Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบไม่เกิน 1000 โมอย่างไรให้เสียงดีที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบไม่เกิน 1000 โมอย่างไรให้เสียงดีที่สุด

สวัสดีครับ

พอดีได้งบจากพ่อมา โมลำโพง 1000.-

รุ่น Eacan A600II ครับ

คืออยากให้ เบสหนักๆ แหลมใสๆ อ่ะครับ

ต้อง เปลี่ยน Capa ตัวไหนบ้างครับ

แล้ว เอาค่าเท่าไร ยี่ห้อ อ่ะไร กี่ตัว

แล้วพอมี ลายวงจรให้ดูด้วยไหมครับ

เพราะ วันเสาร์ เดี่ยวผมไปซ้ือมทำ

พอดี มีความรู้แค่ บัดกรี นิดหน่อย ครับ

ทำเองได้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ

คือผมอยากได้เบส ที่หนักๆแน่นๆ อ่ะครับ

ซัพเปลี่ยน opamp

ลำโพงเปลี่ยนสาย

โม 2.1 ไม่ไช่ง่ายๆ พลาดนิดเดียวเสียงไม่บาลานซ์กันจะยุ่งกว่าเดิม

Comment

bicap ภาคซับ ..

Comment

มีคนเคยทำแล้วน่ะ เดี๊ยวค่อยไปคุ้ยกระทู้ให้ดู
        ถ้าประสบการณ์ไม่มากพอ
        อยากให้ได้เสียงที่ต้องการต้องใจเย็น ทำทีล่ะอย่างแล้วเบิร์นเทสเสียง ว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวไหนต่อไป

เรื่องเบส
        c ตัวแรกหลังไดโอด ลองหา
        ยี่ห้อelna รุ่น denon ค่า3300-4700/ 35-50v มา หาไม่ได้เอารุ่นsilmic
        หรือnippon รุ่นธรรมดา ค่าประมาณ3300พอ nipponค่า 4700จะเพื่อก็ได้
        แต่nippon ค่าเยอะเกินแล้วแหลมหายหมด
        มักจะเจอแต่ขาsnap inด้วย ต้องแก้ขามัน หาลวดหรือขาอะไหล่เหลือบัดกรี
        ไม่เอารุ่น LXZน่ะ คือมันมักจะหาค่าทนvolt สูงในรุ่นนี้ยาก หม้อแปลงแอมป์ลำโพงมันให้โวลท์สูง
        พวกนี้น่าจะตัวล่ะประมาณ30-35 หรือไม่ก็ขายคู่ล่ะ70
        ไม่แน่ใจว่าใช้ทั้งหมดกี่ตัวไว้ดูอีกที

เรื่องแหลม เป็นไปได้ ต้องดูวงจรอีกทีก่อน
        ไม่อยากให้bicap แต่ถ้าจะbicapหาsilver micaมา bicapภาคจ่ายไฟ ค่าไม่ต้องมาก
        เพราะค่า 1800pf ก็ตัวล่ะ70แล้วมั้ง
        ไม่c film ยี่ห้อ evox หรือ ยี่ห้อ wimaน่ะ ใช้ว่าค่าน้อยแล้วจะให้แหลมได้
        evox เท่าที่ลองมาช่วยเบสกระชับ wima ช่วยให้เสียกลางล่าง-กลางหนา

นี้แค่เรื่องc filter ภาคจ่ายไฟส่วนแรกหลังdiode

opamp ของเดิมเบอร์อะไรครับ ดูมาให้ก่อน จำไม่ได้แล้ว
        เปลี่ยนใหม่เอาแบบยอดนิยม ราคาประหยัดก็ opa2134p(ตัวล่ะ100นิดๆ) แต่ไม่แน่ใจว่าเสียงมัจะถูกใจท่านรึเปล่าน่ะ
        ผมยังไม่ได้เทสละเอียดในแต่ละเบอร์เท่าไร
        ยังมีเบอร์ราคาประหยัดแต่ฮิตใส่กันในเครื่องเสียงระดับกลาง-ล่างมาก คือ 4558 4556 5532
        พวกนี้ตัวล่ะไม่กี่สิบ (สิบกว่าบาทเองมั้งแล้วแต่ยี่ห้อ) อัพมาอีก หน่อยก็2107p (อันนี้ตัวล่ะ200)

