Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมเคสครับ ไอ้ตัวแดงๆนั่น พัดแรงดีจริงๆ - -

Comment

• ง่วงๆ แต่มีเมะต้องดูอีกหลายตอนยังนอนไม่ได้

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
        ครับท่านขอบคุณครับ เสียดายน้องสาวผมมีแฟนซะแล้วไม่งั้นจับมาทำน้องเขยแล้วนะ 55555+
        ว้า แย่จังเลยนะครับ อิอิ
        เอ๊ะยังไง
        Originally posted by Darksis View Post
        พัดลมเคสครับ ไอ้ตัวแดงๆนั่น พัดแรงดีจริงๆ - -
        ออ ของPhoenix เป่าแรงดีครับ มันมีปุ่มเทอร์โบให้กดลดความเร็วมั้ยครับตัวนี้

Originally posted by win22222 View Post

ง่วงๆ แต่มีเมะต้องดูอีกหลายตอนยังนอนไม่ได้
        ดูเรื่องอะไรครับผมช่วงนี้
        Ben-To ก็สนุกดีนะครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ดูเรื่องอะไรครับผมช่วงนี้
          Ben-To ก็สนุกดีนะครับ อิอิ
          แนะนำเรื่อง baka test ครับ
          S1 13ตอน ตอนพิเศษ งานโรงเรียน2ตอน เกมส์ราชา1ตอน MissionImpossible1ตอน คริสมาส1ตอน S2 13ตอน
          ไล่ตามนี้น่ะครับเดียวจะงงตอนS2ฮ่าๆ ดูมัน2วันจบวันนี้วันที่2 ตอนนี้ดูHxHตอน10อยู่ ben-toดูแล้วซัพไทยมา9ตอนอ่ะ
          Lettle Bee มี2Season S2ซับไทย...ผมตามอีกค่ายตอนที่17ล่ะไม่อยู่ในtirkxอ่ะ yugi 4ภาคครับผมดูหมดแล้วก้ากๆ ภาค4ตอนล่าสุด34
          โอตาคุว่ะผม ฮ่าๆๆๆ
          Last edited by win22222; 9 Dec 2011, 22:08:33.

Comment

• ออ ของPhoenix เป่าแรงดีครับ มันมีปุ่มเทอร์โบให้กดลดความเร็วมั้ยครับตัวนี้

ไม่มีมั้งครับ 5555+

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
              แนะนำเรื่อง baka test ครับ
              S1 13ตอน ตอนพิเศษ งานโรงเรียน2ตอน เกมส์ราชา1ตอน MissionImpossible1ตอน คริสมาส1ตอน S2 13ตอน
              ไล่ตามนี้น่ะครับเดียวจะงงตอนS2ฮ่าๆ ดูมัน2วันจบวันนี้วันที่2 ตอนนี้ดูHxHตอน10อยู่ ben-toดูแล้วซัพไทยมา9ตอนอ่ะ
              Lettle Bee มี2Season S2ซับไทย...ผมตามอีกค่ายตอนที่17ล่ะไม่อยู่ในtirkxอ่ะ yugi 4ภาคครับผมดูหมดแล้วก้ากๆ ภาค4ตอนล่าสุด34
              โอตาคุว่ะผม ฮ่าๆๆๆ
              ฮาๆ ผมก็ดูไปแล้ว SS1 ครับ ยังไม่ว่างดูSS2
              แต่ดูอนิเมะติดๆกันแบบนี้ ผมว่ามันจะทำให้จำเนื้อหาได้ค่อนข้างน้อยนะครับ ทำให้เราไม่ผูกพันกับอนิเมะ
              ส่วนผม ชอบดูแล้วเก็บรายละเอียดของเรื่อง สิ่งที่เรื่องนำเสนอ แนวความคิดและการดำเนินตัว แง่คิดนำร่อง และอื่นๆ
              ซึ่งอนิเมะ เป็นสิ่งที่ทำให้นิสัยผมเป็นแบบนี้ (จริงๆนะ) ฮาๆ

Originally posted by Darksis View Post
              ไม่มีมั้งครับ 5555+
              อ่อ ครับผม เห็นของรุ่นน้องมี อิอิ

Comment

• อ่อ ครับผม เห็นของรุ่นน้องมี อิอิ
                แหมพี่ ปีใหม่ปีนี้อยากเอา G620 ไปขายทิ้ง ละเปลี่ยนเป้น i3 จริงๆ แต่ตังต้องลงการ์ดจอ อ่าๆ แบ่งๆครึ่งๆ ได้ไหมเนี่ย

