Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sapporo View Post
    เอ้าน้องมาร์คของผม เลิกเล่นคอมแล้วหรอครับเนีย ไม่น่าเลย พี่กลับมาไม่ทันเปลี่ยนใจน้องหรอเนีย ส่วนกาแฟ ตอนนี้ไปได้ดีครับผม ตอนนี้4สาขาแล้วครับ ตอนไปอยู่เมื่องนอกกับ แฟน ก็เลยต้องให้คนในครอบครัวดูแล แทนตอนนี้ก็มีเจ้าตัวเล็กอายุ 3เดือนวุนวายเลยครับ ฮ่าๆ ผมเองก็คิดถึงคุณชนะมากมายเลย ตอนนั้นเรายังคุยกันเรื่อง AMD รถไถ่ อะไรสักอย่างน่าผมก็จำไม่ได้ ไม่รู้ว่าออกมารึยัง แต่ผมก็หายไปนานมากไม่ได้ติดตามเรื่อง it เลยครับ กลับมาคอมเก่าก็เก่าจนไม่สามารถเล่นต่อไปได้อ่าครับ ส่วนคอมอยากให้คุณชนะจัดให้หนอย อยากดูละหว่าง I7 กับ AMD ตอนนี้ผมก็ไม่ทราบมีอะไรมาใหม่บาง งบสัก 25-30 K ครับ เอาไว้เล่นเกมกับ ดูหนังฟังเพลง MOTHERBOARDS ขอเป็น Asus ครับผม usb 3.0 ครับ ซาวการ์ดขอเสียงดีๆ ราคาถูกสักตัวครับคุณชนะ ขอตัวคูลเลอร์ด้วยน่าครับผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    ครับผม แต่งานถ่ายภาพเขาสวยๆทั้งนั้นเลยนะครับผม
    http://www.overclockzone.com/forums/...1#post47843992
    นี่ครับ ^^

==========
    ยินดีกับธุรกิจกาแฟด้วยนะครับผม สุดยอดเลยครับ เปิดร้านที่4 แล้ว จากตอนนั้นยังวุ่นๆสาขา2 อยู่เลย แปลว่าต้องอร่อยเหาะแน่ๆ
    ผมยังไม่มีโอกาสแอบไปลองเลยครับเนี่ย มีร้านไหน ใกล้ พระราม7มั่งไหมครับ ต้องแอบไปลองสักครา
    ==========
    ตอนนี้ รถไถ Bulldozer มาแล้วครับผม ออกมาได้แรงและไม่แพงดี แต่ก็ยังไม่สามารถเทียบชั้น Intel ได้เหมือนเดิมครับผม
    ในงบ 25-30k เน้นเล่นเกมส์จัดบอร์ด Asus และมี ซาวด์การ์ด จัดได้ตามนี้เลยครับผม
    แบบรวมจอ
    AOCLED 23" = 4400
    CORE i3 3220 = 3600
    ASUS P8H77-M = 2600
    KingstonHyperX 4gb*2 = 1600
    WDBLUE 1TB = 2300
    Raidmax500w RX 80+Bronze = 1550
    DVD24X LG = 600
    Case = 1200
    เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 1000
    1GB GTX650Ti 'Innovision' = 4600
    Sound Blaster Recon3D = 3500
    รวม 26950 บาท

ไม่รวมจอ
    CORE i3 3220 = 3600
    ASUS P8H77-M = 2600
    KingstonHyperX 4gb*2 = 1600
    WDBLUE 1TB = 2300
    Raidmax500w RX 80+Bronze = 1550
    DVD24X LG = 600
    Case = 1200
    เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 1000
    WINFAST GTX 660 = 7200
    Sound Blaster Recon3D = 3500
    รวม 25150 บาท
    ตามนี้ครับผม

ถ้าเพิ่มเงินได้ ก็เอา I5 หรือเพิ่มการ์ดจอ ซึ่งทั้งนี้ ถ้าเน้นเล่นเกมส์ แนะนำเอา การ์ดจอแรงๆดีกว่าครับผม
    ซาวด์การ์ดถ้าแพงกว่านี้ ก็ค่อนข้างจะไม่คุ้มงบครับผม
    สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
    ยินดีช่วยครับผม

