Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    อิอิ สวัสดีตอนเช้าครับพี่อาร์ม อิอิ
    สวัสดีจ้าน้องมาร์ค เอ๋มาร์ค case ของอะไร แล้วพัดลมเปลี่ยนจาก CM เป็น TT แล้วหรอ แล่มจริงๆ ลากได้ใจดีแท้ จัดได้ดีแท้ ทำไมเราจัดไม่ได้แบบนี้หว่า ยิ่งจัดยิ่งเหมือนยัดสายฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
      อิอิ สวัสดีตอนสาย ๆ ครับท่านชนะ

ที่อุบลฝนตกทั้งคืนเลยครับตอนนี้ก็ยังตกอยู่ อิอิ กำ

อากาศเย็น ๆ แบบนี้ สงสัย คงต้องลากกันอีก อิอิ กำ
      โหย ระวังน้ำท่วมนะครับ อุดร หนองคายเป็นมาแล้ว เศร้าจริงๆ
      แต่อากาศเย็น สบาย ดีอิอิ
      สงสารแต่พวก ที่เขาไม่มีบ้านอยู่ หรือบ้านหลังคารั่ว น่าสงสารมากๆครับผม

วันนี้จะไปทาน totoya ramen อิอิ เห็นเขาว่ามี โปรเด็ดๆ 10นาที ทานหมด ทานฟรีไปเลย ด้วย
      เดี๋ยวเป็นอย่างไรกลับมารายงาน +_+

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
        สวัสดีจ้าน้องมาร์ค เอ๋มาร์ค case ของอะไร แล้วพัดลมเปลี่ยนจาก CM เป็น TT แล้วหรอ แล่มจริงๆ ลากได้ใจดีแท้ จัดได้ดีแท้ ทำไมเราจัดไม่ได้แบบนี้หว่า ยิ่งจัดยิ่งเหมือนยัดสายฮ่าๆ
        ฮาๆ คุณมาร์คเขาเจ๋งจริงๆครับ ยอมรับเลย
        ผมยังไม่มีโอกาศเลย เดี๋ยวหาโอกาศก่อน X_X"

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
          Case Lancool K-62 ครับ พัดลมตัวนี้ Thermaltake Thunder Blade ซื้อมานานแล้วครับประมาณ 1 ปี 4 เดือนได้ ยังเย็นดีอยู่

ส่วนไอ้สีเขียว Cooler Master 90 CFM ขายให้พี่ที่รู้จักกันแบบถูก ๆ ไปแล้วครับ ขายให้พี่แกตัวล่ะ 100.- อิอิ

การจัดสายไฟทีแรกผมจัดมั่วมากเลยนะพี่ แต่พอถอดเข้าถอดออก บ่อย ๆ (อย่าคิดลึก อิอิ กำ) มันก็จัดได้ประมาณนี้ล่ะครับ อิอิ กำ

Originally posted by runshana View Post
          โหย ระวังน้ำท่วมนะครับ อุดร หนองคายเป็นมาแล้ว เศร้าจริงๆ
          แต่อากาศเย็น สบาย ดีอิอิ
          สงสารแต่พวก ที่เขาไม่มีบ้านอยู่ หรือบ้านหลังคารั่ว น่าสงสารมากๆครับผม

วันนี้จะไปทาน totoya ramen อิอิ เห็นเขาว่ามี โปรเด็ดๆ 10นาที ทานหมด ทานฟรีไปเลย ด้วย
          เดี๋ยวเป็นอย่างไรกลับมารายงาน +_+
          ใช่ครับน่าสงสารมากเลย

ถ้าไปแล้วเป็นยังไงมารายงานด้วยครับท่านชนะ อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
            ฮาๆ คุณมาร์คเขาเจ๋งจริงๆครับ ยอมรับเลย
            ผมยังไม่มีโอกาศเลย เดี๋ยวหาโอกาศก่อน X_X"
            โห ! ท่านชนะ พูดซะผมเก่งเลย

