Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    ไม่จำเป็นครับผม ถ้าไม่ได้Overclock อะไรมากมาย ใช้เดิมๆ เหลือเฟือครับผม ยกเว้นว่าห้องร้อนจัด

สวัสดีครับผม ตอนนี้ เป็นยังไงมั่งครับ เป็นห่วงมากๆ แนะนำไป แต่กลับใช้งานไม่ได้ตามเป้า
    ต้องขออภัยจริงๆนะครับผม
    ส่วนเรื่องคำนวนค่าไฟ ตามนี้เลยครับ
    แบบใช้งาน FULL ตลอด CPU125+RAM40+MB20+HDD10+SSD5+CM212 10+PSU10
    รวม 220w ต่อชมครับผม ตกวันนึง กินไฟ = 5280w หรือวันละ 5.3หน่วย (ยังไม่ได้นับการ์ดจอ)
    ตกแล้ว ถ้าไฟหอก็หน่วยละ7 ก็วันละ 35-40บาท ถ้าไฟบ้านก็วันละ 15-18 บาทครับผม

ยากครับผม ทำลำบากแน่นอนเลย
    จัดเสป็คนี้ ถ้าลดบอร์ดกับCPU ลงหน่อยพอไหวครับ ถ้าจะนำไปOC สักหน่อย เซ็ทนี้อยู่ครับ
    AMD Phenom II X6-1090T 5900
    GIGABYTE GA-970A-D3 2900 (จริงๆ ถ้าจะเล่น X6 ไปใช้ชิพ 880 จะดีกว่าครับ)
    HIS HD6870 1GB D5 6300
    Seagate 500gb 2500
    KingstonHyperX 2gb*2 = 1100
    Scythe600w 2250
    ThermalTakeV3 1200
    CM212+ 800
    AOC 21.5" LED 3300
    รวม 26250 บาท
    ตามนี้เลยครับผม เงินที่เหลืออาจจะเอาไปเพิ่มCPU หรือ จอเป็น 23นิ้วก็ได้ครับผม ตามชอบเลย สงสัยถามเพิ่มเติมได้ครับผม
    ร้านที่จัดไว้มี ADVICE กับ TK นะครับผม
    ถ้าเปลี่ยน cpu เป็นAMD FX-6100
    แล้ว ใช้บอร์ดตัวเดิมจะดีป่าวคับ คือซื้อใว้เพื่ออัพอีกอะคับ
    อันไหนจะดีกว่าแนะนำด้วยคับ

Comment

• Originally posted by kawin108 View Post
      ถ้าเปลี่ยน cpu เป็นAMD FX-6100
      แล้ว ใช้บอร์ดตัวเดิมจะดีป่าวคับ คือซื้อใว้เพื่ออัพอีกอะคับ
      อันไหนจะดีกว่าแนะนำด้วยคับ
      แนะนำว่า ถ้าไม่ได้เอาไป OC เล่น 1100 หรือ 1090 แรงกว่าครับผม วิธีคิดความแรงของ FX คือ 81เปอเซ็นจาก Clock จะ= Phenom ครับผม
      เช่น FX6100 Clock 5.0GHz จะ แรงเท่ากับ X6 4.1GHz ครับผม
      แต่FX6100 กินไฟน้อยกว่า 30w ครับผม
      สรุป ซื้อเดิมๆมา อย่าเลยครับ ไม่คุ้ม แต่ถ้าเอามาOC คุ้มครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        แนะนำว่า ถ้าไม่ได้เอาไป OC เล่น 1100 หรือ 1090 แรงกว่าครับผม วิธีคิดความแรงของ FX คือ 81เปอเซ็นจาก Clock จะ= Phenom ครับผม
        เช่น FX6100 Clock 5.0GHz จะ แรงเท่ากับ X6 4.1GHz ครับผม
        แต่FX6100 กินไฟน้อยกว่า 30w ครับผม
        สรุป ซื้อเดิมๆมา อย่าเลยครับ ไม่คุ้ม แต่ถ้าเอามาOC คุ้มครับผม
        แล้วเรื่องบอร์ดอะคับ คือตัวที่ผมเลือกคือเอาไว้เพื่ออัพจะดีป่าวคับ
        แล้วถ้าลดการ์ดจอเป็น hd6850อะคับ จะดีหรือไม่ดีอย่างไร