Comment

• คุณชนะครับ ถ้าจัดแบบ ชุดเกมเมอร์เลย ช่วยจัดให้ดูสักหนอยครับอยากดูทั้ง AMD กับ Intel ผมอยากเล่นเมนบอร์ด เกมเมอร์ของ asus Rampage แต่ก็มีข้อสงสัย ASUS SABERTOOTH X79. ดีรึเปล่าเอย รบกวนจัดแบบเซ็ตแรงๆให้ผมดูสักเซ็ตหนอยครับคุณชนะ ฟื้นความจำตัวเองหนอย งบก็ไม่ต้องคิดฮะ เท่าไรเท่ากันฮ๋าๆ อยากเห็น Bulldozer Vs. Intel I7 2อันนี้ไหนดีกว่ากันด้วยน่าเนีย ^^ ใจผมอยากลงทุนทำคอมเกมเมอร์ไปเลยสักตัว ก็เลยจะมาปรึกษาคุณชนะจนกระจ่างเลยครับผม ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
        คุณชนะครับ ถ้าจัดแบบ ชุดเกมเมอร์เลย ช่วยจัดให้ดูสักหนอยครับอยากดูทั้ง AMD กับ Intel ผมอยากเล่นเมนบอร์ด เกมเมอร์ของ asus Rampage แต่ก็มีข้อสงสัย ASUS SABERTOOTH X79. ดีรึเปล่าเอย รบกวนจัดแบบเซ็ตแรงๆให้ผมดูสักเซ็ตหนอยครับคุณชนะ ฟื้นความจำตัวเองหนอย งบก็ไม่ต้องคิดฮะ เท่าไรเท่ากันฮ๋าๆ อยากเห็น Bulldozer Vs. Intel I7 2อันนี้ไหนดีกว่ากันด้วยน่าเนีย ^^ ใจผมอยากลงทุนทำคอมเกมเมอร์ไปเลยสักตัว ก็เลยจะมาปรึกษาคุณชนะจนกระจ่างเลยครับผม ฮ่าๆ
        ครับผม ถ้าเล่นเมนบอร์ดเกมส์เมอร์ งบ 50k ยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยครับผม เพราะถ้าเอาเมนบอร์ดดีๆ จะใส่ I3 ก็กระไรๆครับผม
        พวก X79 ค่อนข้างเกินความจำเป็นไปครับผม เพราะต้องใช้กับ CPU 2011 ซึ่งมันก็เริ่มเก่าแล้วด้วยครับผม

Bulldozer ทำได้แค่พอชน I5 เท่านั้นเองครับผม แต่ก็ถือว่าทำงาน Multitask ได้ดีกว่าครับผม ถ้าเอาต่อหัวมาชนกัน เทียบ I5 ไม่ได้เลยจริงๆ
        เซ็ทเกมส์เมอร์แบบงบพอประมาณ จะจัดได้ประมาณนี้ ของ Intel
        CORE i7 3770K = 10500
        ASUS SABERTOOTH Z77 = 8400
        GIGABYTE GTX680 OC = 16900
        G.SKILL DDR3 16GB SR 1866(8GBx2) = 4500
        OCZ Vector Series SATA III 2.5" 128GB = 4950
        Sound Blaster Recon3D Fatal1ty Professional = 5300
        XFX Pro Series 750W Core = 3100
        Case ตามชอบ = 1900
        รวม 55550 บาท
        ตามนี้เลยครับผม
        สำหรับงบ I7
        ส่วน FX ก็เปลี่ยนเป็น
        FX-8350 = 6500
        SABERTOOTH 990FX R2.0 = 6600
        ครับผม
        สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับผม

Comment

• สวัสดีเพื่อนๆพี่ทุกคนครับ ผมไม่ได้แวะมาเสียนานเลย พี่รันสบายดีไหมครับ

วันนี้มีปัญหามาถามอีกแล้วครับ
          คอมผมตอนนี้เวลาจะ Shutdown หรือ Restart เครื่อง มันจะขึ้นจอฟ้าครับ แล้วก็จะไม่ดับ จะบู๊ทเครื่องเปิดมาอีกรอบ เป็นทุกครั้งครับ
          แต่ผมจะแก้โดยกดเข้า Safemode ไปก่อน แล้วสั่ง Shutdown อีกทีถึงจะดับครับ
          (Shutdown ตอนอยู่ใน Safemode มันไม่เกิดจอฟ้า)

ผมลองเช็คที่ซอฟท์แวร์ที่ลงล่าสุดก็มีแต่โปรแกรม Lightroom ผมก็ลอง uninstall ออกไปแล้ว
          และก็ลอง Restore กลับไปเมื่อ 3 วันที่แล้ว ก่อนเกิดอาการจอฟ้า มันก็ยังไม่หายครับ

พอจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
          ผมถ่ายภาพมาให้ดูด้วย

Comment

• 10805

Comment

• วันนี้มีปัญหามาถามอีกแล้วครับ
              คอมผมตอนนี้เวลาจะ Shutdown หรือ Restart เครื่อง มันจะขึ้นจอฟ้าครับ แล้วก็จะไม่ดับ จะบู๊ทเครื่องเปิดมาอีกรอบ เป็นทุกครั้งครับ
              แต่ผมจะแก้โดยกดเข้า Safemode ไปก่อน แล้วสั่ง Shutdown อีกทีถึงจะดับครับ
              (Shutdown ตอนอยู่ใน Safemode มันไม่เกิดจอฟ้า)

ผมลองเช็คที่ซอฟท์แวร์ที่ลงล่าสุดก็มีแต่โปรแกรม Lightroom ผมก็ลอง uninstall ออกไปแล้ว
              และก็ลอง Restore กลับไปเมื่อ 3 วันที่แล้ว ก่อนเกิดอาการจอฟ้า มันก็ยังไม่หายครับ

ลองถอด ram ออกมาถูๆยังครับ - -*

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ยินดีครับท่านมาร์ค ตอบได้ตามนี้เลยครับผม
                1.ไม่น่าเล่นแล้วครับ ถ้าจะเล่น 1156 ขณะนี้ ไปเล่น FX แรงและคุ้มกว่าเยอะครับ 5900 บาทเอง สำหรับ 8320 แรงกว่ามากครับ
                2.เช่นกันครับผม ไม่น่าเล่นแล้วครับ เพราะกินไฟเยอะกว่ามากและแรงไม่ได้เท่าไหร่ครับ อย่าง 480 ตอนนี้ แรงได้แค่ 660 เองครับผม
                ส่วน 580 ก็โดน 660TI ชนตกขอบไปแล้วครับผม
                ส่วน ในเรต 5000 บาท ถ้าจะเล่นจริงๆ ไปเล่น650TI ของ Winfast หรือ 7770 คุ้มกว่าไปเล่น 4XX ครับ ประหยัดไฟกว่าเยอะด้วย
                3.แนะนำน่าเปลี่ยนสุดคือ HDD ครับ เปลี่ยนเป็น SSD เลยครับผม
                นอกนั้น เหมือนเดิมไว้ก่อนเลยครับ
                พยายามแยกไฟล์ไปไว้HDD สำหรับเก็บข้อมูล และรัน เวลาทำงานเฉพาะ ที่อยู่บน SSD จะทำให้เครื่องเร็วแรงตลอดครับผม

สงสัยอะไรถามต่อได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเสมอครับท่านมาร์ค ^^ ไม่ขอมากไปเลยครับผม

อืม....คือจริง ๆ ถามว่าตอนนี้ทำงานได้รึป่าวกับ i3 540 ก็พอทำงานได้...ประเด็นคือ...ถ้าหากไม่อยากจะเปลี่ยน Socket แล้วหา CPU รุ่นเก่า ๆ มาใช้ มันจะเวิร์ครึป่าว...

และที่ยก HD5xxx กับ GTX4xx มานั้น เพราะโดยส่วนตัวชอบชี่รีย์นี้เป็นพิเศษ ไม่มีอะไรมากกว่านั้นครับ แฮะ ๆ

ณ ตอนนี้ ปัญหาที่พบคือ....เวลาทำงาน...ตอนแต่งภาพเวลาซูมภาพ ดึงสเกลค่าต่าง ๆ มีอาการหน่วงอย่างเห็นได้ชัด....ซึ่งผมวิเคาระห์คร่าว ๆ แล้ว น่าจะเกิดจาก VGA มากกว่า

เพราะใช้ VGA on i3 540 อยู่ ซึ่งไม่เหมาะกับการทำงานหนัก ๆ ผมเลยอยากรู้ว่า....ถ้าเอาเข้าจริง ๆ การเปลี่ยน HDD มันจะช่วยได้ขนาดไหน และมันจะเร็วขึ้นจริงหรือ ? ถ้าแค่เร็วขึ้นตอนเปิดเครื่องกับเปิดโปรแกรม ผมคงไม่อัพ แฮะ ๆๆ

Comment

• ดันยามดึกๆว่างแต่ตอนนี้ ฮ่าๆ

Comment

• Comment

• Originally posted by pot_simple View Post
                      สวัสดีเพื่อนๆพี่ทุกคนครับ ผมไม่ได้แวะมาเสียนานเลย พี่รันสบายดีไหมครับ