มีคนที่เก่งกว่าผมเยอะมากมายเลยครับ ในเว็บนี้ อิอิ

ผมก็เรียนรู้จากที่นี่แหละครับ ต้องขอบคุณพี่ ๆ สมาชิกในเว็บนี้มากเลยครับที่ทำให้ผมสนใจเรื่องคอมขนาดนี้ อิอิ กำ

Comment

โห ! ท่านชนะ พูดซะผมเก่งเลย

มีคนที่เก่งกว่าผมเยอะมากมายเลยครับ ในเว็บนี้ อิอิ

ผมก็เรียนรู้จากที่นี่แหละครับ ต้องขอบคุณพี่ ๆ สมาชิกในเว็บนี้มากเลยครับที่ทำให้ผมสนใจเรื่องคอมขนาดนี้ อิอิ กำ
              ฮาๆ ไม่หรอกครับผม ก็เก่งจริงๆนินา อิอิ
              ว่าแต่ เรื่องถอดเข้าถอดออกนี่ ของผม ก็ยังเหมือนเดิมเลย เอาง่ายเข้าว่า ฮาๆ
              ต้องปรับปรุงเลยการแต่งเคสอีกเยอะเลย หุๆ เดี๋ยวจะออกเดินทางแล้วครับ แล้วพบกันใหม่ครับผม ฮาๆ

Comment

• ผมเห็นสเปคคอมราคาถูก-ปานกลาง บางตัว ไม่มีการ์ดจอ

คือการ์ดจอนี่มันออนบอร์ดเหรอครับ
                แล้วออนบอร์ดนี่มันจะเวิร์คเท่าการ์ดจอแยกเหรอครับ

ขอคำอธิบายทีสิครับ คือผมไม่ทราบจริงๆ

ยกตัวอย่างเช่น

Phenom II X6 1090T 6,710 //// I5 2400 3.10 GHz. 6,090 <<<< CPU
                ASROCK 890GX EXTREME 3 R2.0 3590 //// GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 2990 <<< M/B
                500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280 <<<< HDD
                4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 1,370 <<<< RAM
                LG (GH-22NS50) Box 610 <<<< ROM
                650 W POWER MONSTER (PM550W) 650 W 1010 +Case430 รวม 1440 <<<<< PSU
                รวม 15000 //// 13780 บาท

ม่ายมี การ์ดจอ

แล้วอีกอย่าง การ์ดจอบางรุ่น
                หากผมต้องการนำไปใช้งานประเภทดูหนัง HD เล่นเกมบ้าง แต่ไม่ได้เป็นเกมที่กราฟฟิกหนักๆ
                พอดีผมเห็นชุดนี้ครับ

AMD ATHLON II X3 440 2310
                ASROCK 870 EXTREME3 R2.0 2850
                XFX ATI RADEON 5670 1GB 2,520
                1. 0 TB. PC SEAGATE (ST31000524AS) SATA3 1,920*2=3840 (Raid0)
                4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 1,370
                LG (GH-22NS50) B/P 610
                Case490+PSU 650 W POWER MONSTER (PM550W) 650 W 1010 = 1500
                รวม 15000 บาท

การ์ดจอตัวนี้โอเคแล้วรึเปล่าครับกับการดูหนัง HD

เพราะผมเห็นบางกระทู้ที่คนวางงบไว้แล้วให้บางท่านช่วยจัดสเปคให้

ผมก็ไปเห็นชื่อการ์ดจอที่มีคำว่า HD อยู่ด้วย
                เลยไม่ทราบว่าการ์ดจอชื่อรุ่นที่มี HD อยู่นั้น คือมันทำออกมาให้ support กับการเล่นภาพระดับ HD รึเปล่าครับ

ยกตัวอย่าง
                XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,720

