Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    มีแต่เสียใจที่ไม่ได้ซื้อตัวท๊อปใช่ไหมพี่รันจัง555555
    ผมซื้อตัว TOP ตลอดนะครับ
    แต่เป็นตัว TOPที่สุด ที่ประหยัดไฟที่สุด
    อย่างตอนนี้กำลังinloveกับ 7750 มากครับ อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
    up
    ขอบคุณครับ

Originally posted by abeachboy View Post
    น้องที่ร้านจะซื้อโน๊ตบุ๊คงบ15000มีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับใช้แค่ดูหนังฟังเพลงออนเอมเล่นเฟสบุ๊คและเข้าเว็บต่างๆขอบคุณล่วงหน้าครับท่าน
    ได้ครับผม ตัวนี้เลยถ้าเพิ่มเงินไหว 16000
    Asus X84H i3
    CPU : Intel Core i3-2350M (2.30 GHz, 3
    VGA : AMD Radeon HD 7470M (1GB GDD
    RAM : 4 GB DDR3
    HDD : 500 GB 5400 RPM
    SIZE : 14 inch WXGA (1366x768) LED

ถ้าไม่ไหว
    ================
    ถ้าเอาแบบ เบาๆพกพาสบายHDDเร็วๆ
    ราคา 15,500 บาท
    MSI X460-092XTH

CPU : Intel Core i3-2330M (2.20 GHz, 3
    VGA : Intel HD Graphics 3000
    RAM : 2 GB DDR3
    HDD : 500 GB 7200 RPM
    SIZE : 14 inch WXGA (1366x768) LED

=============================
    ถ้าเพิ่มไม่ไหวจริงๆ
    15000บาททั้งคู่
    สำหรับเล่นเกมส์เบาๆ ใช้งานทั่วๆไป
    LENOVO G470-59320350
    CPU : Intel Core i3-2350M (2.30 GHz, 3
    VGA : Intel HD Graphics 3000
    SIZE : 14.1 inch WXGA (1366x768) LED
    ==========================
    เล่นเกมส์หนักนิดๆ CPUเบาลงหน่อย สีสันเครื่องสวย
    DELL Inspiron N4050-U561101TH

CPU : Intel Pentium B960 (2.2 GHz, 2 MB
    VGA : AMD Radeon HD 6470M (1GB GDD

ตามนี้เลยครับท่านบ่าว ^^

Comment

• Set AMD 12K APU The Perfect Harmony ++
      ราคาจากAdvice
      AMD A6-3500 =2400
      ECS A75F-M2 =1900
      1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI =2600
      WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2500
      DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X =500
      DVD-RW 22X ตามชอบ =600
      Raidmax450w =800
      Caseตามชอบ =1000
      รวม 12300 บาท

ชุดนี้ Diablo III ไหวไหมครับ offline เล่นอยู่เกมเดียว นอกนั้นเกม online โหลด bit ดู anime ไฟล์ avi ครับ

Comment

• ผมก็คิดว่าน่าจะเป็น PSU เสียเหมือนกันครับ แต่ก็คิดว่า เพิ่งเปลี่ยนไปไม่น่าจะเสีย เมนบอร์ดก็เพิ่งเปลี่ยนก็ไม่น่าจะเสีย T^T

สงสัยต้องเปลี่ยนทั้งเครื่องแล้วมั้ง เปลี่ยนทีละชิ้นไม่ไหวๆ

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
          ผมก็คิดว่าน่าจะเป็น PSU เสียเหมือนกันครับ แต่ก็คิดว่า เพิ่งเปลี่ยนไปไม่น่าจะเสีย เมนบอร์ดก็เพิ่งเปลี่ยนก็ไม่น่าจะเสีย T^T

สงสัยต้องเปลี่ยนทั้งเครื่องแล้วมั้ง เปลี่ยนทีละชิ้นไม่ไหวๆ
          บานปลายสินะท่าน

Comment

• คือผมยังข้องใจเกี่ยวกับ "แรม"
            ท่าน run พอจะทราบมั้ยครับว่า

แรม พวกนี้ต่างกันยังไง?

