Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้โหมดเสียงAC3 หรือDTS เปิดกับแอมป์5.1 โหมดไหนเสียงดีที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้โหมดเสียงAC3 หรือDTS เปิดกับแอมป์5.1 โหมดไหนเสียงดีที่สุดครับ

เลือกไม่ถูกเลยครับแบบไหนดีครับ

dts ครับ ความละเอียดสูงกว่า

ถ้ามีไฟล์หนังอยุ่แล้วก็ลองเลยว่าชอบแบบไหนมากกว่ากัน

Comment

ถ้าเป็น DTS แบบ Full Range เสียงก็ดีกว่าครับ
      แต่ถ้าเป็น DTS แบบ Half Range(แต่ก่อนบันทึกใน DVD5 หรือ DVD9 บางเรื่อง)
      อันนี้ AC-3 ดีกว่าครับเสียงจะใสกว่าแบบ Half Range

Comment

เสริมนิดนึงครับ ดูตรง sampling rate เทียบกันก็ได้ครับ
        หนังปีใหม่ๆ ส่วนมากจะ 48Khz ขึ้นไปทั้งนั้น
        เอาง่ายๆ ก็วัดตรง bitrate เลยครับ หน่วยเป็น Kbps อันไหนมากกว่า
        เสียงจะชัดกว่าเมื่อเปิดโวลลุ่มที่แอมป์เท่ากัน และจะยิ่งเห็นระดับความชัดที่ต่างกันขึ้นไปเมื่อเร่งโวลลุ่มเพิ่ม

Comment

ดีจังคร้บผมก๊อชอบดิจิตอนครับเสียงมัน กรุ๊งกริ๊ง กว่ากันย์ เยอะเลย
          แต่บางทีต้องปรับมากหน่อยครับโปรแกรมvlc ผมไม่ค่อยคบกับวิโด้7 สักเท่าไหร่ปวดหัวครับ
          ก่อนจบ อยากถามว่าเสียงddsr เป็นยังไงครับเพราะไหมรายล่ะเอียดเป็นไงไม่เคยฟังครับ
          แล้วช่องเสียง HDMI กับ ช่องดิจิตอน อ๊อฟติคอน(ใยแก้วนำแสง)อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

HDMI กับ ช่องดิจิตอน อ๊อฟติคอน(ใยแก้วนำแสง)อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

ผมลองแล้วชอบ ใยแก้วนำแสงมากกว่าครับ

Comment

Originally posted by bunjong123 View Post
                HDMI กับ ช่องดิจิตอน อ๊อฟติคอน(ใยแก้วนำแสง)อันไหนดีกว่ากันครับ
                มันไม่ได้อยู่แค่ช่องไม่ได้อยู่แค่สาย แต่มันอยู่ที่ตัวรับและตัวส่งด้วย

Comment

แบบว่า ตัวรับ ตัวส่ง แบบเดียวกัน อุปกรณ์ที่ทดสอบชนิดเดียวกัน ต่างกันแค่ โหมดที่ออกน่ะครับ 5.1 กะ DTS นะครับ
                  ฟังแล้ว เลือกไม่ถูก เลยครับ

Comment

ผมเลือก DTS ครับๆๆๆ

Comment

เลือก DTS บิตเรทมันเยอะกว่า ฮ่าๆๆ

Comment

ขอถามด้วยคน ผม rip DVD ด้วย Handbrake เสียงเป็น AAC

AAC 5.1 192bit
                        กับ
                        AC3 5.1 passthrough คิดว่า 448bit

คุณภาพเสียงต่างกันมากมั้ยครับ

Comment

Originally posted by kang2005 View Post
                          ขอถามด้วยคน ผม rip DVD ด้วย Handbrake เสียงเป็น AAC

AAC 5.1 192bit
                          กับ
                          AC3 5.1 passthrough คิดว่า 448bit

คุณภาพเสียงต่างกันมากมั้ยครับ
                          ต่างกันมากครับ ...แต่ตัวแปรขึ้นอยู่กับชุดลำโพงด้วย
                          ต้องขอโทษด้วยที่แนะนำไว้ผิดๆ ผมใช้ซาวน์การ์ดดันบิทขึ้น
                          ทำให้คุณภาพเสียงออกมาไม่ต่างกันมากครับ
                          สืบเนื่องด้วยกระทู้นี้
                          http://www.overclockzone.com/forums/...8%A2-HandBrake
                          Last edited by tiger X-fi; 19 Apr 2011, 10:31:14.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                            ต่างกันมากครับ ...แต่ตัวแปรขึ้นอยู่กับชุดลำโพงด้วย
                            ต้องขอโทษด้วยที่แนะนำไว้ผิดๆ ผมใช้ซาวน์การ์ดดันบิทขึ้น
                            ทำให้คุณภาพเสียงออกมาไม่ต่างกันมากครับ
                            สืบเนื่องด้วยกระทู้นี้
                            http://www.overclockzone.com/forums/...8%A2-HandBrake
                            แล้วปรับ AAC ที่บิทเท่าไหร่ครับ
                            จะได้คุณภาพพอๆกับ AC3 5.1 passthrough

Comment

Originally posted by kang2005 View Post
                              แล้วปรับ AAC ที่บิทเท่าไหร่ครับ
                              จะได้คุณภาพพอๆกับ AC3 5.1 passthrough
                              Bit rate :320 Kbps ขึ้นครับ
                              เวลาใช้งาน(เปิดดู) ตั้งค่าSC 24 Bit Sampling rate : 48.0 KHz ครับ

Comment

Working...
                              X