Comment

• แอบมาดัน ตอนดึกๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                    แหมพี่ ปีใหม่ปีนี้อยากเอา G620 ไปขายทิ้ง ละเปลี่ยนเป้น i3 จริงๆ แต่ตังต้องลงการ์ดจอ อ่าๆ แบ่งๆครึ่งๆ ได้ไหมเนี่ย
                    แหม่ถ้าจะซื้อI3 อยากแนะนำ เอาเงินไปซื้อ X3 จังเลยครับผม รู้สึกคุ้มกว่าเป็นอง

Originally posted by abeachboy View Post
                    แอบมาดัน ตอนดึกๆ
                    ขอบคุณครับผม

Comment

• ผมดูหลายรอบอ่ะท่านชนะอย่าง baka testนี้จัดไปม่ะวานคือรอบ2ฮ่าๆ
                      และคงมีรอบต่อไปในไม่ช้า ฮ่าๆ

Comment

• วันศุกร์นี้จะไปดูพระอาทิตย์ตก - พระอาทิตย์ขึ้นที่ผาแต้ม จ.อุบลราชธานี

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเดี๋ยวถ่ายรุปมาฝากครับผม สบายใจชีวิตหนุ่มโสด ^^

Comment

• คำถามแรกครับ

ถ้าจะเลือก cpu ของ amd สำหรับเล่นเกม เผื่ออนาคด้วย งบประมาณ 3 พันต้นๆ

ตอนนี้ที่ดูๆอยู่มี
                          AMD Athlon II X4-640 (Box, 5Y-SVOA) sos 3,210
                          3.00GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 2MB

AMD Athlon II X4-645 (Box, 5Y-SVOA) sos 3,350
                          3.10GHz * STB2000MHz * 45nm * L2 2MB

AMD Phenom II X4-955 (Box, Dcom/Com7) 3,750
                          3.20GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 2MB * L3 6MB

มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ แล้วแต่ละตัวต่างกันอย่างไรบ้างครับ
                          งงมากเรื่องเอเทล่อนกับฟีน้อม

---

คำถามที่สองครับ
                          ตอนนี้แรมผมมีอยู่ 3gb ควรเพิ่มรึเปล่าครับ ? จำเป็นไหม ถ้าเพิ่มควรเป็นตัวไหนดี

---

คำถามสุดท้ายครับ
                          แบกเคสไปที่ advice ให้เขาทาซิลิโคนแล้วซื้อ cpu ตรงนั้น จะได้ไหมครับ มีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มไหม

---

ขอบคุณมากๆครับ
                          Last edited by Joelshi; 10 Dec 2011, 23:52:20.

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                            ผมดูหลายรอบอ่ะท่านชนะอย่าง baka testนี้จัดไปม่ะวานคือรอบ2ฮ่าๆ
                            และคงมีรอบต่อไปในไม่ช้า ฮ่าๆ
                            ครับผม ขอให้สนุกนะครับ อิอิ อนิเมะ ดูแล้ว อย่าลืมจำแง่คิด และสิ่งที่อนิเมะมันจะสื่อด้วยนะครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                            วันศุกร์นี้จะไปดูพระอาทิตย์ตก - พระอาทิตย์ขึ้นที่ผาแต้ม จ.อุบลราชธานี

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเดี๋ยวถ่ายรุปมาฝากครับผม สบายใจชีวิตหนุ่มโสด ^^
                            ว้าเมื่อวานผมไม่ได้เข้ามาตอบเลยขออภัยครับผม
                            เดี๋ยวรอดูชีวิตลูกผู้ชายอิอิ

Originally posted by Joelshi View Post
                            คำถามแรกครับ

ถ้าจะเลือก cpu ของ amd สำหรับเล่นเกม เผื่ออนาคด้วย งบประมาณ 3 พันต้นๆ

ตอนนี้ที่ดูๆอยู่มี
                            AMD Athlon II X4-640 (Box, 5Y-SVOA) sos 3,210
                            3.00GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 2MB

AMD Athlon II X4-645 (Box, 5Y-SVOA) sos 3,350
                            3.10GHz * STB2000MHz * 45nm * L2 2MB

AMD Phenom II X4-955 (Box, Dcom/Com7) 3,750
                            3.20GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 2MB * L3 6MB

มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ แล้วแต่ละตัวต่างกันอย่างไรบ้างครับ
                            งงมากเรื่องเอเทล่อนกับฟีน้อม

---

คำถามที่สองครับ
                            ตอนนี้แรมผมมีอยู่ 3gb ควรเพิ่มรึเปล่าครับ ? จำเป็นไหม ถ้าเพิ่มควรเป็นตัวไหนดี

---

คำถามสุดท้ายครับ
                            แบกเคสไปที่ advice ให้เขาทาซิลิโคนแล้วซื้อ cpu ตรงนั้น จะได้ไหมครับ มีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มไหม

---

ขอบคุณมากๆครับ
                            Phenom กับ Athlon ต่างกันที่ L3 ครับ ซึ่งเป็นหน่วยความจำขนาดเล็กที่เร็วกว่าแรมมากๆ ติดในตัว
                            ส่วนราคาค่างวด ถ้า AthlonX4 3.2 กับ PhenomX4 3.2 ราคาต่างกันไม่เกิน 500บาท แนะนำ ไป Phenom ดีกว่าครับ (แต่ก่อน***งกัน 700-800)
                            คุ้มกว่ามากๆเลยทีเดียว เจ้าตัวนี้แหละครับคุ้มแล้ว 955เนี่ย

คำถามที่2
                            แรมเป็นDDR2 หรือ 3 ครับผม
                            ถ้าเป็นDDR2 ก็เปลี่ยนเป็น 2GBx2 Kingston hyperX ราคาที่ 1150 บาท
                            ถ้าเป็นDDR3 ก็แล้วแต่ครับจะเปลี่ยนไม่เปลี่ยนก็ได้

คำถามที่3
                            ถ้าเป็นร้านที่เขารับประกอบส่วนใหญ่ ไม่มีปัญหาครับ ถ้าซื้อ CPU กับเขา เขาก็แปะให้ฟรีครับผม
                            แต่Advice นี่ผมก็ไม่เคยยกคอมไปให้เขาสักที มีแต่ซื้อมาประกอบเองเลยไม่แน่ใจครับผม แต่คาดว่าจะไม่มี
                            ขออภัยด้วยนะครับ

Comment

• - แรมเป็น DD2 ครับ , ถ้าใส่ DDR3 ไปด้วยได้รึเปล่าครับ หรือแรมต้อง DDR เหมือนกันหมด
                              - เท่าที่ลองหาอ่านข้อมูลดู เห็นว่า l3 cache ใช้ทดแทนแรมได้หรอครับ
                              ถ้าทดแทนได้ดีมากๆ ผมคงจะคงแรมไว้ที่ 3 gb พอครับ
                              - บอร์ดผม p5kpl 1600 จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ ( ผมไม่ oc นะ )
                              Last edited by Joelshi; 11 Dec 2011, 14:49:39.

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                                - แรมเป็น DD2 ครับ , ถ้าใส่ DDR3 ไปด้วยได้รึเปล่าครับ หรือแรมต้อง DDR เหมือนกันหมด
                                - เท่าที่ลองหาอ่านข้อมูลดู เห็นว่า l3 cache ใช้ทดแทนแรมได้หรอครับ
                                ถ้าทดแทนได้ดีมากๆ ผมคงจะคงแรมไว้ที่ 3 gb พอครับ
                                - บอร์ดผม p5kpl 1600 จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ ( ผมไม่ oc นะ )
                                ตอบเป็นข้อๆนะครับ
                                แรม DDR2 DDR3 slot ที่ใส่มันคนละตัวคนแบบกันเลยครับ ใส่ร่วมกันไม่ได้
                                บอร์ดที่ซื้อมาใหม่ ก็จะเป็น DDR3 หมดแล้วครับ ต้องซื้อแรมใหม่ครับผม

L3 ไม่ได้ใช้แทนแรมได้ครับ แต่มันเร็วกว่าแรมและอยู่บนCPU ซึ่ง การประมวลผลอะไรที่ใช้บ่อยๆ CPU จะนำข้อมูลเหล่านั้นมาพักไว้ในL3 ทำให้เรียกใช้งานได้ไวขึ้นครับผม ไม่ได้ใช้แทนได้แต่อย่างใด(ถึงจะคล้ายๆแรมก็เถอะ)

ถ้าจะย้ายไปเป็น AMD ต้องเปลี่ยนครับผม เพราะ p5kpl มันเป็นของ Intel ครับผม

Comment

Working...
                                X