-G.SKILL DDR3 8GB 1600 ARES(4GBx2) ----1950
            -Geil Enhance Corsa 8GB 1600 (4GBx2) ---1890
            -Corsair Vengeance? 8GB 1600 (4GBx2) --1900
            -G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600 (4GBx2) ---1950
            -G.SKILL DDR3 8GB SR 1600 (4GBx2) ---1950

1. ราคาพอๆกัน --ตัวไหนดีที่สุดครับ ?
            2. ตัวไหนที่ OCบัส ได้ไกลที่สุด
            3. แล้วไอพวก 9-9-9-24-2N -->มันคือ ชุดตัวเลข ที่เอาไว้บอกอะไร?
            4. และไอ ชุดตัวเลข พวกนั้น ชุดไหนที่มัน ดี ที่สุด ณ ตอนนี้ ?
            5. สุดท้ายผมอยากทราบ วิธีดู แรม ว่าตัวไหนมัน ดี กว่ากัน ? มันดูที่ตรงไหน ?
            -->เท่าที่ผมเห็นมันเป็น bus1600 ทั้งหมด
            ท่าน run ช่วยชี้แน่ะผม ให้ถึงทางสว่างทีครับ

Comment

• ขอตอบข้อ 3 นะครับ

เลข 4 ชุด นั้น คือค่าต่อไปนี้ CAS-tRP-tRCD-tRAS

ค่า CL (CAS Latency)หรือ CAS มักเรียก ว่า CL หมายถึงช่วงเวลาที่ CPU เข้าไปรอเอาข้อมูลในหน่วยความจำแรม ยิ่งน้อยยิ่งดี แสดงว่า CPU ไปเอาข้่อมูลได้เร็วจากที่ถามมา

ส่วน ตัวอื่นๆซึ่งมาความสัมพันธ์กันหมายถึง

tRP ย่อมาจากคำว่า RAS Precharge Delay เป็นความเร็วหรือช่วงเวลาที่ DRAM ใช้สำหรับการยกเลิกการติดต่อกับข้อมูลแถวหนึ่งแล้วไปเริ่มแถวใหม่ตัวย่อ RAS ก็ย่อมาจาก Row Address Strobe

tRCD ย่อมาจาก RAS to CAS Delay ซึ่งเป็นความล่าช้าจาก RAS ถึง CAS หมายถึงช่วงเวลาระหว่างการติดต่อกับ RAS และ CAS นั่นเอง

tRAS ย่อมาจาก Active to Precharge หรือ Active Precharge Delay เป็นค่าที่ใช้สำหรับควบคุมความล่าช้าระหว่างคำสั่งเริ่มทำงานและ Precharge

ที่มา http://xinnixblog.exteen.com/20081223/ram-cl

สรุปว่า เลข 4 ชุดนั้น ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ

ข้อสอบถามหน่อยครับ ผมว่าจะซื้อ net book ซักตัวนึง เอาไว้คอนฟิกอุปกรณ์ต่างๆ นอกสถานที่ ดูเวปได้ ฟังเพลงได้ ดูหนังได้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
              Last edited by chowwoyzz; 7 Apr 2012, 15:01:14.

Comment

• อยากสอบถามปัญหานี้ครับ (อาจจะตั้งผิดห้อง - -* แต่เห็นพี่ๆเซียนๆในกระทู้นี้เพียบเลยน่าจะพอตอบได้ )
                พอลง CCC มันขึ้นข้อความนี้ตลอดที่เปิดเครื่องเข้า CCC ไม่ได้

ใช้ออนบอร์ด AsRock 880GMH/U3S3 ผมลง CCC ผ่านแต่เข้าไปตั้งหน้าจอไม่ได้เลย ขนาดลงจากไดร์เวอร์แผ่นที่แถมมาก็มีปัญหา ลงวินโดร์ใหม่ไป 3 รอบแล้วไม่ แถมเปลี่ยน HDD ลงวินใหม่ก็ไม่หาย เลยอยากสอบถาม
                1.อาการนี้เป็นเพราะการ์ดออนบอร์ดเสียรึป่าวครับ
                2.ออนบอร์ดมันเสีย ง่ายไหมครับเพราะซื้อบอร์ดมาไม่ถึงปีเลย
                3.ถ้าเคลมจะไ้ด้ไหม(แต่กำลังคิดว่าจะซื้อการ์ดแยกมาใส่ อาจจะไม่เคลม)
                ปล.รูปขึ้นไหมหว่าาา
                ขอบคุณครับ

