Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

• ขออภัยครับผม มาตอบช้า เดี๋ยวจะ เริ่มไล่ตอบเรื่อยๆนะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ขออภัยครับผม มาตอบช้า เดี๋ยวจะ เริ่มไล่ตอบเรื่อยๆนะครับ
        ใจเย็นๆ ครับ ฮ่า ๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          ขออภัยครับผม มาตอบช้า เดี๋ยวจะ เริ่มไล่ตอบเรื่อยๆนะครับ
          ท่าทางงานยุ่งนะครับช่วงนี้ แต่มาทีไร ไล่ตอบจนครบทุกที สุดยอดเลย ขอคารวะอาจารณ์

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
            ท่าทางงานยุ่งนะครับช่วงนี้ แต่มาทีไร ไล่ตอบจนครบทุกที สุดยอดเลย ขอคารวะอาจารณ์
            ยังไม่นอนหรอครับคุณวิน คุณชนะทำโทอยู่เลยไม่ค่อยว่างอ่าครับ ฮ่า ๆ

Comment

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                ขอบคุณครับ

Originally posted by ton_handy View Post
                รบกวนดูสเปคคอมให้ที่ครับ ผมมีคอมสเปกเก่า ว่าจะทำการอัพเกรดใหม่ แต่ยังลังเลว่าจะเปลี่ยนใหม่หมด หรืออัพเกรดจากอันเดิม
                ถ้าอัพจากเดิมเน้นใช้เล่นเกมส์งบ 10,000 +- 2000 ไม่รวมจอครับ

MB : M2N-E
                Processor : AMD Athlon 64 X2 4800+ อยากเปลียนใหม่เป็นตัวไหนดีครับ
                Memory : 4.0 GB DDR II 800Mhz
                Storage : 250 GB.
                Graphics : ว่าจะเปลี่ยนเป็น GTX 660 หรือว่าตัวไหนดีครับ
                PSU : เปลียนใหม่

แต่ถ้าจัดใหม่เลยงบเท่าข้างบน อยากได้ intel ดูบ้างครับคงซื้อ, CPU,MB,RAM,VGA จะได้มั้ยครับ
                ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
                จากเสป็ค ค่อนข้างเก่าแล้วครับผม
                จากงบ 12000 บาท แนะนำว่าจัดใหม่ แล้วรอเก็บเงินซื้อการ์ดจอเติมไปอีกทีจะดีกว่าครับผม โดยใช้ A10-5800K ไปก่อน รับรองเล่นเกมส์ในปัจจุบันได้ทุกเกมส์ ครับผม (แต่ปรับไม่สุดนะ)
                จัดได้ตามนี้ครับ
                A10-5800K = 4100
                GIGABYTE F2A85XM-D3H = 2650 ถ้าเกินไม่ไหว ลดเหลือ GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                WDBLUE500gb = 1750
                KingstonHyperX4gb*2 = 1800
                PSU Raidmax600w RX80+Bronze = 1750
                รวม 12050 บาท
                ตามนี้เลยครับ เคสใช้ของเดิม เสป็คนี้ รับรองแรงคุ้มสุดๆครับผม ได้ใช้งาน 4Coreแท้ 3.5ghz ตลุย Crysis3 ปรับกลาง-ต่ำ จอ1366x768 แบบไม่มีสะดุดแน่นอน

Originally posted by acerbity View Post
                รบกวนช่วยดูเสปคให้ด้วยครับ กะว่าจะเดินงานคอมพ์มาร์ทก่อนค่อยซื้อ
                เสปคที่คิดเอาไว้แบบนี้ครับ

CPU... AMD FX6100 3.3 ........3790
                MB.... ASUS SABERTOOTH 990FX R2 ........6690
                VGA.. ASUS HD7770 1GB D5 DIRECT CU ........4990
                RAM.. G.SKILL DDR3 4RL/1600 (4GBX1) ........1100
                HDD.. WD 1 TB SATA 3 / 64MB BLACK ........2990
                PSU.. Lian-Li Extreme Power 650W Silent Force ........3400

(เอาราคามาจาก TKcomครับ)
                งบจำกัดนะครับมีเหลืออีกนิดหน่อยจะเอาไปซื้อจอครับ
                อยากเน้นที่ความทนทานครับเลยเลือกบอร์ด ASUS
                เล่นเกมส์เอาเท่าที่เล่นได้ครับไม่ซีเรียสมาก
                โดยมากเน้นเกมส์ออนไลน์ครับ

1. เสปคนี้เข้ากันได้ไหมครับ สมดุลแล้วหรือยัง ควรปรับตรงไหนบ้าง
                2. PSU เวอร์ไปไหมครับ
                3. RAM นี้ผมไม่ค่อยรู้เรื่องมันหลายตัวดูแล้วมึน แนะนำทีครับ
                4. ผมควรต้องใช้พัดลมซีพียูไหม ถ้าใช้ควรเป็นตัวไหน

