Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าไม่ใช่มืออาชีพ 1500-2000 ก็น่าจะเหลือเหล่ครับ แต่ถ้าวาดรูปหนักๆก็คงต้องราคาครึ่งหมื่น (นักเขียนใช้กันเยอะ)

เดียวจะมาจัดสเปค 10เค+ อีก รอก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปงานหนังสือ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
      ใครจะติด tot คิดใหม่เอาเจ้าใหม่เลยนะครับ ผมพูดจริง บริการแย่มาก เน็ตก็ห่วย ดราม่าเลยวุ้ยพี่รันจัง 555+
      Originally posted by sperrr View Post
      ครับผมเคยใช้มาก่อนเวลาเน็ตมีปัญหาผมโทรไปบริการห่วยแตกมากๆ
      Originally posted by Sunnies View Post
      มันบอกจะอัพความเร็วเน็ตให้เป็น 6Mbps ผมรอเป็นชาติแล้วก็ไม่อัพซักที แล้วเน็ต 2 Mbps ผม วิ่งยุ 0.5 กว่าๆ
      Originally posted by sperrr View Post
      รีบเปลี่ยนด่วนเลยครับ
      อย่าให้มันนั่งกินเงินเราไปฟรีๆ
      ของผมก็ไม่เคยใช้ TOT เลย อิอิ ใช้แต่ True กับ 3BB ชอบ 3BBมากกว่าเพื่อน

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by Sunnies View Post
      up ให้ท่าน run
      ขอบคุณครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
      มีเรื่องรบกวนท่านชนะนิดหน่อยครับ พอดีว่าพี่ชายทำงานเกี่ยวกับการตัดสติ๊กเกอร์

โดยใช้โปรแกรม CorelDow ในการวาดและสั่งตัดสติ๊กเกอร์ ปัญหามันอยู่ที่ว่า

ในการวาดลายเส้นเพื่อตัดสติ๊กเกอร์นั้น ต้องใช้เมาส์ มันจึงใช้งานยากและใช้เวลานาน

อยากได้อุปกรณ์ที่ช่วยให้การทำงานง่ายขึ้น เช่นพวก Pen Pad สามารถใช้งานแทนเมาส์ได้หรือเปล่า

และราคาอยู่ที่ประมาณเท่าใด และยี่ห้อดี ๆ เลยนะครับ ขอบคุณครับ
      ครับผม
      ถ้าเอายี่ห้อดีที่สุดไปเลย ถ้าตั้งใจเอาไปทำงานจริงๆ แนะนำ Wacom เลยครับ ตัวดีๆไปเลย มืออาชีพ ทำแล้วได้เงินคืน ก็พวกรุ่น intuos ราคาตัวขนาดกลางราวๆ 18000-22000 บาท ใหญ่ราคา 22000-29000 ได้ครับ
      แต่ถ้าแพงไม่ไหว เอาขนาดเล็ก(4*6) 12000 บาทก็ได้ครับ

แต่ถ้ายังไม่ถึงขั้นได้กำไรขนาดนั้น แนะนำ XP-Pen ขนาด12*8 ราคา 5000 บาทครับผม

ทั้ง2 มีขายที่ชั้น5 พินทิพ ร้าน IT City ครับ

ท่าน run พอจะทราบวิธีลงรูปป่ะครับ
      ครับผม
      ตอนพิมพ์ สังเกตุมุมบนของกรอบพิมพ์ จะเห็น รูป ค้ล้ายๆภาพ มีจุดดำๆ4จุดโดยรอบ นั่นแหละครับผม กดเลย แล้วเอา Retrive ออกด้วยนะครับ

Pen Pad ดีๆใช้งานได้ไม่แพงหลอกครับ 150-300 ได้ครับ ถ้าของแพงหน่อยก็ราวๆ500 (ตัวปากกาอย่างเดียวน่ะครับถ้าราวตัวที่วาดผมก็ไม่รุ้เท่าไหร่..พอดีที่รุ้เพราะไปซื้อเป็นเพื่อนมัน)เพื่อนผมมันใช้วาด สกินอยู่ครับ
      พวกสกินเกมเก็ทแอ็ม อะไรประมาณเนี่ย
      ได้เงินดีนะครับวาดตัวนึงถ้าสวยๆหน่อยก็500ถ้าตัวเล็กๆก็90-150 วาด3ตัวก็ได้เงินกินข้าวล่ะ
      อันนั้น ราคาถูกจัดเลยครับท่าน อิอิ แต่มันจะไม่มีน้ำหนักครับผม