Comment

• โอ้ขอบคุณท่าน chowwoyzz ที่หาข้อมูลมาให้ครับผม ^^
                  เริ่มเข้าใจขึ้นหน่อยละ สรุปคือชุดตัวเลขพวกนั้นยิ่งน้อยยิ่งดี
                  --แต่ผมเห็นบางตัวมันจะมีชุดตัวเลขไม่ครบอะครับ ตามทั่วๆไปมันจะเป็น 9-9-9-24-2N แต่นี่มันมีแค่ 9-9-9-2N (คือมันขาด24ไป) เลยอยากทราบว่าเขาลงไว้ไม่ครบหรือมันไม่มีจริงๆ
                  >>http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1920 แบบเนี่ยอะครับ (คือร้านComandmore เขาลงไว้ไม่ครบหรือว่ายังไงครับ ??)

Comment

• Originally posted by bluecode View Post
                    Set AMD 12K APU The Perfect Harmony ++
                    ราคาจากAdvice
                    AMD A6-3500 =2400
                    ECS A75F-M2 =1900
                    1GB (V) PCIe ATi 6670 'HIS' HDMI =2600
                    WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =2500
                    DDR3(1600) 2GB. Kingston Hyper-X =500
                    DVD-RW 22X ตามชอบ =600
                    Raidmax450w =800
                    Caseตามชอบ =1000
                    รวม 12300 บาท

ชุดนี้ Diablo III ไหวไหมครับ offline เล่นอยู่เกมเดียว นอกนั้นเกม online โหลด bit ดู anime ไฟล์ avi ครับ
                    ถ้าไม่ปรับ สูงสุด ไหวแน่นอนครับผม ปรับกลางจอ 1600x900 เหลือๆเลยครับ
                    ดุ Anime เกินพอ Online เล่นได้ตั้งแต่ยังไม่ใส่การ์ดจอแล้วครับ ^^ ใช้อยุ่ทุกวันเลย เซ็ทนี้ถือเป็นเซ็ทที่ผมปลิ้มมาก อิอิ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                    ผมก็คิดว่าน่าจะเป็น PSU เสียเหมือนกันครับ แต่ก็คิดว่า เพิ่งเปลี่ยนไปไม่น่าจะเสีย เมนบอร์ดก็เพิ่งเปลี่ยนก็ไม่น่าจะเสีย T^T

ครับผม ขออภัยจริงๆที่ช่วยท่านไม่ได้เลย เง้อ

Originally posted by sperrr View Post
                    คือผมยังข้องใจเกี่ยวกับ "แรม"
                    ท่าน run พอจะทราบมั้ยครับว่า

แรม พวกนี้ต่างกันยังไง?

-G.SKILL DDR3 8GB 1600 ARES(4GBx2) ----1950
                    -Geil Enhance Corsa 8GB 1600 (4GBx2) ---1890
                    -Corsair Vengeance? 8GB 1600 (4GBx2) --1900
                    -G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600 (4GBx2) ---1950
                    -G.SKILL DDR3 8GB SR 1600 (4GBx2) ---1950

1. ราคาพอๆกัน --ตัวไหนดีที่สุดครับ ?
                    2. ตัวไหนที่ OCบัส ได้ไกลที่สุด
                    3. แล้วไอพวก 9-9-9-24-2N -->มันคือ ชุดตัวเลข ที่เอาไว้บอกอะไร?
                    4. และไอ ชุดตัวเลข พวกนั้น ชุดไหนที่มัน ดี ที่สุด ณ ตอนนี้ ?
                    5. สุดท้ายผมอยากทราบ วิธีดู แรม ว่าตัวไหนมัน ดี กว่ากัน ? มันดูที่ตรงไหน ?
                    -->เท่าที่ผมเห็นมันเป็น bus1600 ทั้งหมด
                    ท่าน run ช่วยชี้แน่ะผม ให้ถึงทางสว่างทีครับ
                    ยินดีครับผม
                    ส่วนใหญ่ พวกแรมต้องศึกษากันครับผม ว่าตัวไหนใช้ยังไง
                    อย่าง Enchance Corsa นี่ ตัวนี้เล่นกับบอร์ด 1155 กำลังดี เสถียรเตะบัสได้ไกลกินไฟกลางๆ
                    SR2 ผมยังไม่ได้ลองแต่ SR กินไฟต่ำมากครับผม เตะบัสสูงได้ แต่ไฟจะโดดเยอะเวอร์
                    ส่วน Vengeance ก็เตะบัสดีเหมือนกัน AESไม่เคยลองครับผม

