Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกาศนะครับสำหรับผู้ที่ไม่มีเวลา แต่อยากจะซื้อหนังสือ ฝากผมซื้อได้นะครับ สอบถามรายละเอียด pm มานะครับ

ขอบคุณพี่รันจังด้วย

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ^^

ทำไมราคาในเว็บ Advice ถูกกว่า เว็บอื่นเยอะจังอะครับ -__-"

Comment

• Originally posted by cboonya View Post
        ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ^^

ทำไมราคาในเว็บ Advice ถูกกว่า เว็บอื่นเยอะจังอะครับ -__-"
        ถ้าซื้อเยอะๆหรือหลายๆชิ้น ต่อได้อีกครับหรือาจมีของแถม อิอิ

Comment

• Advice เป็นร้านใหญ่ครับ มีหลายสาขา สั่งของหลายชิ้นจึงได้ส่วนลดมาก ก็เลยขายถูกกว่าร้านอื่น

JIB เองก็ใหญ่นะครับ ราคาใกล้เคียงกันกับ advice ต่างกันไม่กี่บาท

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
            ถ้าซื้อเยอะๆหรือหลายๆชิ้น ต่อได้อีกครับหรือาจมีของแถม อิอิ
            อันนี้คงไม่ใช่สำหรับผมครับ ซื้อทั้งเซ็ตยกเว้นจอ ขอถุงเพิ่มอีกใบยังไม่ให้เลย T^T

Comment

• Originally posted by blisspor01 View Post
              อันนี้คงไม่ใช่สำหรับผมครับ ซื้อทั้งเซ็ตยกเว้นจอ ขอถุงเพิ่มอีกใบยังไม่ให้เลย T^T
              เย้ย ..แค่ถุงยังไม่แถมให้อีกหลอครับเนี่ยสงสัยท่านคงจะไม่ถูกชะตากับคนขายมั้งครับ...อิอิ
              แต่ผมคิดว่าถ้าซื้อ JIBหรือร้านอื่นๆ จะต่อได้เยอะกว่านะครับเพราะราคาของมักจะตั้งไว้สูงๆเพื่อให้ต่อ พอต่อได้เยอะเข้าราคาที่ต่อนั้นก็จะเท่ากับราคาตามปกติที่ร้านอื่นๆขายกัน

Comment

• - - ถ้าไปงาน commart ประกอบยกเครื่อง แถมแล้วแถมอีก

Comment

• พี่ชนะ เห็นเมนบอด พวก AMD สวยๆทั้งนั้นเลยพี่ช่วยจัดให้หน่อยได้ป่ะคับ

งบ 20K เห็นว่ามันทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันได้ดีกว่าหรอครับ

ขอบคุณคับ

Comment

• แต่งสวยอย่างเดียวใช้ไหม งับ

Comment

• CPU : Intel Core i5 2400....................5,790.-
                      M/B : Gigabyte H77M-D3H..................2,550.- (Com&More)
                      VGA : Gigabyte GTX560 Ti..................7,550.- (Com&More)
                      RAM : Kingston Hyper-X 8GB/1600 4GBx2......1,750.- (J.I.B)
                      HDD : WD Blue 500GB Sata3.............2,440.- (J.I.B)
                      DVD : DVD-RW LG 24X SATA..............510.- (Advice)
                      PSU : Scythe GOURIKI-III 600w...........2,250.- (Com&More)
                      CASE : ThermalTake V3......................1,150.- (Com&More)
                      Monitor : LED 20" SAMSUNG S20A300BSV......3,250.- (J.I.B)

รวม 27,240 บาท

กับ

CPU : AMD FX-6100 3.3GHz Upto 3.9GHz = 4700
                      M/B : Gigabyte 970A-D3 = 2900
                      G/C : GIGABYTE GTX 560 Ti OC 1GB DDR5 =7800
                      RAM : Corsair Vengeance 8GB 1600 (4GBx2) = 1800
                      H/D : WD Caviar Blue 500GB AAKX 2Y. = 2500
                      DVD : ASUS DVD+R/-RW 24x 24B1ST int = 700
                      P/S : Corsair TX 650W V2 = 3000
                      CASE : Elite 431 Plus USB 3.0 Docking = 2000
                      รวม 25400 บาท ครับผม