วันนี้มีปัญหามาถามอีกแล้วครับ

สวัสดีครับท่าน ไม่เจอกันนานเป็นอย่างไรมั่งครับผม

จากปัญหา แนะนำ วิธีจากง่ายๆก่อน คือ
                      1. ลองทำความสะอาดอุปกรณ์ภายใน พวกทองเหลืองก็เอายางลบขัดให้สะอาดครับ
                      2.แรมที่ใส่2 แถว ลองสลับใส่ข้างนึงแถวนึง ดูครับ อาจจะมีปัญหาแรมเสีย
                      3.ถ้ายังไม่หาย ให้ลองสลับ ใช้HDD ลููกใหม่ดู หรือถ้าไม่มี ให้ลงWindows ใหม่ใช้ดูครับผม ว่ายังเป็นไหม

ได้ผลยังไง มาบอกด้วยนะครับผม
                      Originally posted by mrggns View Post
                      10805
                      ขอบคุณครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                      ลองถอด ram ออกมาถูๆยังครับ - -*
                      ขอบคุณมากครับ อาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้ครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                      อืม....คือจริง ๆ ถามว่าตอนนี้ทำงานได้รึป่าวกับ i3 540 ก็พอทำงานได้...ประเด็นคือ...ถ้าหากไม่อยากจะเปลี่ยน Socket แล้วหา CPU รุ่นเก่า ๆ มาใช้ มันจะเวิร์ครึป่าว...

และที่ยก HD5xxx กับ GTX4xx มานั้น เพราะโดยส่วนตัวชอบชี่รีย์นี้เป็นพิเศษ ไม่มีอะไรมากกว่านั้นครับ แฮะ ๆ

ณ ตอนนี้ ปัญหาที่พบคือ....เวลาทำงาน...ตอนแต่งภาพเวลาซูมภาพ ดึงสเกลค่าต่าง ๆ มีอาการหน่วงอย่างเห็นได้ชัด....ซึ่งผมวิเคาระห์คร่าว ๆ แล้ว น่าจะเกิดจาก VGA มากกว่า

เพราะใช้ VGA on i3 540 อยู่ ซึ่งไม่เหมาะกับการทำงานหนัก ๆ ผมเลยอยากรู้ว่า....ถ้าเอาเข้าจริง ๆ การเปลี่ยน HDD มันจะช่วยได้ขนาดไหน และมันจะเร็วขึ้นจริงหรือ ? ถ้าแค่เร็วขึ้นตอนเปิดเครื่องกับเปิดโปรแกรม ผมคงไม่อัพ แฮะ ๆๆ
                      ถ้ามองว่า ไม่เปลี่ยน socket แล้วซื้อรุ่นอื่นมาทำงาน ผมคิดว่า ไม่คุ้มครับผม(เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ)
                      เพราะบอร์ดที่มี USB3 SATA3 ราคาไม่แพงก็ B75 ประมาณ 1700-2000 บาท และ CPU I5-3570 ราคา 6400
                      แรงกว่า I7 Gen1 อีกครับผม รวมๆ 8400 บาทครับผม
                      คุ้มกว่าจะไปเอามือ 2 I7 มาราคา 6000-6500 ครับเพราะประกันก็หายด้วย
                      เว้นว่า จะได้มาราคา 4000-4500 อันนี้น่าคิดหน่อย

เรื่อง 5XXX กับ 4XX เข้าใจครับ แต่ตอนนี้มันไม่คุ้มแล้วครับผม ถ้าจะซื้อ รุ่นใหม่ คุ้มค่ากว่ามากครับผม

ต้องถามก่อนว่า เมื่อก่อนเคยเป็นไหมครับ ตอนแรกๆ
                      ถ้าไม่ได้เป็น แสดงว่า เกี่ยวข้อง ที่ HDD แน่ๆครับผม
                      แต่ถ้าเมื่อก่อน ก็เป็น แปลว่า น่าจะมีผลจากการ์ดจอหรือไม่ก็CPU ได้ครับ
                      อันนี้ต้องรอคำตอบก่อนครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                      ดันยามดึกๆว่างแต่ตอนนี้ ฮ่าๆ
                      ขอบคุณครับผม เป็นยังไงมั่งครับท่าน
                      Originally posted by title01 View Post
                      ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        ถ้ามองว่า ไม่เปลี่ยน socket แล้วซื้อรุ่นอื่นมาทำงาน ผมคิดว่า ไม่คุ้มครับผม(เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ)
                        เพราะบอร์ดที่มี USB3 SATA3 ราคาไม่แพงก็ B75 ประมาณ 1700-2000 บาท และ CPU I5-3570 ราคา 6400
                        แรงกว่า I7 Gen1 อีกครับผม รวมๆ 8400 บาทครับผม
                        คุ้มกว่าจะไปเอามือ 2 I7 มาราคา 6000-6500 ครับเพราะประกันก็หายด้วย
                        เว้นว่า จะได้มาราคา 4000-4500 อันนี้น่าคิดหน่อย

