครับ

Comment

มีตังค์ก็อัพเลย ไม่ต้องโมเสียเวลา แค่ค่ารถก็

Comment

ดูจากสภาพลำโพง ดูจากแนวทางที่ต้องโม ผมว่าลงทุนพอๆกับซื้อตัวใหม่ เผลอๆอาจจะแพงกว่าด้วย
                              แต่ถ้าเพื่อเรียนรู้ เพื่อหาประสบการณ์ ก็เป็นอีกประเด็นนึง

Comment

Working...
                              X