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
                ใช้เมนบอร์ด Asus ไม่ได้หมายความว่า จะทำให้เมนบอร์ดทนทานครับ
                โอกาสพังมันก็มีเท่าๆกับค่ายอื่น
                ต้องพยายามเอาความคิด ติดปากใครหลายๆคน ออกจากสมองก่อนครับผม
                แต่ถ้าชอบ Asus อยู่แล้ว ก็อีกเรื่องหนึ่งครับผม
                ส่วนจากเสป็คที่ท่านจัดมาค่อนข้างแพงและไม่ลงตัว เพราะใช้เมนบอร์ดราคาแพง การืดจอราคาแพงเกินไป ทำให้ได้เสป็คที่ดูแล้ว ออกจะเกินราคา
                แต่ถ้าพูดถึงความชอบ ก็ถือว่าไม่เสียหายในเสป้ค แค่ลดระดับเมนบอร์ดลงหน่อยครับผม เพราะไม่ได้เอามา Overclock อยู่แล้ว
                จัดเสป็คใหม่ให้ได้ดังนี้ครับผม
                FX-6100 = 3750
                ASUS M5A97 = 3000
                ASUS HD7750 1GB D5 = 3350 เพราะไม่ได้เน้นเกมส์ Offline อยู่แล้ว ใช้ 7750 คุ้มทั้งราคาและค่าไฟที่จ่ายครับ เอาไว้อีก2ปีอัพการ์ดจอก็ไม่เสียหลาย ตัว7770ทานไฟ83w ส่วน7750ทานไฟ42w เท่านั้น)
                G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) = 2150 บาท (ใช้ของ G-Skill แรงคุ้มครับผมกำลังดี ประหยัดไฟปรับ1.25vวิ่งสบายๆ แต่ราคาต้นจะแพงกว่าหน่อย การมองแรม คือ 1600MHz คือบัสครับ เป็นความเร็วยิ่งเยอะยิ่งไว CL 9-9-9-24 เป็นค่าหน่วงเวลาส่งข้อมูลยิ่งน้อยยิ่งส่งบ่อยครับ)
                WDBlack 1TB = 3000
                ThermalTake SMART SE 630W = 2450 (PSU เสป็คท่าน จริงๆใช้แค่ 400w 80+Bronze ยังพอเลยครับ แต่เอามาไว้ดีๆเผื่ออนาคตได้ครับผม)
                รวม 17700 บาท

ตามนี้ครับผม พอไหวไหมครับ รับรองว่าเล่นเกมส์ในปัจจุบัน-ปีหน้าสบายๆทุกเกมส์แบบปรับสูงnoAA ค่อนมาทางกลางnoAA หรือต่ำ+AA ได้สบายๆครับผม

ส่วนซิงค์ไม่ต้องซื้อครับผม เพราะไม่ได้เอามาOverclockอะไร
                สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
                แนะนำให้ซื้อใหม่หมด แต่ด้วยงบ 10k แนะนำให้เอาคอมพ์เก่าไปเทิร์นด้วยน่ะจะได้ทุนเพิ่มเล็กน้อย แล้วจัด AMD เหมือนเดิมครับ
                คาดว่าของเดิมจะขายได้ราวๆ 2-4k แล้วแต่ความสามารถในการต่อลอง

No problem ^_^

ส่วนตัวผมว่ายี่ห้อไหนบอร์ดมันก็ทนพอๆกันครับ คือ3-5ปีก็ต้องซื้อใหม่ แต่มันก็คืออายุของเทคโนโลยีสมัยนี้อยู่แล้ว
                เพราะงั้นผมว่าลดเมมบอร์ดแล้วนำเงินไปลง CPU VGA ยังจะดีกว่านะครับ
                เพราะด้วยเงิน 20k ควรจะได้อะไรที่ดีกว่านี้ครับ

PSU เวอร์ดีครับ ฮ่าๆ แต่ชอบก็ไม่เป็นไร

แรมก็ดูตามชื่อเสียงครับ แต่ไม่ได้ OC ผมว่ายี่ห้อไหนก็พอๆกันล่ะครับ ดูBusอย่างเดียว แต่ซื้อมาก็อย่าลืมปรับใช้งานให้คุ้มค่า

พัดลมCPUไม่OCไม่แนะนำให้ซื้อครับ ยกเว้นคิดว่าพัดลมที่แถมมากับCPUเสียงดัง จะซื้อเปลี่ยนก็ได้ครับ
                ตามนี้เลยครับ ขอบพระคุณคุณวินมากครับผม