ปล. ผมเห็น CPU สำหรับคนในบอร์ดนี้ เน้น Phenom II กันเยอะเลยเชียว
                ซึ่งพวกบ้านนอกใช้งานตามกระแสอย่างผม รู้จักแต่พวก i3 , i5 , i7 , Core 2 Duo , Quad Core

ผมพอจะหาอ่านจากไหนบ้างครับสำหรับข้อแตกต่างของ CPU แต่ละรุ่น แต่ละค่าย
                และ M/B ระหว่าง GIGABYTE กับ Asus ด้วยครับ

พอดีเพิ่งจะมาศึกษาข้อมูลเบื้องลึกเรื่อง IT น่ะครับ

อ้อ.... ลืมเรื่องที่งงที่สุดไป
                เคยมีรุ่นพี่คนนึง เขาอธิบายง่ายๆให้ผมฟัง(ซึ่งตอนนั้นโง๊โง่) ว่า
                window 32bit ซึ่งเลข 32 เนี่ย ผมก็ไม่รู้หรอกว่าคือไร เขาเลยอธิบายต่อคร่าวๆ โดยยกตัวอย่างเรื่อง Ram มาว่า

window 32bit มันก็จะมองเห็น Ram แค่ 3GB
                เพราะงั้นใส่ RAM 4GB ไป มันก็มองไม่เห็น และนำมาใช้งานได้แค่ 3GB
                เพราะงั้นถ้าจะใส่ RAM 4GB ขึ้นไป ต้องใช้ windows 64bit ซึ่งจะมองเห็น RAM ได้ 6GB

ซึ่งตรงนี้ผมก็ไม่รู้รายละเอียดว่าจริงเท็จแค่ไหน อยากรู้เหมือนกันครับ

เพราะผมเห็นมีคนตั้งงบไว้ 40k ให้ช่วยจัดสเป็คมา
                อ้างอิงจากกระทู้นี้
                http://www.overclockzone.com/forums/...-40-000-42-000

ก็มีท่าน Geek เข้ามาจัดสเป็คให้ ซึ่งผมสะดุดตากับ
                KINGSTON HYPER-X 16GB (4X4) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 5300

ซัด RAM ไปซะ 16GB เลย

เลยข้องใจกับไอ่เรื่อง windows 32bit , 64bit ที่รุ่นพี่ผมเคยบอกไว้ ดูแล้วมันขัดกันอ่ะครับ
                Last edited by tumza007lnw; 7 Aug 2011, 11:48:02.

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
                  ผมเห็นสเปคคอมราคาถูก-ปานกลาง บางตัว ไม่มีการ์ดจอ

.......
                  จะตอบเป็นข้อ ๆ ไปนะครับ

1.ผมเห็นสเปคคอมราคาถูก-ปานกลาง บางตัว ไม่มีการ์ดจอ
                  คือการ์ดจอนี่มันออนบอร์ดเหรอครับ
                  แล้วออนบอร์ดนี่มันจะเวิร์คเท่าการ์ดจอแยกเหรอครับ
                  ขอคำอธิบายทีสิครับ

-ต้องบอกว่าไม่เวิร์คเท่าการ์ดจอแยกครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการใช้งานของท่านด้วย

ถ้าท่านทำแค่ ดูหนัง HD เล่นเกมส์ออนไลน์ ฟะงเพลง เล่นเน็ต การ์ดจอออนบอร์ดก็ตอบสนองความต้องการของท่านได้อย่างครบถ้วน

แต่ถ้าเอามาเล่นเกมส์ออฟไลน์หนัก ๆ กราฟฟิกสูง ๆ เลือกใช้การ์ดจอแยกจะดีกว่าครับ

2.แล้วอีกอย่าง การ์ดจอบางรุ่นหากผมต้องการนำไปใช้งานประเภทดูหนัง HD เล่นเกมบ้าง
                  แต่ไม่ได้เป็นเกมที่กราฟฟิกหนักๆพอดีผมเห็นชุดนี้ครับ