เทียบคร่าวๆจำได้นิดเดียวว่า 2134p (มวลเบสเยอะกว่า นุ่มกว่า) 2107p(เบสน้อยแต่แข็งกว่า) เรื่องแนวเสียงจุดอื่นจำไม่ได้แล้ว

เรื่องสายลำโพง ปวดตับเหมือนกัน มันต้อง match ให้ดีกว่าชาวบ้านเขาอีก ผมยังเสียเวลาจุดนี้นานเลย
        ลองมาน้อย ถ้าให้ผมแนะนำก็รุ่นเดิมๆ ที่เคยลอง
        belden 8471 เสียงกระชับ เสียงกีตาร์ดี
        belden 8461เส้นเล็กกว่ารุ่นบน เสียงแหลมดีกว่า รายละเอียดดีกว่าแต่เสียงทุ้มด้อยกว่า
        canare 4sc มิติกว้างกว่าของbelden 2รุ่นที่ว่ามาหน่อย เสียงบางกว่า แต่ก็เสียงนิ่งดี
        เส้นล่ะ 50-70ได้แล้วแต่ร้านที่ซื้อ
        แทบทุกเส้นที่บอกสายใหญ่เข้าหัวยากโคตรๆ

สายสัญญาณ(ที่อต่อจากคอมไปลำโพง) ผลน้อย ไว้เปลี่ยนหลังๆเลย ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
        ถ้าจะประหยัดงบ

ประเด็นคือพวกนี้มันต้องmatch กับsystemเดิมเรา ที่บอกไปให้ลองที่ละจุดแล้วเบิร์น
        ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าซื้อมาแล้วถอดทิ้ง เปลืองงบ
        ไม่ก็อาจจะได้อย่างเสียงอย่าง แต่บางทีมันก็ต้องยอมได้อย่างเสียอย่างน่ะ
        รักษาตรงจุดสำคัญๆ ที่เราต้องการให้ได้ก่อนก็พอ
        ผมเองก็ไล่ลำดับไม่ถูกว่าควรจะเปลี่ยนอะไรก่อนดีด้วย

จะเช้าแล้วค่อยว่ากันต่อ

ปล. ถ่ายรูปไส้ในแบบชัดโคตรๆ มาให้ดูอีทีก็ดี

Comment

^
          ^
          ใจคอจะเอาให้หลุดตู้เลยรึ

Comment

ออปแอมป์ ไม่ต้องซื้อก็ได้ ผู้ผลิตบางรายเค้าใจดี ส่งเสริมพวกนักพัฒนาพวกนักทดลอง สามารถขอFree Sample Orderได้
            บางรายก็ให้ฟรีทุกอย่าง บางรายก็ฟรีเฉพาะค่าส่งแต่ค่าของต้องจ่ายเงินซื้อ มีปนๆกันไป
            ( ที่ขายๆกันก็เห็นมีแต่เบอร์ที่สามารถขอSample Orderได้ทั้งนั้น )

ถ้าสนใจจะลองขอก็ดูกระทู้ที่คุณmeanทำไว้ครับ > มาเปลี่ยน opamp ให้ X-Fi Xtreme music กันเถอะ
            แต่เมื่อได้sample orderแล้ว ควรกลับไปรายงานผลการใช้งานที่เวปของผู้ผลิตด้วย (มารยาทการขอSample)
            Last edited by keang; 13 Nov 2010, 12:03:11.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              ซัพเปลี่ยน opamp

ลำโพงเปลี่ยนสาย

โม 2.1 ไม่ไช่ง่ายๆ พลาดนิดเดียวเสียงไม่บาลานซ์กันจะยุ่งกว่าเดิม
              เปลี่ยนสายลำโพงแล้วครับ เอาสายแลนตามพี่ๆในเว็บบอก ขั้วละ 4 เส้น มัดรวมกันครับ

แล้วเปลี่ยน Opamp ต้อง เบอร์ไหนครับเนี่ย เบสหนักๆ แน่นๆ ราคาเท่าไร ได้บัดกรีไหมครับ

Originally posted by dimensions View Post
              bicap ภาคซับ ..
              เอ่อ bicap ?? ครับ -*-"

Originally posted by ManiacMaew View Post
              มีคนเคยทำแล้วน่ะ เดี๊ยวค่อยไปคุ้ยกระทู้ให้ดู
              ถ้าประสบการณ์ไม่มากพอ
              อยากให้ได้เสียงที่ต้องการต้องใจเย็น ทำทีล่ะอย่างแล้วเบิร์นเทสเสียง ว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวไหนต่อไป