1.ในนี้ มันแล้วแต่คนชอบครับ อย่างผมชอบประหยัดพลังงาน ก็SR ดีสุด(สำหรับผม)
                    2.ตัว SR อีกแหละครับ แต่โดดไฟเยอะ
                    3.ชุดเลขนี้คือค่าการหน่วงชุดเพื่อส่งคำสั่งแต่ละครั้งครับ ยิ่งน้อยยิ่งส่งบ่อยครับผม แปลว่ายิ่งน้อยก็ยิ่งดี แต่ก็ทำให้เปลืองไฟเช่นกัน และก็ไม่ได้ช่วยมากอะไรนัก
                    4.น่าจะ 5 5 5 14 นะครับ
                    5.อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับผม ว่าตัวไหนดีที่สุด ผมก็ดูไม่เก่งนัก แต่ ณ ตอนนี้ ถ้าจ่ายเงินซื้อ บัสเยอะกว่าก็ดีกว่าครับผม ฮา แต่ก็ต้องดูด้วยว่าตรงกับความต้องการเราไหมแล้วคุ้มไหม ที่จ่ายไปแล้ว สิ่งที่ได้มา จะคุ้มกับ การที่ต้องไปลดอุปกรณ์อื่นๆ ครับผม
                    ที่แน่ๆ CL ที่ต่างกัน ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ถ้าจะเพิ่มเงินเอาCL สุ้เพิ่มเงินเอาบัสดีกว่า จากตารางนี้ ให้สังเกตุง่ายๆ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                    ขอตอบข้อ 3 นะครับ

เลข 4 ชุด นั้น คือค่าต่อไปนี้ CAS-tRP-tRCD-tRAS

ค่า CL (CAS Latency)หรือ CAS มักเรียก ว่า CL หมายถึงช่วงเวลาที่ CPU เข้าไปรอเอาข้อมูลในหน่วยความจำแรม ยิ่งน้อยยิ่งดี แสดงว่า CPU ไปเอาข้่อมูลได้เร็วจากที่ถามมา

ส่วน ตัวอื่นๆซึ่งมาความสัมพันธ์กันหมายถึง

tRP ย่อมาจากคำว่า RAS Precharge Delay เป็นความเร็วหรือช่วงเวลาที่ DRAM ใช้สำหรับการยกเลิกการติดต่อกับข้อมูลแถวหนึ่งแล้วไปเริ่มแถวใหม่ตัวย่อ RAS ก็ย่อมาจาก Row Address Strobe

tRCD ย่อมาจาก RAS to CAS Delay ซึ่งเป็นความล่าช้าจาก RAS ถึง CAS หมายถึงช่วงเวลาระหว่างการติดต่อกับ RAS และ CAS นั่นเอง

tRAS ย่อมาจาก Active to Precharge หรือ Active Precharge Delay เป็นค่าที่ใช้สำหรับควบคุมความล่าช้าระหว่างคำสั่งเริ่มทำงานและ Precharge

ที่มา http://xinnixblog.exteen.com/20081223/ram-cl

สรุปว่า เลข 4 ชุดนั้น ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ

ข้อสอบถามหน่อยครับ ผมว่าจะซื้อ net book ซักตัวนึง เอาไว้คอนฟิกอุปกรณ์ต่างๆ นอกสถานที่ ดูเวปได้ ฟังเพลงได้ ดูหนังได้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
                    ละเอียดมากๆเลยครับผม
                    ผมก็ไม่ได้ละเอียดขนาดนั้น แต่ก็ประมาณที่ผมบอกไปครับผม อิอิ
                    ขอบพระคุณท่านมากๆเลยครับผม ที่ช่วยตอบ
                    Originally posted by 123go View Post
                    อยากสอบถามปัญหานี้ครับ (อาจจะตั้งผิดห้อง - -* แต่เห็นพี่ๆเซียนๆในกระทู้นี้เพียบเลยน่าจะพอตอบได้ )
                    พอลง CCC มันขึ้นข้อความนี้ตลอดที่เปิดเครื่องเข้า CCC ไม่ได้

