Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าจะจัดคอมใหม่ งบ 15k เอาแค่
    1. cpu
    2.mb
    3.vga
    4.ram
    5.psu
    6.case
    เพราะ ฮาร์ดดิส+dvd มีแล้วครับ

แต่กำลังลังเล ว่าจะรอดูราคา การ์ดจอ 7750 + 7770 อีกซักหน่อยดี หรือว่าจะจัด 560 TI หรือว่ามีตัวอื่นแนะนำ เน้นเกมส์ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ดันๆไม่ได้ดันทุรังนะจะบอกให้

Comment

• ผมอยากได้Reviewชุดนี้ ช่วยทีครับ
        1.ชุดนี้สามารถ ทำ Diskless ได้หรือเปล่าครับ
        2.การจัดชุดนี้เข้ากันได้ดีหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ดีให้เพิ่มหรือเปลี่ยนอะไรบ้าง
        3.เน้นทำรายงานMS-office และ เกมส์ออนไลน์ PB , SF , X-Shot , YG , Cabal ประมาณนี้ เล่นแล้วกระตุกมั้ยครับ (Dota,Hon ไหวมั้ยไม่มีคนเล่นถามดู)
        4.อาจเปิดหลายหน้า fackbook , และเกมส์ออนไลน์ 1-2 เกมส์ เล่นแล้วกระตุกมั้ยครับ
        5.เล่นเกมส์ออฟไลน์บ้างสมมุติถ้าเป็น Battlefield 3 ปรับกลางๆ-ต่ำ เล่นแล้วกระตุกมั้ยครับ
        6.บอร์ดรุ่นไหน เร็วกว่ากัน GIGABYTE GA-78LMT-S2P หรือ ASUS M5A78L-M LX ควรซื้ออันไหนดีต่างกัน50บาทไหวอยู่ครับ
        7.Caseสำเร็จรูป 500 Watts. ชุดนี้สามารถรองรับอุปกรณ์ไหวมั้ยครับ
        8.งบน้อยชุดนึงรับไหวที่ เคสชุดละ 5,500-6,350 ผมลดส่วนไหนได้อีกมั้ยครับ
        ------------------------------------------------------------------
        CPU :?AMD Athlon II X2-260 (3.2Ghz) 1,890
        M/B : GIGABYTE GA-78LMT-S2P 1,550 หรือASUS M5A78L-M LX 1,600
        RAM : DDR3(1333) 2GB. Kingston 430
        VGA : 1GB (III) PCIe GT430 'Sparkle' HDMI 1,590
        Case : ITSonas Sense (Black) 500 Watts.Fan 8 cm. 880
        Monitor : LED 20"
        ------------------------------------------------------------------
        ช่วยทีนะครับ ทราบมาพอสมควรแล้วว่าชุดA6-3500มีคนแนะนำอยู่
        ขอความคิดเห็นชุด X2-260 เพิ่มกันหน่อย
        Last edited by ultramando; 28 Feb 2012, 18:10:20.

Comment

• up ให้

Comment

• ร้าน advice

cpu : Celeron G530 = 1350
            mb : ASUS P8H61-M LE = 1790
            vga : gtx 560ti = 8200 / gtx560,hd6870 = 6000
            ram : DDR3(1333) 4GB [2GBX2]. Blackberry = 780
            psu : scyth gouriki 600 watt = 2250
            case : [midtower] = 1100

รวม : 15593 \\ 13268

Comment

• เหนื่อยมากพี่ การ์ดจอเสียงดัง จอไม่ติด แต่คอมทำงานปกติทุกอย่าง พรุ่งนี้จะยกคอมไปให้อาจารย์แล้วเค้าจะเอา 560ti ใส่ เค้าบอกจะลองดูว่ามันดังเพราะอะไร

Comment

• ถามเรื่องการ์ดจอ ถ้าใส่2อันได้ไหมคับ

การ์ดจอ GTX 560 Ti OC 1GB DDR5
                กับ
                การ์ดจอ quadro 1 ตัว ยังไม่รุ้ว่าจะเอารุ่นไหน