เรื่องเบส
              c ตัวแรกหลังไดโอด ลองหา
              ยี่ห้อelna รุ่น denon ค่า3300-4700/ 35-50v มา หาไม่ได้เอารุ่นsilmic
              หรือnippon รุ่นธรรมดา ค่าประมาณ3300พอ nipponค่า 4700จะเพื่อก็ได้
              แต่nippon ค่าเยอะเกินแล้วแหลมหายหมด
              ขอบคุณครับ ราคามันประมาณตัวละเท่าไรครับ แล้วไปเอามากี่ตัว
              มักจะเจอแต่ขาsnap inด้วย ต้องแก้ขามัน หาลวดหรือขาอะไหล่เหลือบัดกรี
              ไม่เอารุ่น LXZน่ะ คือมันมักจะหาค่าทนvolt สูงในรุ่นนี้ยาก หม้อแปลงแอมป์ลำโพงมันให้โวลท์สูง
              พวกนี้น่าจะตัวล่ะประมาณ30-35 หรือไม่ก็ขายคู่ล่ะ70
              ไม่แน่ใจว่าใช้ทั้งหมดกี่ตัวไว้ดูอีกที

เรื่องแหลม เป็นไปได้ ต้องดูวงจรอีกทีก่อน
              ไม่อยากให้bicap แต่ถ้าจะbicapหาsilver micaมา bicapภาคจ่ายไฟ ค่าไม่ต้องมาก
              เพราะค่า 1800pf ก็ตัวล่ะ70แล้วมั้ง
              ไม่c film ยี่ห้อ evox หรือ ยี่ห้อ wimaน่ะ ใช้ว่าค่าน้อยแล้วจะให้แหลมได้
              evox เท่าที่ลองมาช่วยเบสกระชับ wima ช่วยให้เสียกลางล่าง-กลางหนา

นี้แค่เรื่องc filter ภาคจ่ายไฟส่วนแรกหลังdiode

opamp ของเดิมเบอร์อะไรครับ ดูมาให้ก่อน จำไม่ได้แล้ว
              เปลี่ยนใหม่เอาแบบยอดนิยม ราคาประหยัดก็ opa2134p(ตัวล่ะ100นิดๆ) แต่ไม่แน่ใจว่าเสียงมัจะถูกใจท่านรึเปล่าน่ะ
              ผมยังไม่ได้เทสละเอียดในแต่ละเบอร์เท่าไร
              ยังมีเบอร์ราคาประหยัดแต่ฮิตใส่กันในเครื่องเสียงระดับกลาง-ล่างมาก คือ 4558 4556 5532
              พวกนี้ตัวล่ะไม่กี่สิบ (สิบกว่าบาทเองมั้งแล้วแต่ยี่ห้อ) อัพมาอีก หน่อยก็2107p (อันนี้ตัวล่ะ200)
              โอ้ ขอบคุณมากนะครับ
              เทียบคร่าวๆจำได้นิดเดียวว่า 2134p (มวลเบสเยอะกว่า นุ่มกว่า) 2107p(เบสน้อยแต่แข็งกว่า) เรื่องแนวเสียงจุดอื่นจำไม่ได้แล้ว

เรื่องสายลำโพง ปวดตับเหมือนกัน มันต้อง match ให้ดีกว่าชาวบ้านเขาอีก ผมยังเสียเวลาจุดนี้นานเลย
              ลองมาน้อย ถ้าให้ผมแนะนำก็รุ่นเดิมๆ ที่เคยลอง
              belden 8471 เสียงกระชับ เสียงกีตาร์ดี
              belden 8461เส้นเล็กกว่ารุ่นบน เสียงแหลมดีกว่า รายละเอียดดีกว่าแต่เสียงทุ้มด้อยกว่า
              canare 4sc มิติกว้างกว่าของbelden 2รุ่นที่ว่ามาหน่อย เสียงบางกว่า แต่ก็เสียงนิ่งดี
              เส้นล่ะ 50-70ได้แล้วแต่ร้านที่ซื้อ
              แทบทุกเส้นที่บอกสายใหญ่เข้าหัวยากโคตรๆ

สายสัญญาณ(ที่อต่อจากคอมไปลำโพง) ผลน้อย ไว้เปลี่ยนหลังๆเลย ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
              ถ้าจะประหยัดงบ