Comment

• Originally posted by kawin108 View Post
          แล้วเรื่องบอร์ดอะคับ คือตัวที่ผมเลือกคือเอาไว้เพื่ออัพจะดีป่าวคับ
          แล้วถ้าลดการ์ดจอเป็น hd6850อะคับ จะดีหรือไม่ดีอย่างไร
          ครับผม ถ้าเราเน้นเล่นเกมส์ เอาการ์ดจอแล้วลดCPU จะเวิร์คกว่านะครับ
          ส่วนเมนบอร์ดใช้ 970A-D3 ก็โอเคครับผม ถือว่าดีใช้ได้เลยครับ

Comment

• ดันสะหน่อยกะทู้นี้ดีมากๆ

Comment

• ผมเคยใช้ X3+6870 คู่กับ 530w Raidmax ยังไม่แต๊บเลยครับ เล่นหนักๆเปิดทั้งวัน24ชม ไม่ต้องกลัวครับผม
              อ่าๆ เป็นหวัดไม่สบาย รร ผม กีฬาสีวันศุกร์นี้แล้วครับ แหม บอกชื่อโรงเรียนดีไหมนิ อ่าๆ วันศุกร์เลยว่าจะแอบขอรุ่นพี่ (ตัวเองก็เป้นสตาฟ) ขอไปพันทิบกับพันทิบบางกะปิ เอา 6670 ไปเทรินเป็น xfx 6790 อ่าๆ อาจจะๆ แล้วถามหน่อยพี่ เห็น XFX เนี่ยมันมีเสียบไฟเพิ่ม 2 รู แต่ His มี 1 รู มันกินไฟต่างกันไหมครับ

Comment

• ทำงานวันแรกหลังจากหยุดไปนาน ไม่มีงาน หึหึ แต่พรุ้งนี้เหนื่อยแน่

Comment

• จัด คอมแบบยกเซตร้านเดียว จัดไหนดีกว่าครับ ระหว่าง พี่jib กะ Tkcom
                  จริงๆอยาก ประกอบเองแล้วแยกซื้อมา เพราะคุมงบได้อยู่
                  แต่ทางครอบครัวไม่ไว้ใจ ให้ทำเอง เพราะเครื่อง มันราคา่หลายหมื่นอยู่ กลัวเจ๊ง อะฮะ
                  ผมจะจัดเซตตามนี้ครับ
                  Fx4100
                  asrock 880gmh usb3
                  kingston 2gb *2 bus 1600
                  500gb seagate
                  ็HD6790 His or XFX ดี ครับ แต่ดูผลเทส powercolor แรงอยู่เหมือนกันนะฮะ
                  psu ผมยังไม่แน่ใจครับ ว่า แต่ละร้านมีของ เหมือนกันมั้ย แต่ อยากได้ raidmax530w ไม่ก็ silverston 500w (ทั้ง2ร้านข้างบนนี้มีมั้ย ถ้าไม่มี ผมมีตัวไหนทดแทนได้ครับ)
                  case ชี้ เอาตัวที่ถูกใจเอา 555
                  ไม่อยากให้เกิน งบ 16500 เลย 555
                  ลำบากใจมากๆ ไม่รู้จะไปถามใคร ที่บ้านก็ไม่มีใครเป็นด้านนี้สักคน จะไปจัดแบบ ไม่รู้อะไรเหมือนครั้งแรก ก็กลัวได้ไม่ถูกใจจริงๆ
                  ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ประเดิมปีใหม่อย่างสวยงามด้วย 300,000 View WoW