ใช้ออนบอร์ด AsRock 880GMH/U3S3 ผมลง CCC ผ่านแต่เข้าไปตั้งหน้าจอไม่ได้เลย ขนาดลงจากไดร์เวอร์แผ่นที่แถมมาก็มีปัญหา ลงวินโดร์ใหม่ไป 3 รอบแล้วไม่ แถมเปลี่ยน HDD ลงวินใหม่ก็ไม่หาย เลยอยากสอบถาม
                    1.อาการนี้เป็นเพราะการ์ดออนบอร์ดเสียรึป่าวครับ
                    2.ออนบอร์ดมันเสีย ง่ายไหมครับเพราะซื้อบอร์ดมาไม่ถึงปีเลย
                    3.ถ้าเคลมจะไ้ด้ไหม(แต่กำลังคิดว่าจะซื้อการ์ดแยกมาใส่ อาจจะไม่เคลม)
                    ปล.รูปขึ้นไหมหว่าาา
                    ขอบคุณครับ
                    จากจุดนี้ สันนิฐานได้ว่า ตัว CCC ไม่รองรับ XP ครับ ลองย้ายไปใช้ Win7 ดีกว่าครับผมจะช่วยได้มาก
                    1.อาการไม่ได้เป็นที่ออนบอร์ดแน่ๆครับ
                    2.ออนบอร์ดถ้าเสีย ก็ไปทั้งเมนบอร์ดครับผม เพราะมันอยุ่กับชิพ NB พวกคุมอุปกรณ์ความเร้วสูง
                    3.ครับผม คิดว่าไม่จำเป็นต้องเคลมครับ ลองลงวินโดว 7 ดูก่อน ถ้าหายก็เป็นที่ XPครับผม

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                      โอ้ขอบคุณท่าน chowwoyzz ที่หาข้อมูลมาให้ครับผม ^^
                      เริ่มเข้าใจขึ้นหน่อยละ สรุปคือชุดตัวเลขพวกนั้นยิ่งน้อยยิ่งดี
                      --แต่ผมเห็นบางตัวมันจะมีชุดตัวเลขไม่ครบอะครับ ตามทั่วๆไปมันจะเป็น 9-9-9-24-2N แต่นี่มันมีแค่ 9-9-9-2N (คือมันขาด24ไป) เลยอยากทราบว่าเขาลงไว้ไม่ครบหรือมันไม่มีจริงๆ
                      >>http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1920 แบบเนี่ยอะครับ (คือร้านComandmore เขาลงไว้ไม่ครบหรือว่ายังไงครับ ??)
                      ที่ไม่ลงไว้มักเป็น 9 9 9 25-27 ครับผม

Comment

• โอ้ว ขอบคุณมากครับผมๆ
                        ผมได้เข้าถึงทางสว่างเป็นที่เรียบร้อย
                        ========================================================
                        เห็นคลิปเปิดกล่องเจ้าตัว asus maximus v gene แล้วคาดว่าอีกไม่นานคงจะได้เห็นมีวางขายกันแน่ๆ หุหุ
                        อ่ะแถมรูปหน่อย (งามขริงๆ)
                        Last edited by sperrr; 7 Apr 2012, 22:15:02.

Comment

• up

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                            โอ้ว ขอบคุณมากครับผมๆ
                            ผมได้เข้าถึงทางสว่างเป็นที่เรียบร้อย
                            ========================================================
                            เห็นคลิปเปิดกล่องเจ้าตัว asus maximus v gene แล้วคาดว่าอีกไม่นานคงจะได้เห็นมีวางขายกันแน่ๆ หุหุ
                            อ่ะแถมรูปหน่อย (งามขริงๆ)
                            ของแรงแต่แพงซะจนเจ็บพุงเลยครับ อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
                            up
                            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              ของแรงแต่แพงซะจนเจ็บพุงเลยครับ อิอิ
                              เจ็บพุงนี่คือ จุก ใช่มั้ยท่าน

ไม่แน่นะราคาอาจจะอยู่ไม่เกิน 7พัน ก็ได้ อิอิ

Comment

• up

Comment

Working...
                                X