เราจะใส่ ในเคสเดียวกันได้ไหมครับ มันจะตีกันรึปล่าว

กูรูช่วยบอกทีครับ

เมนบอร์ด ก็ Gigabyte Z68X-UD3H-B3 GEN3

Comment

• Originally posted by McBoyz View Post
                  ว่าจะจัดคอมใหม่ งบ 15k เอาแค่
                  1. cpu
                  2.mb
                  3.vga
                  4.ram
                  5.psu
                  6.case
                  เพราะ ฮาร์ดดิส+dvd มีแล้วครับ

แต่กำลังลังเล ว่าจะรอดูราคา การ์ดจอ 7750 + 7770 อีกซักหน่อยดี หรือว่าจะจัด 560 TI หรือว่ามีตัวอื่นแนะนำ เน้นเกมส์ครับ

ขอบคุณครับ
                  ยินดีครับผม แต่ส่วนตัวผมว่าเอา 6850 จะดีกว่า 7770 ครับผม เพราะราคาต่างกันเยอะ 6870 ออกจะแรงกว่าด้วยซ้ำครับ ตามนี้เลย
                  FX-4100 4-Core AM3+ 3.60GHz ( 3.70-3.80 Turbo ) 95W 3850
                  AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2450
                  GIGABYTE HD 6850 1GB GDDR5 256BIT 820MHz/4200MHz OC 5250
                  KINGSTON HYPER-X (K2) 4GB (2x2) 1600MHz CL 9-9-9-24 D Blu/Red 1100
                  Raidmax530w 1450
                  ThermalTakeV3 1200
                  รวม 15300 บาท
                  ตามนี้ครับผม
                  สงสัยอะไร ถามเพิ่มได้

Originally posted by abeachboy View Post
                  ดันๆไม่ได้ดันทุรังนะจะบอกให้
                  ขอบคุณครับผม

Originally posted by ultramando View Post
                  ผมอยากได้Reviewชุดนี้ ช่วยทีครับ
                  1.ชุดนี้สามารถ ทำ Diskless ได้หรือเปล่าครับ
                  2.การจัดชุดนี้เข้ากันได้ดีหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ดีให้เพิ่มหรือเปลี่ยนอะไรบ้าง
                  3.เน้นทำรายงานMS-office และ เกมส์ออนไลน์ PB , SF , X-Shot , YG , Cabal ประมาณนี้ เล่นแล้วกระตุกมั้ยครับ (Dota,Hon ไหวมั้ยไม่มีคนเล่นถามดู)
                  4.อาจเปิดหลายหน้า fackbook , และเกมส์ออนไลน์ 1-2 เกมส์ เล่นแล้วกระตุกมั้ยครับ
                  5.เล่นเกมส์ออฟไลน์บ้างสมมุติถ้าเป็น Battlefield 3 ปรับกลางๆ-ต่ำ เล่นแล้วกระตุกมั้ยครับ
                  6.บอร์ดรุ่นไหน เร็วกว่ากัน GIGABYTE GA-78LMT-S2P หรือ ASUS M5A78L-M LX ควรซื้ออันไหนดีต่างกัน50บาทไหวอยู่ครับ
                  7.Caseสำเร็จรูป 500 Watts. ชุดนี้สามารถรองรับอุปกรณ์ไหวมั้ยครับ
                  8.งบน้อยชุดนึงรับไหวที่ เคสชุดละ 5,500-6,350 ผมลดส่วนไหนได้อีกมั้ยครับ
                  CPU :?AMD Athlon II X2-260 (3.2Ghz) 1,890
                  M/B : GIGABYTE GA-78LMT-S2P 1,550 หรือASUS M5A78L-M LX 1,600
                  RAM : DDR3(1333) 2GB. Kingston 430
                  VGA : 1GB (III) PCIe GT430 'Sparkle' HDMI 1,590
                  Case : ITSonas Sense (Black) 500 Watts.Fan 8 cm. 880
                  Monitor : LED 20"
                  ช่วยทีนะครับ ทราบมาพอสมควรแล้วว่าชุดA6-3500มีคนแนะนำอยู่
                  ขอความคิดเห็นชุด X2-260 เพิ่มกันหน่อย
                  ตอบตามที่ถามเลยนะครับ
                  1.ได้ครับ ถ้าจะเอามาเป็นตัวแม่ ต้องใส่การืดแลนเพิ่มอีกตัว ถ้าตัวลูกก็ได้ทันที
                  2.ชุดนี้จัดได้ดีแล้วครับ แต่การ์ดจอไม่คุ้มครับ พาวเวอร์ซัพพายเป็นวัตปลอมแต่ก็พอใช้ในเครื่องได้ ถ้าเอาพาวเวอรืวัตปลอมที่ดีๆหน่อยก็ Tsunamiครับ
                  3.เล่นได้หมดครับ ตามที่ท่านว่า รวมHON ด้วย
                  4.สบายๆครับผม
                  5.Battlefield ปรับกลางไม่ใส่AA จอ 1366x768 สบายๆครับ
                  6.บอร์ดทั้งคู่ เร็วพอๆกันครับ เพราะเป็นบอร์ดราคาถูก ที่แปะยี่ห้อดังเหมือนกัน ลดประสิทธิภาพมาให้ใช้ในชื่อที่คนมั่นใจว่าไม่เป็นไรเหมือนกัน ทั้งๆที่C บนบอร์ดก็ไม่ได้ต่างจากยี่ห้อ biostar หรือ asrock ที่ราคาถูกกว่าเลย
                  7.รองรับไหวครับผม
                  8.แนะนำจัดชุด A4 ไม่ก็ A6 ครับ ชุดนี้ ไม่แนะนำครับผม