อันไหนจะคุ้มกว่าหรอครับ ถ้าแพงกว่าหน่อย จะดีกว่าอันที่ถูกกว่าหน่อย มากไหมครับ เน้นเล่นเกม

และผมจะไปซื้อที่พันทิพ ประตูน้ำ ช่วยแนะนำร้านทีครับ ใจจริงอยากไปซื้อที่ร้าน J.I.B เลย หรือใครมีร้านไหนที่พอน่าเชื่อถือจะแนะนำไหมครับ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                        ผมปรับauto overclock คับพี่รันจัง asrock 970ex 4 มันมีให้ปรับ -*-
                        การจะเช็คเสถียรไม่เสถียรหลังจาก OC ต้องใช้พวกโปรแกรมโหดๆ เบิร์นหัวCPUดูครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                        41
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by sperrr View Post
                        up โลด
                        ขอบคุณครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                        ประกาศนะครับสำหรับผู้ที่ไม่มีเวลา แต่อยากจะซื้อหนังสือ ฝากผมซื้อได้นะครับ สอบถามรายละเอียด pm มานะครับ

ขอบคุณพี่รันจังด้วย
                        ขอบคุณคุณกายเช่นกันครับ อิอิ
                        ผมก็เป็นคนไม่ค่อยอ่านหนังสือเลย เง้อ

Originally posted by cboonya View Post
                        ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ^^

เพราะAdvice เป็นผู้ค้าส่งรายใหญ่ในไทยครับผม หลายๆร้านก็รับมาจากเขาแหละครับ

Originally posted by sperrr View Post
                        จากประสพการณ์ ต้องของเดียวกัน 5ชิ้นขึ้น อิอิ

Originally posted by blisspor01 View Post
                        Advice เป็นร้านใหญ่ครับ มีหลายสาขา สั่งของหลายชิ้นจึงได้ส่วนลดมาก ก็เลยขายถูกกว่าร้านอื่น

JIB เองก็ใหญ่นะครับ ราคาใกล้เคียงกันกับ advice ต่างกันไม่กี่บาท
                        ตามนั้นครับผม

Originally posted by blisspor01 View Post
                        ใช่ครับ อิอิ เขาต้องของชิ้นเดียวกันเท่านั้น ฮา

เย้ย ..แค่ถุงยังไม่แถมให้อีกหลอครับเนี่ยสงสัยท่านคงจะไม่ถูกชะตากับคนขายมั้งครับ...อิอิ
                        แต่ผมคิดว่าถ้าซื้อ JIBหรือร้านอื่นๆ จะต่อได้เยอะกว่านะครับเพราะราคาของมักจะตั้งไว้สูงๆเพื่อให้ต่อ พอต่อได้เยอะเข้าราคาที่ต่อนั้นก็จะเท่ากับราคาตามปกติที่ร้านอื่นๆขายกัน
                        พอรวมๆแล้วเท่าๆกันซะส่วนใหญ่ แต่ถ้ามีเวลาก็เดินต่อมันทั้งห้าง อิอิ

Originally posted by Darksis View Post
                        - - ถ้าไปงาน commart ประกอบยกเครื่อง แถมแล้วแถมอีก
                        ผมไปแล้ว ก็เจอแก๊งคนขายยัดเยียดของไม่เวิร์คมาให้ เดินๆไปเจอแต่ของโละขาย เลยเลิกไป แฮะๆ

Originally posted by Akira_Sora View Post
                        พี่ชนะ เห็นเมนบอด พวก AMD สวยๆทั้งนั้นเลยพี่ช่วยจัดให้หน่อยได้ป่ะคับ

งบ 20K เห็นว่ามันทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันได้ดีกว่าหรอครับ