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                  ยังไม่นอนหรอครับคุณวิน คุณชนะทำโทอยู่เลยไม่ค่อยว่างอ่าครับ ฮ่า ๆ
                  ยังทำงานอยู่เลยครับ ฮ่าๆ ไม่เสร็ซะที ไม่รู้จะเยอะไปไหน

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                    ยังทำงานอยู่เลยครับ ฮ่าๆ ไม่เสร็ซะที ไม่รู้จะเยอะไปไหน
                    ผมก็นั้งทำบันชีที่ร้านอยู่เช่นกัน

Comment

• Originally posted by meteorkwan View Post
                      อยากทราบว่า จากสเปคที่พี่ให้มานี้
                      A10-5800K = 4100
                      GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                      WD 10 EZEX = 2200
                      KINGSTON HYPER-X (K2) 8GB (4x2) = 1800
                      Raidmax600w 80+Bronze = 1750
                      DVDLG24x = 600
                      Case http://jedicool.com/product.php?id=2229 = 800
                      รวม 13250 บาท
                      ผมใช้เคส k62ได้หรือไม่แล้วถ้าใช้ได้จะต้องเปลี่ยน psu หรือป่าวครับ ขอบคุณครับพอดีผมรอ ซื้อที่งานคอมมาท นะครับ^^
                      สามารถใช้กับ k62 ได้สบายๆครับผม ไม่ต้องกลัว psu ไม่ต้องเปลี่ยนครับผม
                      Originally posted by sperrr View Post
                      ถามนิดนึงครับให้หายข้องใจ
                      570 กับ 660 อันไหนแรงกว่ากันครับ เน้นนะครับ อันไหน แรง กว่ากันครับ เอาที่ความแรงเพียวๆเลยครับไม่มองอย่างอื่น
                      660 แรงกว่า 570 ครับผม
                      ตามนี้เลยครับ

Originally posted by sapporo View Post
                      ก็จริงๆ ครับ ลดไปได้เยอะเลย ประหยัดไปลง 690 ดีกว่าเนอะ อิอิ แต่เห็นละก็อยากนะครับ I7 หึหึ แต่จริงๆแล้วก็ต่างจาก I5 ไม่เท่าไร ถ้าไม่ทำงาน
                      ต่างกับI5 ราวๆ 15% ได้ครับ สำหรับเล่นเกมส์ ในระดับ clock เท่ากัน

Originally posted by sperrr View Post
                      พอดีไปเจอ 570 ในห้องมือ2มา ขายที่ 5 500 เองครับ เลย มอง ๆไว้
                      แล้ว 660 ti นี่แรงกว่าแค่ไหนครับ ถึง 20เปอเซน มั้ยครับ
                      แค่ตัว 660 ก็แรงกว่าไป 10% แล้วครับ
                      660TI ล่อไป 23% โดยประมาณครับผม

Comment

Comment

• พอจะมี การ์ดจอราคา 2000เศษๆ ที่cross fire ได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                            อ่อ ฮะ งั้นจัด i5 ivy เนอะคุณวิน แล้วก็ยัด 670 680 690 แล้วแต่ตอนนั้นมีงบเท่าไรดีกว่าเนอะครับ
                            ตามนั้นเลยครับผม
                            Originally posted by mrggns View Post
                            ขอบพระคุณมากๆครับผม

Originally posted by sapporo View Post
                            จริงๆ ผมว่ามันต่างกันพอจะเห็นความแตกต่างแบบรู้สึกได้ ในบางเวลาใช้งานเลยนะครับ แต่ ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปทำอะไรด้วยอะครับ จะได้ช่วยกันวัดได้ถูกจุด
                            ครับผม ถ้าเอาไปทำงาน ผมแนะนำจัด 660 หรือ 660TI ไปเถอะครับ ใหม่กว่า ก็ดีกว่าแน่นอน
                            จริงๆใช้แค่เล่นเกมหน่ะครับ กำลังจะตัดสินใจ พอเวลาจะเสียเงินที่ไรแม่บ่นทุกที ตอนนี้เลยใช้แค่ 775 อยู่เลย ว่าจะไปถอยใหม่ที่ห้องมือ2 ตะกี้นั่งคุยกะแม่ ก็บ่นเหมือนเดิม
                            แต่มันก็จริงของเก่ามันยังใช้ได้อยู่ไม่รุ้จะไปเสียเงินทำไม แต่พอเห็นราคา แล้วมันอดใจไม่ไหวจริงๆ i5 2500k ปล่อย 4 900 อย่างเงี้ย ใจแทบจะละลายคาโต๊ะคอมไปเลย
                            I5-2500K = 4900 ถือว่าน่าสนครับผม
                            แต่ 570 = 5500 นี่ ผมว่าเอา 660 ราคา 7000
                            แรงกว่า กินไฟน้อยกว่า ในระยะยาวครับผม
                            Originally posted by Rafnimbo View Post
                            ดันให้ครับ ได้ความรู้เยอะเลย
                            ขอบคุณมากครับ