AMD ATHLON II X3 440 2310
                  ASROCK 870 EXTREME3 R2.0 2850
                  1. 0 TB. PC SEAGATE (ST31000524AS) SATA3 1,920*2=3840 (Raid0)
                  4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 1,370
                  LG (GH-22NS50) B/P 610
                  Case490+PSU 650 W POWER MONSTER (PM550W) 650 W 1010 = 1500
                  รวม 15000 บาท

5670 เป็นการ์ดจอที่แรงที่สุดในบบรดาการ์ดที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มครับ ส่วนตัวผมว่าตัวนี้คุ้ม

3.เพราะผมเห็นบางกระทู้ที่คนวางงบไว้แล้วให้บางท่านช่วยจัดสเปคให้
                  ผมก็ไปเห็นชื่อการ์ดจอที่มีคำว่า HD อยู่ด้วย
                  เลยไม่ทราบว่าการ์ดจอชื่อรุ่นที่มี HD อยู่นั้น คือมันทำออกมาให้ support กับการเล่นภาพระดับ HD รึเปล่าครับ
                  ยกตัวอย่าง
                  XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,720

-คำว่า HD เป็นคำนำหน้าชื่อรุ่นการ์ดจอทุกตัว ของ AMD ในซี้รีย์ AMD Radeon จะเขียนแบบนี้ AMD Radeon HDxxxx

4. ผมเห็น CPU สำหรับคนในบอร์ดนี้ เน้น Phenom II กันเยอะเลยเชียว
                  ซึ่งพวกบ้านนอกใช้งานตามกระแสอย่างผม รู้จักแต่พวก i3 , i5 , i7 , Core 2 Duo , Quad Core
                  ผมพอจะหาอ่านจากไหนบ้างครับสำหรับข้อแตกต่างของ CPU แต่ละรุ่น แต่ละค่าย
                  และ M/B ระหว่าง GIGABYTE กับ Asus ด้วยครับ

- 4.1CPU ทั้งสองค่ายทำงานได้เหมือนกันหมดครับ จะแรงหรือไม่ขึ้้นอยู่กับเงินของเรา ถ้าเงินน้อยย่อมได้รุ่นต่ำเป็นธรรมดา

ไม่อยากพูดระหว่างสองค่ายนี้ เพราะมันเหมือน ๆ กัน ปัจจัยสำคัญมองที่ราคา + การใช้งานของเราเป็นหลัก

แล้วเราจะได้สิ่งที่คุ้มกับเงินที่เสียไปครับ

-4.2 ระหว่าง Asus กับ Gigabyte

คล้าย ๆ กับข้อบนครับเพราะว่าทั้งสองค่ายเป็นผู้ผลิตที่ใหญ่พอกัน ส่วนแบ่งการตลาดค่อนข้างเยอะ

ให้เลือกที่ประกัน ราคา เลือกตัวที่คุ้มที่สุดสำหรับเราครับ

5.window 32bit ซึ่งเลข 32 เนี่ย ผมก็ไม่รู้หรอกว่าคือไร

-อธิบายง่าย ๆ ถ้าผมใช้แรมในเครื่องแค่ 2GB แล้วใช้ Windows 32bit ระบบจะมองเห็นแรมครบตามจำนวนที่มีจริง ๆ

แต่ถ้าผมเพิ่มแรมเป็น 4GB แล้วยังใช้ Windows 32bit อยู่ ระบบจะมองเห็นแรมไม่เกิน 3.5 GB และใช้ได้ไม่เกินนั้นครับ

ดังนั้นเราแก้ปัญหานี้ด้วยการหันไปใช้ Windows 64bit ครับ

Comment

• หมายความว่า windows 64bit นั้น มันไม่ได้มองเห็น ram แค่ 4GB

แต่หมายถึงว่า มองเห็น RAM เกิน 3.5GB ได้ ใช่ไหมครับ (ไม่ว่าจะ RAM ตั้งแต่ 256MB จนถึง 16GB , 32GB ขึ้นไปเลยทีเดียว อะไรทำนองนั้น)