ขอบคุณคับ

Originally posted by deveille View Post
                        แต่งสวยอย่างเดียวใช้ไหม งับ
                        ถ้าผมสวยมั่ง ก็จะแต่งครับ (ฮา)

Originally posted by Gee-Iee View Post
                        CPU : Intel Core i5 2400....................5,790.-
                        M/B : Gigabyte H77M-D3H..................2,550.- (Com&More)
                        VGA : Gigabyte GTX560 Ti..................7,550.- (Com&More)
                        RAM : Kingston Hyper-X 8GB/1600 4GBx2......1,750.- (J.I.B)
                        HDD : WD Blue 500GB Sata3.............2,440.- (J.I.B)
                        DVD : DVD-RW LG 24X SATA..............510.- (Advice)
                        PSU : Scythe GOURIKI-III 600w...........2,250.- (Com&More)
                        CASE : ThermalTake V3......................1,150.- (Com&More)
                        Monitor : LED 20" SAMSUNG S20A300BSV......3,250.- (J.I.B)

รวม 27,240 บาท

กับ

CPU : AMD FX-6100 3.3GHz Upto 3.9GHz = 4700
                        M/B : Gigabyte 970A-D3 = 2900
                        G/C : GIGABYTE GTX 560 Ti OC 1GB DDR5 =7800
                        RAM : Corsair Vengeance 8GB 1600 (4GBx2) = 1800
                        H/D : WD Caviar Blue 500GB AAKX 2Y. = 2500
                        DVD : ASUS DVD+R/-RW 24x 24B1ST int = 700
                        P/S : Corsair TX 650W V2 = 3000
                        CASE : Elite 431 Plus USB 3.0 Docking = 2000
                        รวม 25400 บาท ครับผม

อันไหนจะคุ้มกว่าหรอครับ ถ้าแพงกว่าหน่อย จะดีกว่าอันที่ถูกกว่าหน่อย มากไหมครับ เน้นเล่นเกม

และผมจะไปซื้อที่พันทิพ ประตูน้ำ ช่วยแนะนำร้านทีครับ ใจจริงอยากไปซื้อที่ร้าน J.I.B เลย หรือใครมีร้านไหนที่พอน่าเชื่อถือจะแนะนำไหมครับ
                        เน้นทำอะไรครับผม ถ้าเน้น เล่นเกมส์อย่างเดียวเลยและงบจำกัดเอา FX ดีกว่า แล้วเพิ่มเงินส่วนต่างไปลงการ์ดจอครับผม
                        แต่ถ้าทำงานเยอะๆ+เล่นเกมส์เยอะๆด้วย ก็เอา I5 - 2500k ไปดีกว่าครับเพิ่มอีกนิดเดียวเอง คุ้มค่ากว่ามากครับผม
                        ส่วนร้าน แนะนำ ราคาถูก = Advice ครับ ก่อนซื้อซื้อ PSU จากร้าน TKCOM ไปก่อน แล้วถือไปประกอบที่ Advice ครับผม ชั้น4พันทิพครับผม
                        สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• อ่านหนังสือพิมพ์ หนังสือการ์ตูน หนังสือ...... หนังสือกีฬา นิยาย นิตยสารวันละ 2 3 หน้าเป็นการเริ่มต้นและฝึกการอ่านของตัวเรา ชาติไทยของเรามีการอ่านน้อยมากๆถ้าเทียบระดับโลก ในเมื่อเริ่มที่คนอื่นไม่ได้ ก็สร้างนิสัยให้กับตัวเรา เราก็ไปสร้างให้กับครอบครัวต่อ ครอบครัวก้สร้างให้คนรอบข้าง คนรอบข้างก็สร้างให้คนในชาติ คนในชาติก็สร้างให้กันอีก เป็นงี้ 63 ล้านคน รับรองคนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

Comment

• ถามเพิ่มเติมครับ

อินเทล กับ AMD ความร้อนมันต่างกันมากไหมครับ ถ้าเล่นเกมทั้งวัน AMD ยังชิวๆ อยู่ไหมครับ