ตามนี้เลยครับ สงสัยอะไร ถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by ultramando View Post
                  up ให้
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by blisspor01 View Post
                  ร้าน advice

cpu : Celeron G530 = 1350
                  mb : ASUS P8H61-M LE = 1790
                  vga : gtx 560ti = 8200 / gtx560,hd6870 = 6000
                  ram : DDR3(1333) 4GB [2GBX2]. Blackberry = 780
                  psu : scyth gouriki 600 watt = 2250
                  case : [midtower] = 1100

รวม : 15593 \\ 13268
                  เป็นสเป็คที่ดี หวังการ์ดจอครับผม ขอบคุณสำหรับเซ็ตนี้นะครับ

Originally posted by Darksis View Post
                  เหนื่อยมากพี่ การ์ดจอเสียงดัง จอไม่ติด แต่คอมทำงานปกติทุกอย่าง พรุ่งนี้จะยกคอมไปให้อาจารย์แล้วเค้าจะเอา 560ti ใส่ เค้าบอกจะลองดูว่ามันดังเพราะอะไร
                  ครับผม จริงๆ 5850 มันดังอยู่แล้วนะครับผม แต่ขอให้หายนะครับ =/\=

Originally posted by Akira_Sora View Post
                  ถามเรื่องการ์ดจอ ถ้าใส่2อันได้ไหมคับ

การ์ดจอ GTX 560 Ti OC 1GB DDR5
                  กับ
                  การ์ดจอ quadro 1 ตัว ยังไม่รุ้ว่าจะเอารุ่นไหน

เราจะใส่ ในเคสเดียวกันได้ไหมครับ มันจะตีกันรึปล่าว

กูรูช่วยบอกทีครับ

เมนบอร์ด ก็ Gigabyte Z68X-UD3H-B3 GEN3
                  เมนบอร์ด ถ้ามีช่อง PCI-E เกิน1 ตัว ก็ใส่การ์ดจอเพิ่มได้ครับ
                  ตัวนี้ ทำได้ทั้ง CF และ SLI
                  สำหรับ Quadro เป็นตัวประมวลผล ทางการทำงาน 3D ในการคำนวนตอนทำงานเรนเดอร์
                  ส่วน 560 เป็นตัวประมวลผลทางเกมส์ครับครับผม
                  ใส่เคสเดียวกันได้ ถ้า บอร์ดไม่มีระบบ Virtu เวลาใส่ตัวไหน จะใช้งานตัวไหน ก็สลับ สายต่อจอเอาครับผม

Comment

• up x

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                      up x
                      ขอบคุณจริงๆนะครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post

เมนบอร์ด ถ้ามีช่อง PCI-E เกิน1 ตัว ก็ใส่การ์ดจอเพิ่มได้ครับ
                        ตัวนี้ ทำได้ทั้ง CF และ SLI
                        สำหรับ Quadro เป็นตัวประมวลผล ทางการทำงาน 3D ในการคำนวนตอนทำงานเรนเดอร์
                        ส่วน 560 เป็นตัวประมวลผลทางเกมส์ครับครับผม
                        ใส่เคสเดียวกันได้ ถ้า บอร์ดไม่มีระบบ Virtu เวลาใส่ตัวไหน จะใช้งานตัวไหน ก็สลับ สายต่อจอเอาครับผม