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

มือใหม่ โพสท์ถามไปซะทุกกระทู้เลยทีเดียว ^ ^

Comment

• แวะมาดันครับ

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
                        หมายความว่า windows 64bit นั้น มันไม่ได้มองเห็น ram แค่ 4GB
                        แต่หมายถึงว่า มองเห็น RAM เกิน 3.5GB ได้ ใช่ไหมครับ (ไม่ว่าจะ RAM ตั้งแต่ 256MB จนถึง 16GB , 32GB ขึ้นไปเลยทีเดียว อะไรทำนองนั้น)
                        ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
                        มือใหม่ โพสท์ถามไปซะทุกกระทู้เลยทีเดียว ^ ^
                        ใช่ครับ ถามมาได้เรื่อย ๆ ครับ พี่ ๆ ที่นี่ทุกคยยินดีตอบครับ (ว่างจัด อิอิ กำ)

Comment

• เทพตัวจิง.........นับถือ....

Comment

• หลังจากผมไป ความรู้เต็มกระทู้เลย ขอบพระคุณคุณมาร์คมากๆครับผม แฮะๆ

ไปตอนร้านคนเยอะ ร้านเขาเลยบอกถนอมน้ำใจกลับมา(หรือแปลง่ายๆว่า โกหก)ว่า วันนี้เส้นไม่พอ ค่ะ
                            แต่คนเข้าร้านเป็น10 20คน สั่งเส้นทุกคนมีให้ ฮาาาา
                            Last edited by runshana; 7 Aug 2011, 15:43:51.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              Update 24/05/2554 ราคาJIB
                              I3-540 3.06 GHz. 3,570
                              ASROCK H55M-LE 2,180
                              500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280
                              2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710*2 = 1420
                              LG (GH-22NS50) Box 610
                              550 W POWER MONSTER (PM550W) 550 W 510 +Case490 รวม 1000
                              รวม 12580บาท
                              Comment : เสป็คนี้(AthlonX4 ที่อยู่ในนาม Phenom) เป็นเสป็คที่ราคาไม่ถึง 12500 ที่แรงในงบเลยครับ ทดสอบใช้งานจริงจากเปิดใช้งานAntiVirus

และเวปเพจ10กว่าเวป พร้อมทั้ง เล่นเกมส์+ฟังเพลงไปด้วย โหลดบิทพร้อม ยังสามารถเล่น Crysis ได้ลื่นๆอิ่มๆครับผม เป็นSpec ที่คุ้มค่าน่าใช้อย่างยิ่ง

ครับ กับราคาที่ไม่แพงจนเกินไป และพร้อมใช้งานครบเสร็จสรรพ
                              -ตัวนี้ที่จัดไว้ยังเวิร์คอยู่มั้ยคับ
                              เอาไว้ดูหนัง HD เล่นเกม online แล้วก็ photoshop+flash อยากทราบว่ากระตุกมั้ย แล้วก็เครื่องนี้เร็วปึ๊ดๆหรือว่าเวลาเปิดโปรแกรมต้องรอนานหน่อย -0-

-แล้วถ้านำ LG RW กับ HDD ตัวเก่า ประมาณ200GB จำรุ่นไม่ได้ จะมีปัญหามั้ย หรือว่าเอาตามที่จัดใหม่เลยดีกว่า

-ถามเพิ่มเติมอีกนิด ถ้าไปซื้อมาประกอบเอง พวก driver เค้ามีมาให้อยู่แล้วตอนซื้อใช่มั้ยคับ

ปล.ขอโทดถ้าคำถามไร้สาระนะคับ มือใหม่มากๆเคยใช้แต่ไม่เคยจัดเอง

Comment

• ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ ครับ เดี่ยวผมจะขอเข้ามาปรึกษาด้วยคนนะครับ

สราวุธ

Comment

Working...
                                X