Last edited by slipknot66; 5 Jan 2012, 00:41:09.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                      อ่าๆ เป็นหวัดไม่สบาย รร ผม กีฬาสีวันศุกร์นี้แล้วครับ แหม บอกชื่อโรงเรียนดีไหมนิ อ่าๆ วันศุกร์เลยว่าจะแอบขอรุ่นพี่ (ตัวเองก็เป้นสตาฟ) ขอไปพันทิบกับพันทิบบางกะปิ เอา 6670 ไปเทรินเป็น xfx 6790 อ่าๆ อาจจะๆ แล้วถามหน่อยพี่ เห็น XFX เนี่ยมันมีเสียบไฟเพิ่ม 2 รู แต่ His มี 1 รู มันกินไฟต่างกันไหมครับ
                      ครับผม รักษาสุขภาพด้วย ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ไปเรียนตามปกติ อิอิ
                      เรื่องเสียบ กินไฟต่างกันไม่มากครับสำหรับ 6790 มันอยู่ที่ ใส่ไฟได้มากก็OC ได้ดีกว่าครับ

Originally posted by win22222 View Post
                      ทำงานวันแรกหลังจากหยุดไปนาน ไม่มีงาน หึหึ แต่พรุ้งนี้เหนื่อยแน่
                      งานอะไรหรอครับคุณวิน สู้ๆนะครับ

Originally posted by Sweedszz View Post
                      จัด คอมแบบยกเซตร้านเดียว จัดไหนดีกว่าครับ ระหว่าง พี่jib กะ Tkcom
                      จริงๆอยาก ประกอบเองแล้วแยกซื้อมา เพราะคุมงบได้อยู่
                      แต่ทางครอบครัวไม่ไว้ใจ ให้ทำเอง เพราะเครื่อง มันราคา่หลายหมื่นอยู่ กลัวเจ๊ง อะฮะ
                      ผมจะจัดเซตตามนี้ครับ
                      Fx4100
                      asrock 880gmh usb3
                      kingston 2gb *2 bus 1600
                      500gb seagate
                      ็HD6790 His or XFX ดี ครับ แต่ดูผลเทส powercolor แรงอยู่เหมือนกันนะฮะ
                      psu ผมยังไม่แน่ใจครับ ว่า แต่ละร้านมีของ เหมือนกันมั้ย แต่ อยากได้ raidmax530w ไม่ก็ silverston 500w (ทั้ง2ร้านข้างบนนี้มีมั้ย ถ้าไม่มี ผมมีตัวไหนทดแทนได้ครับ)
                      case ชี้ เอาตัวที่ถูกใจเอา 555
                      ไม่อยากให้เกิน งบ 16500 เลย 555
                      ลำบากใจมากๆ ไม่รู้จะไปถามใคร ที่บ้านก็ไม่มีใครเป็นด้านนี้สักคน จะไปจัดแบบ ไม่รู้อะไรเหมือนครั้งแรก ก็กลัวได้ไม่ถูกใจจริงๆ
                      ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
                      ครับ ให้ร้านประกอบให้ก็เป็นทางเลือกที่ดีมากทางหนึ่งครับผม
                      ถ้าให้แนะนำจริงๆ ซื้อ Raidmax530w (1500บาท)+ CPU FX4100 (3300บาท) ร้าน Advice ชั้น4พันทิพ แล้วนำมาให้ร้าน Jedi / TKCom ประกอบครับ ต้องเลือกสักร้าน เพราะชิ้นส่วนอื่น ต้องซื้อจากร้านนั้นๆทั้งหมด มีแค่ CPU กับ PSU ที่ซื้อร้านอื่นครับผม ให้แนะนำก็ JEDI จะได้การ์ดจอถูกครับผม
                      ตัว XFX ที่ร้านJEDI จะถูกมาก แค่ 3600 บาทเอง แต่ถ้าประกอบร้าน TK ก็เลือกตามชอบครับผม HIS จะแพงกว่าหน่อยแต่หล่อกว่า นอกนั้นก็พอๆกันครับผม
                      ตัวSilverStone ต้องซื้อร้าน HWH ครับผม แต่จริงๆไม่ต้องใช้ขนาดนั้นก็ได้ครับ Raidmax530w หาง่ายๆก็พอแล้ว แต่ถ้าหาได้ ก็ok แต่ตอนนี้ของน่าจะหมดแล้วสำหรับ SilverStone ถ้าตัวอื่นแนะนำ ก็ Scythe ครับ งานประกอบญี่ปุ่น แจ่มมากๆ