เพราะผมจะเปิดทั้งวันทั้งคืนเลย เคยได้ยินมาว่า AMD มันร้อนง่ายกว่า

แต่ใจผม เอนไปทาง AMD แล้วครับ เพราะด้วยราคา และประสิทภาพก็ไม่ทิ้งกันเลย อย่างเช่น อินเทลมี 10 แต่ผมใช้5 แต่ AMD มี 8 ผมก็ยังใช้แค่5 อยู่

และร้าน Advice นี่ประกันดีไหมครับ เคลมง่ายไหม เพราะคอมเครื่องนี้จะส่ิงไป ตจว ถ้าไงผมจะแวะไปร้านนี้เป็นร้านแรกเลย อาทิตนี้ไปละครับ

และผมขอถามอีกเรื่องนึง คือผมจะซื้อ โน๊ตบุ๊ค มีงบ 1,8000 - 20,000 และ 20,000 - 23,000 มีรุ่นที่พอจะแนะนำให้ 2 ราคานี้บ้างไหมครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                              อ่านหนังสือพิมพ์ หนังสือการ์ตูน หนังสือ...... หนังสือกีฬา นิยาย นิตยสารวันละ 2 3 หน้าเป็นการเริ่มต้นและฝึกการอ่านของตัวเรา ชาติไทยของเรามีการอ่านน้อยมากๆถ้าเทียบระดับโลก ในเมื่อเริ่มที่คนอื่นไม่ได้ ก็สร้างนิสัยให้กับตัวเรา เราก็ไปสร้างให้กับครอบครัวต่อ ครอบครัวก้สร้างให้คนรอบข้าง คนรอบข้างก็สร้างให้คนในชาติ คนในชาติก็สร้างให้กันอีก เป็นงี้ 63 ล้านคน รับรองคนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก
                              ฮาๆ ผมเป็นคนไม่อ่านหนังสือหน่ะครับ เพราะผมอ่านแต่ในคอม อ่านบทความผ่านคอม ถึงมันจะต่างกันมาก แต่ผมชอบในคอมพิวเตอร์มากกว่า
                              ผมอ่านความรุ้คอมพิวเตอร์จากในคอม ผมว่ามันได้ความสดใหม่กว่าอ่านจากหนังสือเป็นไหนๆเลยครับผม
                              แต่อย่างว่า นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

Originally posted by Gee-Iee View Post
                              ถามเพิ่มเติมครับ

อินเทล กับ AMD ความร้อนมันต่างกันมากไหมครับ ถ้าเล่นเกมทั้งวัน AMD ยังชิวๆ อยู่ไหมครับ

เพราะผมจะเปิดทั้งวันทั้งคืนเลย เคยได้ยินมาว่า AMD มันร้อนง่ายกว่า

แต่ใจผม เอนไปทาง AMD แล้วครับ เพราะด้วยราคา และประสิทภาพก็ไม่ทิ้งกันเลย อย่างเช่น อินเทลมี 10 แต่ผมใช้5 แต่ AMD มี 8 ผมก็ยังใช้แค่5 อยู่

และร้าน Advice นี่ประกันดีไหมครับ เคลมง่ายไหม เพราะคอมเครื่องนี้จะส่ิงไป ตจว ถ้าไงผมจะแวะไปร้านนี้เป็นร้านแรกเลย อาทิตนี้ไปละครับ

และผมขอถามอีกเรื่องนึง คือผมจะซื้อ โน๊ตบุ๊ค มีงบ 1,8000 - 20,000 และ 20,000 - 23,000 มีรุ่นที่พอจะแนะนำให้ 2 ราคานี้บ้างไหมครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
                              ครับผม AMD สมัยนี้ ไม่ร้อนแล้วนะครับ คำว่าAMDร้อนนี่ ตั้งแต่ยุคAthlon64 ซึ่งเก่าโข(5ปี) แล้วครับ
                              AMDสมัยนี้ เขาแก้จุดนั้นจนผ่านมาได้ด้วยดีแล้วเพราะไม่มีค่ายใดหยุดนิ่งปล่อยให้คนว่าหรอกครับผม