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by suphasin View Post
      มันเป็นแบบนี้นี่เอง
      อะไรหรอครับผม อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
      คือเอาพร้อมตัวที่วาดเลยน่ะครับ แล้วมันสามารถใช้แทนเมาส์ได้หรือเปล่า งบ มีเยอะอยู่ครับน่าจะเกินพัน

พี่ชายอยากได้ตัวดี ๆ เพราะใช้ทำงานหากินน่ะครับ
      ตอบแล้วนะครับผม แฮะๆ ขอโทษที่ตอบช้าครับ

Originally posted by Darksis View Post
      อ่าๆ ดีๆต้อง 4-5 พันเลยคับ ใช้ยาวๆ 7-8 ปี เพราะ ลายเส้นมันจะนิ่งหรืออะไรเนี่ยแหละครับ จำไม่ได้ละ TT
      4-5พัน ไม่พอครับ ถ้าดีๆไปเลยฮา

อันนั้นไม่ใช่ของดีแล้วละครับ มันคือของเทพแล้ว
      รู้สึกที่ไปซื้อกับเพื่อนจำไม่ได้ละที่ไหนน่าจะสัก 280 ได้มั้ง เห็นมันใช้เขียนกับโต๊ะเอา อ่ะครับ 5555
      ยังไม่เทพครับท่าน 4-5พันนี่ ของระดับกลางเองนะครับ

Originally posted by Darksis View Post
      555+ อ้าวหรอครับ ราคากลางๆก็ซัก 1500-2500 ลองๆดูกันแล้วกันครับ เพราะ ไหนๆจะทำมาหากิน ก็เอาของมีคุณภาพทำงานโลด
      1500-2500 ซื้อมาไม่ค่อยคุ้ม
      แต่จะมีของ XP-Pen ขนาด 5.5*8 อันนี้ก็น่าสน 2800 บาทครับ

5555555
      รอท่าน run มาเฉลยละกันครับ หุหุ
      แต่ผมคิดว่าของดีๆทำมาหากินยังไงก็น่าจะราว 1500 ตามที่ท่านว่าอะแหละครับ
      4-5พันนี่เอาไปซื้อเมนบอร์ดยังจะดีกว่า
      1500 ไม่ค่อยเวิร์คครับ ใช้งานแล้วไฟดูด อิอิ

ถ้าไม่ใช่มืออาชีพ 1500-2000 ก็น่าจะเหลือเหล่ครับ แต่ถ้าวาดรูปหนักๆก็คงต้องราคาครึ่งหมื่น (นักเขียนใช้กันเยอะ)

เดียวจะมาจัดสเปค 10เค+ อีก รอก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปงานหนังสือ
      เขาทำเป็นงาน ถ้าได้กำไรแบบเกิน 20000ต่อเดือนแน่ๆ ก็น่าเอาตัว 20000 บาทนะครับ คุ้มค่า
      แต่ถ้าได้ไม่ถึง ก็ XP-Pen ไปก่อน
      หรืออีกทางเลือกก็ Wacom BAMBOO ตัวละ 4000 บาท ได้ขนาด 4*6 หรือ 7000 ขนาด 5.5*8 ครับผม
      ขอให้ไปเที่ยวงานให้สนุกนะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        เขาทำเป็นงาน ถ้าได้กำไรแบบเกิน 20000ต่อเดือนแน่ๆ ก็น่าเอาตัว 20000 บาทนะครับ คุ้มค่า
        แต่ถ้าได้ไม่ถึง ก็ XP-Pen ไปก่อน
        หรืออีกทางเลือกก็ Wacom BAMBOO ตัวละ 4000 บาท ได้ขนาด 4*6 หรือ 7000 ขนาด 5.5*8 ครับผม
        ขอให้ไปเที่ยวงานให้สนุกนะครับ
        คือพี่ชายทำร้านประดับยนต์อยู่น่ะครับ ราคา ประมาณ 5000-12000 บาท ต่อวัน

แต่ที่ไม่อยากซื้อแพงเพราะกลัวมันจะใช้กับโปรแกรมที่ใช้ไม่ได้น่ะครับ เลย อยากรู้ว่ามัน

สามารถใช้แทนเมาส์ได้ในทุกโปรแกรมหรือเปล่า เพราะถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้มันก็ไม่คุ้ม ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
          คือพี่ชายทำร้านประดับยนต์อยู่น่ะครับ ราคา ประมาณ 5000-12000 บาท ต่อวัน

แต่ที่ไม่อยากซื้อแพงเพราะกลัวมันจะใช้กับโปรแกรมที่ใช้ไม่ได้น่ะครับ เลย อยากรู้ว่ามัน