เรื่อง 5XXX กับ 4XX เข้าใจครับ แต่ตอนนี้มันไม่คุ้มแล้วครับผม ถ้าจะซื้อ รุ่นใหม่ คุ้มค่ากว่ามากครับผม

ต้องถามก่อนว่า เมื่อก่อนเคยเป็นไหมครับ ตอนแรกๆ
                        ถ้าไม่ได้เป็น แสดงว่า เกี่ยวข้อง ที่ HDD แน่ๆครับผม
                        แต่ถ้าเมื่อก่อน ก็เป็น แปลว่า น่าจะมีผลจากการ์ดจอหรือไม่ก็CPU ได้ครับ
                        อันนี้ต้องรอคำตอบก่อนครับผม

อ๋อ....พอจะเข้าใจแล้วครับ....ถ้าลงทุนซื้อชุดใหม่..ดูน่าจะเข้าท่ากว่า.....ส่วนเรื่องหน่วง...ก็เป็นมาตั้งแต่แรกครับ....แต่ตอนหลังเป็นหนักขึ้น...ก็เพราะทำงานหลายโปรแกรมขึ้น...และความละเอียดของไฟล์...ใหญ่ขึ้น....
                        ถ้างั้นอยากให้ท่านชนะจัดอุปกรณ์ที่จำเป็นให้หน่อยครับมีดังนี้

1.CPU
                        2.M/B
                        3.VGA
                        4.Sink ระบายความร้อน ตอนนี้ผมใช้ Megashadow อยู่...ไม่รู้ว่ามันจะใส่กับ Socket ใหม่ ได้มั้ย

ทั้งหมดนี้ให้อยู่ในงบไม่เกิน 12K พอจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ ?

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ....ผมไม่ได้ติดตามเลย....หลังจากเลิกเล่นคอม...แล้วหันไปถ่ายภาพ....มาตอนนี้งงเป้นไก่ตาแตก...ต้องขออภัยที่ถามเยอะนะครับ แฮะ ๆ

Comment

• 10812

Comment

• 10813

Comment

• ดันอีกทีนะครับ

Comment

ครับผม ถ้าเล่นเมนบอร์ดเกมส์เมอร์ งบ 50k ยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยครับผม เพราะถ้าเอาเมนบอร์ดดีๆ จะใส่ I3 ก็กระไรๆครับผม
                                พวก X79 ค่อนข้างเกินความจำเป็นไปครับผม เพราะต้องใช้กับ CPU 2011 ซึ่งมันก็เริ่มเก่าแล้วด้วยครับผม

Bulldozer ทำได้แค่พอชน I5 เท่านั้นเองครับผม แต่ก็ถือว่าทำงาน Multitask ได้ดีกว่าครับผม ถ้าเอาต่อหัวมาชนกัน เทียบ I5 ไม่ได้เลยจริงๆ
                                เซ็ทเกมส์เมอร์แบบงบพอประมาณ จะจัดได้ประมาณนี้ ของ Intel
                                CORE i7 3770K = 10500
                                ASUS SABERTOOTH Z77 = 8400
                                GIGABYTE GTX680 OC = 16900
                                G.SKILL DDR3 16GB SR 1866(8GBx2) = 4500
                                OCZ Vector Series SATA III 2.5" 128GB = 4950
                                Sound Blaster Recon3D Fatal1ty Professional = 5300
                                XFX Pro Series 750W Core = 3100
                                Case ตามชอบ = 1900
                                รวม 55550 บาท
                                ตามนี้เลยครับผม
                                สำหรับงบ I7
                                ส่วน FX ก็เปลี่ยนเป็น
                                FX-8350 = 6500
                                SABERTOOTH 990FX R2.0 = 6600
                                ครับผม
                                สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับผม
                                อ่อเป็นเช่นนี้นี้เอง เข้าใจแล้วครับคุณชนะ

Comment

Working...
                                X