ประเด็นคือพวกนี้มันต้องmatch กับsystemเดิมเรา ที่บอกไปให้ลองที่ละจุดแล้วเบิร์น
              ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าซื้อมาแล้วถอดทิ้ง เปลืองงบ
              ไม่ก็อาจจะได้อย่างเสียงอย่าง แต่บางทีมันก็ต้องยอมได้อย่างเสียอย่างน่ะ
              รักษาตรงจุดสำคัญๆ ที่เราต้องการให้ได้ก่อนก็พอ
              ผมเองก็ไล่ลำดับไม่ถูกว่าควรจะเปลี่ยนอะไรก่อนดีด้วย

จะเช้าแล้วค่อยว่ากันต่อ

ปล. ถ่ายรูปไส้ในแบบชัดโคตรๆ มาให้ดูอีทีก็ดี
              ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยว ไป รื้อก่อนนะครับ

Originally posted by keang View Post
              ออปแอมป์ ไม่ต้องซื้อก็ได้ ผู้ผลิตบางรายเค้าใจดี ส่งเสริมพวกนักพัฒนาพวกนักทดลอง สามารถขอFree Sample Orderได้
              บางรายก็ให้ฟรีทุกอย่าง บางรายก็ฟรีเฉพาะค่าส่งแต่ค่าของต้องจ่ายเงินซื้อ มีปนๆกันไป
              ( ที่ขายๆกันก็เห็นมีแต่เบอร์ที่สามารถขอSample Orderได้ทั้งนั้น )

ถ้าสนใจจะลองขอก็ดูกระทู้ที่คุณmeanทำไว้ครับ > มาเปลี่ยน opamp ให้ X-Fi Xtreme music กันเถอะ
              แต่เมื่อได้sample orderแล้ว ควรกลับไปรายงานผลการใช้งานที่เวปของผู้ผลิตด้วย ตามหลักการGIVE and GET
              ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ที่บอกนี้ยังไม่ได้ถึงติ่งของที่ผมโมเองเลย 55+
                (ไม่แนะให้ทำตามทั้งหมด เปลือง อันนั้นทำเอาประสบการณ์+มันส์)

งบน้อยต้องทำละเอียดครับ เลยบอกละเอียด (เพราะของถูกต้องการบาลานซ์ยุ่งยากกว่า)
                ที่บอกมี แค่3จุดเอง c filterชุดแรก opamp สาย
                แต่แนะนำของไว้หลายตัวไว้matchเอง

ของแพงนี้ คุณMujarmmgเคยลองเอาพวก627-637smให้ผมลองฟังเมื่อนานมาแล้ว
                ใส่การ์ดตัวไหน ตัวนั้น แนวเสียงที่ออกคล้ายกันหมด โมไม่โม นี้ก็แทบจะมาจบที่จุดเดียวกันเลย
                (แต่คู่ล่ะเกือบ6พัน)

เอ่อ bicap ?? ครับ -*-"
                bicap คือเพิ่ม c เข้าอีกตัวอ่ะครับ ต่อขนานกับcตัวเดิม หาที่ลงไม่ได้ ก็เอาไปบัดกรีที่ขาcตัวเดิม
                (ถ้ามีขั้วดูขั้วให้ไปทางเดียวกันด้วย)

ขอบคุณครับ ราคามันประมาณตัวละเท่าไรครับ แล้วไปเอามากี่ตัว
                บอกราคาไปผิด เพิ่งนึกได้ elna denon 3300/35 ตัวล่ะ 70ครับ
                nipponรุ่นธรรมดา (พวกตัวสีน้ำตาลๆคาดขาว)น่าจะ ตัวละ30-35มั้ง
                ใช้กี่ตัว ต้องดูวงจรก่อนครับ
                พวกตัวใหญ่ๆ หลังไดโอด นี้มีกี่ตัว
                น่าจะ3-4ตัวได้มั้ง
                ----------

หมายเหตุ
                -สายแลน เส้นฝอยค่อนข้างเล็ก เลยจะเน้นไปที่เสียงเหลมมากกว่า

Comment

^
                  ^
                  ^
                  ทำตามด้านบนอาจอันตรายถึงชีวิต อาจจะไม่รอดทั้งลำโพงและคนทำเน้อ แต่รับรองสนุนสนานแน่นอน อาจจะได้สนุกทั้งน้ำตาก็เป็นได้

ปล. ผมเข้ามาแซวเฉยๆ นะ

Comment

Working...
                  X