งืมแนะนำ Quadro ราคาเบาๆหน่อยได้ไหมคับ

CF และ SLI มันดียังไงแล้วต่างกันตรงไหน แล้วมันคืออะไรคับพี่ ชนะ ^^ 55+(ไม่ได้กวนนะพี่)

Virtu นี่คืออะไรหรอครับผม แล้วพวกนี้แล้ว ต่อ 2 จอ หรือมากกว่าได้มั้ยคับ

Comment

• 6850 his พัดลมแดงกับฟ้ามันแตกต่างอะไรบ้างพี่

Comment

• Originally posted by Akira_Sora View Post
                            งืมแนะนำ Quadro ราคาเบาๆหน่อยได้ไหมคับ

CF และ SLI มันดียังไงแล้วต่างกันตรงไหน แล้วมันคืออะไรคับพี่ ชนะ ^^ 55+(ไม่ได้กวนนะพี่)

Virtu นี่คืออะไรหรอครับผม แล้วพวกนี้แล้ว ต่อ 2 จอ หรือมากกว่าได้มั้ยคับ
                            ราคาเบาๆนี่สักเท่าไหร่ครับ ถ้าตัวที่คุ้มๆแต่ไม่แรงมากจากร้าน JEDI ก็
                            QUADRO 600 1GB DDR3 128 BIT 2Y. 8800
                            ตามนี้ครับผม
                            CF = Crossfire ครับ เป็นการ ต่อร่วมกัน ของการ์ดจอค่าย ATI ทำให้แรงขึ้น ตอนนี้เทคโนโลยีใหม่ของ ATI เกี่ยวกับเรื่องการใช้พลังงานที่น่าทึ่งสุดๆเลยครับ เพราะสามารถตัดการใช้งานของการ์ดที่ไม่ได้ใช้ได้แบบสมบูรณ์ เลย ในยุค 7XXX
                            SLI = Scalable Link Interface แต่เรียก SLI ง่ายกว่า เป็นของค่าย Nvidia ครับ อันนี้ ก็คือมีประสิทธิภาพในการต่อการ์ด ที่ดีพอๆกัน แต่ยังไม่สามารถประหยัดพลังงานได้เท่า CF ในตอนนี้ครับผม

Virtu คือการที่ทำให้สามารถ ต่อการ์ดจอบนบอร์ดเพียงอย่างเดียว ก็สามารถดึงเอาประสิทธิภาพของการ์ดจอภายในเครื่องใบอื่นที่ต่ออยู่มาใช้ได้ ด้วยความแรง 96-99เปอเซ็นของการ์ดใบนั้น โดยสามารถเลือกได้เลย ว่าจะเอาใบใดมาทำงานตอนใดครับผม
                            แต่ไม่ได้รวมพลังเข้าด้วยกันนะครับ แค่ดึงพลังของการ์ดแต่ละใบมาใช้ได้ทันที ไม่ต้องสลับพอทการทำงานบ่อยๆครับผม

ต่อ2จอทำได้แน่นอนครับผม แล้วแต่ว่า การ์ดและระบบรองลับไหมเดี๋ยวนี้ ก็ทำได้หมดทุกใบครับผม
                            Originally posted by Darksis View Post
                            6850 his พัดลมแดงกับฟ้ามันแตกต่างอะไรบ้างพี่
                            ไม่ต่างครับผม ต่างแค่สีครับ จะมีผลจริงๆก็ตัวตำแหหน่งพัดลมมากกว่า ว่ามัน วางตรงใด
                            ถ้าวางใกล้ชิพก็ดีหน่อย ประมาณนั้นครับ

Comment

• กระทู้นี้ดีมากเลยคับ

ให้ความรู้ดีมาก

ขอบคุนคับ

Comment

• Psu Corsair TX 650W V2 80+ Bronze กับ XFX Pro 650w 80+ Bronze 2 ตัวนี้พัดลมเสียงเงียบดีมั้ยครับ

Comment

Working...
                                X