ครับ ถ้าสงสัยอะไรถามได้ตลอดเลยนะครับ จะช่วยและตอบให้มากที่สุดเพื่อให้คุ้มกับเงินที่เสียไปครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                      ประเดิมปีใหม่อย่างสวยงามด้วย 300,000 View WoW

ว้าว ผมไม่ได้สังเกตุเลย แฮะๆ ไว้อัพเดทหน้าแรก เดี๋ยวแก้
                      ขอบพระคุณคุณมาร์คและทุกคน ที่ทำให้กระทู้นี้ก้าวมาถึงทุกวันนี้ได้นะครับ ดีใจจัง 3แสนแล้ว

Comment

• สิ่งที่ท่านรู้บุคคลอื่นอาจจะไม่รู้ สิ่งที่ท่านทำหมายถึงธรรมทานที่ยิ่งใหญ่ ทานที่ยิ่งใหญ่นั้นจะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อผู้ให้ไม่หวังสิ่งใดตอบคืนมา นอกจากคำขอบคุนที่ทำให้ผูให้ปลื้มปิติภายในใจก็เท่านั้น ถ้าสังคมรู้จักแบ่งปันชนชั้นก็จะสลายไป ขอรับกะผมผม สวัสดีปีใหม่ทุกฯท่านครับ ขอให้ทุกท่านอย่าเจ็บอย่าจน คิดสิ่งหนึ่งประการใดให้สมความมุ่งมารถปราถนา มั้งมีฯตลอดทั้งปีครับ ดันฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯ

Comment

• ดันๆ UP UP

Comment

• ครับผม รักษาสุขภาพด้วย ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ไปเรียนตามปกติ อิอิ
                            เรื่องเสียบ กินไฟต่างกันไม่มากครับสำหรับ 6790 มันอยู่ที่ ใส่ไฟได้มากก็OC ได้ดีกว่าครับ
                            ท่านด้วยนะครับ เดียวพรุ่งนี้จะไปเทรินละครับ 6670 เป็น XFX 6790 กลัวแต๊บมากๆ หึหึ

Comment

• Originally posted by pithak2008 View Post
                              สิ่งที่ท่านรู้บุคคลอื่นอาจจะไม่รู้ สิ่งที่ท่านทำหมายถึงธรรมทานที่ยิ่งใหญ่ ทานที่ยิ่งใหญ่นั้นจะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อผู้ให้ไม่หวังสิ่งใดตอบคืนมา นอกจากคำขอบคุนที่ทำให้ผูให้ปลื้มปิติภายในใจก็เท่านั้น ถ้าสังคมรู้จักแบ่งปันชนชั้นก็จะสลายไป ขอรับกะผมผม สวัสดีปีใหม่ทุกฯท่านครับ ขอให้ทุกท่านอย่าเจ็บอย่าจน คิดสิ่งหนึ่งประการใดให้สมความมุ่งมารถปราถนา มั้งมีฯตลอดทั้งปีครับ ดันฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯ
                              กราบขอบพระคุณมากๆครับผม ที่เป็นกำลังใจให้ จากนี้ไปผมก็จะพยายามให้ดีที่สุด สุขสันปีใหม่เช่นกันนะครับผม ขอให้สุขภาพแข็งแรงครับผม ร่ำรวยๆ

Originally posted by abeachboy View Post
                              ดันๆ UP UP
                              ขอบคุณครับ

Originally posted by Darksis View Post
                              ท่านด้วยนะครับ เดียวพรุ่งนี้จะไปเทรินละครับ 6670 เป็น XFX 6790 กลัวแต๊บมากๆ หึหึ
                              ครับผม อิอิ ไม่แต๊บหรอกครับ ไม่ต้องกลัวครับผม

Comment

• พรุ่งนี้จะเอารุ่น limited edition ver.2 มาให้ดูฮะ ถ้าได้ XFX 6790 มา 5555555555+

Comment

Working...
                                X