Originally posted by win22222 View Post
                            แรงกว่ากันนิดหน่อยครับ แต่กินไฟกว่ากันพอสมควร แนะนำ 660 ดีกว่าถ้าคิดค่าไฟด้วยแล้วใช้แบบกระหน่ำปีเดียวน่าจะคืนส่วนต่างกันได้เลยครับ
                            แต่เกมส์ใหม่ๆ ถ้าอัพเดตไดรเวอให้เรียบร้อย 660 แรงพอๆกับ 570ล่ะครับ ไว้เดียวหากราฟมาให้ครับ เพื่อความถูกต้อง ผมอาจจะผิดก็ได้

จัดไปครับ ^_^ แต่ 680-690 นี้แพงเกินเอื่อมสำหรับผม เอาส่วนต่างมาซื้อคีบอร์ดสวยๆดีกว่า ฮ่าๆ

เป็นธรรมดาครับแต่ของเดิมใช้ได้ไม่มีปัญหาก็ใช้ไปเถอะครับ ไว้อายุมันสัก4-5จะขายเปลี่ยนยกเซ็ตตอนนั้นก็ไม่น่าเกลียดครับ
                            ขอบพระคุรท่านวินมากๆครับผม ^^

Originally posted by smile666 View Post
                            รบกวนทีครับพอดีพี่ผมจะขาย iMac 27-inch 2.7GHz Quad-Core Intel Core i5 และเปลี่ยนมาใช้ PC แทนในงบ 20,000 บาท (+นิดหน่อย) ไม่รวมจอเพื่อนำมาทำงานที่เกี่ยวข้องกับงานของช่างภาพเป็นหลักเปิดใช้ทีได้หลาย ๆ ชั่วโมงเล่นเกมนิดหน่อยครับ จึงอยากรบกวนช่วยจัด Spec ที่เหมาะสมกับงานให้ทีและไม่แน่ใจว่าพอจะสู้ iMac ตัวเดิมได้ไหมครับ
                            ตามคุณวินเลยครับผม แรงๆ ^^
                            ถ้ายังไม่รีบร้อนอะไรก็ใช้ของเก่าก่อนก็ได้ครับ เพราะตัวผมเอง เคยใช้ทั้ง 570 660 เลยครับถ้าอันเก่าใช้ได้ใช้ไปก่อนเลยครับ และเก็บเงินซื้อจัดหนักกันดีกว่าครับ
                            ตามนั้นครับผม ขอบคุณมากๆครับ

บอกตามตรงว่าไม่เคยได้ใช้งานตระกูลแอปเปิลอย่างจริงจัง ยกเว้นไอโฟน ไม่อาจบอกได้จะดีกว่าไหมครับ
                            สเป็กจะได้ประมาณนี้ครับ
                            - CORE i5 3470 5820
                            - ASUS P8H61-M LX R2.0 1590
                            - KINGSTON 8GB (4GBx2)1580
                            - INNO3D GTX 660 2GB 6990
                            - WD 500GB SATA III BLUE 1750
                            - DVD 24X SATA 590
                            - XFX 550W 1900
                            - CASE 700

รวมแล้ว 21,000 ครับ พยายามไม่ให้เกินแต่อยากให้ถึง 660 และได้ I5 อาจจะเปลี่ยน PSU และไม่ใส่ DVD เพื่อให้ได้ 20,000ก็ได้ครับ
                            ลองไปเทียบกับสเปกของเดิมดูครับ
                            เสป็คสวยมากมายครับผม

Originally posted by mrkillerrr View Post
                            ขอบคุณครับผม

คุณ วิน เมนบอร์ด asus ตัวเกมเมอร์ มันดีรึเปล่าครับ
                            เมนบอร์ด Asus เกมส์เมอร์มันสวยดุดัน และเหมือนกับ Overclock ครับ ถ้าใช้งานปกติผมขอใช้คำว่า ไม่เหมาะ
                            แต่ถ้าเอามาจัดหนักสวยดุ ก็ถือว่า ok ครับผม

Comment

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                                ขอบคุณครับผม
                                Originally posted by gaginw100 View Post
                                พอจะมี การ์ดจอราคา 2000เศษๆ ที่cross fire ได้ไหมครับ
                                ผมอยากแนะนำว่า เอา 3000+ ไปเลยครับผม คุ้มกว่า เช่น 7770 ครับผม นำมา CF ก็ถือว่าแรงดีใช้ได้ครับ
                                แต่ต่ำกว่านั้นผมว่าไปซื้อการ์ดแรงๆเลยดีกว่าครับผม

Comment

Working...
                                X