ส่วนความเข้าใจท่านถูกต้องแล้วครับ มี10ใช้5 ดังนั้นซื้อ 5-6มาใช้ 5 ดีกว่า

ร้านAdvice มีประกันหลายอย่างครับ ร้านทั่วๆไปก็รับมาจาก Advice ของๆเขามีทั้ง DCOM SVOA Synnex ครับผม สบายๆลองไปเลือกๆประกันดูครับ
                              เคลมง่ายมากๆเลยครับ

notebook ได้ครับผม จัดให้เลย
                              Samsung NP305V4Z-T01TH
                              CPU : AMD A8-3510MX (1.80 GHz, 4 MB L2
                              VGA : AMD Radeon HD 6690G2 (2GB GD
                              RAM : 6 GB DDR3
                              HDD : 750 GB 5400 RPM
                              SIZE : 14 inch WXGA (1366x768) LED
                              ราคา 20000พอดี
                              ตัวนี้ เป็นCPU4 core แท้ การ์ดจอแรงคุ้มครับผม ในงบนี้หา 4Coreแท้ๆ ได้แค่ตัวนี้ตัวเดียว(ในnotebook I5 เป็น2คอร์4เทรดTurbo / I3เป็น2คอร์4เทรดNoturbo)

หรือถ้าไม่ชอบ
                              Samsung NP300E4Z-S02TH, S04TH

CPU : Intel Core i5-2430M (2.40 GHz, 3
                              VGA : nVidia GeForce GT 520MX (1 G
                              RAM : 4 GB DDR3
                              HDD : 640 GB 5400 RPM
                              SIZE : 14 inch WXGA (1366x768) LED
                              ราคา18200 บาท ได้I5 + การ์ดจอพอใช้มา (แรงเทียบตัวแรกไม่ได้นะครับ ถ้าเอามาเล่นเกมส์อาจไม่ได้มาก)

ต่อไปงบ 23000
                              Acer Aspire 4752G-2452G75 Mnkk/C004/C007/C008

CPU : Intel Core i5-2450M (2.50 GHz, 3
                              VGA : nVidia GeForce GT 630M (1 GB
                              RAM : 4 GB DDR3
                              HDD : 750 GB 5400 RPM
                              ราคา22000บาท
                              ตัวนี้ครับผม คุ้มค่า การ์ดจอกำลังดี CPUก็ok ครับผม รวมๆแล้วถือว่าเวิร์คดีเหมาะกับเล่นเกมส์กลางๆ+ทำงาน

ASUS A43SA-VX002D

CPU : Intel Core i5-2410M (2.30 GHz, 3
                              VGA : AMD Radeon HD 6730M (2GB GDD
                              RAM : 2 GB DDR3
                              HDD : 640 GB 5400 RPM
                              ราคา21500
                              ตัวนี้เหมาะกับเล่นเกมส์มากๆครับผม การ์ดจอแรงกำลังดี โหดๆเลยครับ
                              สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้นะครับ

Comment

• เอาตีนยัน เอ้ย นอนยันว่าลาก X3 450 ไปถึง 4.0 ได้โดยซึ้งเดิมๆ ไม่บลู แต่ความร้อน"น่ากลัวสราสสสส!!!!!!!!!!!!" สำหรับใครไม่เชื่อว่า AMD ไม่ร้อนก็มาดูเครื่องผมครับ ซึ้งเดิมๆใช้งานเดิมๆ 28 องศา แค่เปิดwindows เข้ามาธรรมดานะ ทำงานfull load ก็ไม่เกิน 50 องศา แรกๆก็ไม่เชื่อเค้าบอก amd ร้อน ทำงานไม่ดี เหอะๆ ลองเองแล้วถึงรู้ แต่ยังไงรอมีเงินจะกลับไป Intel ivy นะจ๊ะ 555+
                                Last edited by Darksis; 31 Mar 2012, 02:02:31.

Comment

Working...
                                X