สามารถใช้แทนเมาส์ได้ในทุกโปรแกรมหรือเปล่า เพราะถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้มันก็ไม่คุ้ม ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม
          ถ้าได้กำไรประมาณนั้น แนะนำ Wacom intuos4 ไปเลยครับผม ถ้าโปรแกรมมีการรับค่าของLevel น้ำหนัก รับรองว่าใช้ได้แน่นอนครับ
          เพราะมันก็เหมือนเมาส์ตัวหนึ่งที่ลงไดรฟ์เวอร์ไปก็ใช้ได้นั่นเองครับผม
          ตัวWacom นี่ตัวดังเลยนะครับ
          ปล.5000ต่อวัน นี่เงินดิบหรือกำไรครับ ถ้าเงินดิบแล้วกำไรถึง1000-2000 ก็ควรซื้ออยุ่ดีครับผม เพราะมันจะเปลี่ยนโลกที่ลำบากให้ง่ายขึ้นทันตาเลยครับท่านมาร์ค ลองไปดูในYoutube มีเยอะมากๆครับ คนส่วนใหญ่ชาบูๆกันมาก
          แต่ถ้างบไม่มากแนะนำ XP-Pen ลงไดรฟ์เวอร์ใช้ได้เหมือนกันครับผม แต่ความสามารถและน้ำหนักของปากกาจะไม่เท่า
          แต่ทำงานได้เหมือนกันแน่นอน ต้องอาศัยฝีมือมากกว่า Wacomหน่อยครับผม งานอนิเมชั่นส่วนใหญ่ ตามสตูดิโอที่ญี่ปุุ่น เขาก็ใช้ XP-PENกันครับผม

ปล.ไม่แนะนำ Genius เท่าไหร่ เพราะไฟมันดูด ทำงานไปชักกระตุกไป ดึ๋ยๆๆ ใช้ไปสักพักมีหัวกระโดด ซึ่งเป็นแล้วจบเห่เลย ไม่เคลมก็ซื้อใหม่ครับ XP-Penนี่ทนกว่าเยอะ(จริงๆนะครับเพราะผมก็ทำงานด้านพวกนี้และชอบงานด้านพวกนี้พอๆกับคอมพิวเตอร์เลย(หมายถึงการ์ตูน วาดภาพ และอนิเมชั่น2D)เลยเคยใช้มาครบแล้ว (ฮา))
          Last edited by runshana; 4 Apr 2012, 05:30:22.

Comment

• ดันหน่อยนะลงมาอยู่ตรงกลางแล้ว

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
              ดันหน่อยนะลงมาอยู่ตรงกลางแล้ว
              ขอบคุณครับผม

Comment

• ดันมั่ง

Comment

• พอดีคอมที่บ้านมันร้องเสียง ติ๊ดดดดดดดด ยาวๆแล้วหยุดแล้วก็ร้องใหม่ตอนแรกเข้าใจว่าแรมแต่พอลองตรวจสอบแรม แรมก็ปกติดี มีใครทราบมั้ยว่าเกิดจากอะไร

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                    ดันมั่ง
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by bomcoe20 View Post
                    พอดีคอมที่บ้านมันร้องเสียง ติ๊ดดดดดดดด ยาวๆแล้วหยุดแล้วก็ร้องใหม่ตอนแรกเข้าใจว่าแรมแต่พอลองตรวจสอบแรม แรมก็ปกติดี มีใครทราบมั้ยว่าเกิดจากอะไร
                    ติ๊ดยาวๆ นี่ พอร้องแล้วรันเข้าวินโดวปกติไหมครับ หรือร้องแล้วดับไม่ทำงานครับผม ถ้าร้องแล้วเข้าวินโดว แปลว่าเป็นเสียง พร้อมของเครื่อง ไม่มีปัญหาอะไร
                    แต่ถ้าร้องแล้วไม่ทำงาน ส่วนใหญ่น่าจะเป็นแรมนะครับ ลองถอดสลับแถว ใช้ทีละตัวดู

Comment

• up

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                        up
                        ขอบคุณครับผม^^

Comment

• ดันหน่อย

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            ขอบคุณครับผม^^
                            ยินดีครับ up

Comment

• จะ4แสนวิวละครับท่าน run ^^
                              ดันๆๆๆ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                                จะ4แสนวิวละครับท่าน run ^^
                                ดันๆๆๆ
                                เดี๋ยววันศุกร์ไปจัดคอม แล้วจะเอาภาพมาฉลอง 4 แสนวิว

Comment

Working...
                                X