Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสายแบบไหนดีสุดคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อสายแบบไหนดีสุดคับ

ต่อสายแบบไหนดีสุดคับ ระหว่าง

optical

coaxial

analog

ถ้าแอมเทพๆลำโพงเทพๆก็ Analog ครับ

Comment

ต้องถามก่อนครับว่าต่อจากอะไรไปยังอ่ะไร อุปกรณ์ต้นทางปลายทางคุณภาพอย่างไร

Comment

ต่อ coax มาที่แอมป์ จากนั้น ต่อ analog จากแอมป์ มาที่ลำโพง
        น่าจะนะ ขั้นง่าย
        ลำโพงมันออกทาง analog เท่านั้นมะช่ายเหรอ
        ส่วนต้นทาง น่าจะเป็น coax ฟังเพลงดีสุด
        ถูกหรือปล่าวนะ หุหุ
        Last edited by lplline; 28 Nov 2010, 20:31:00.

Comment

ถ้าต้นทางดีตัววงจรDACต้นทางดี แต่ปลายทางAVR หรือแอมป์ ใช้DACดีน้อยกว่า ผมจะเลือกใช้ Analog (แต่ส่วนใหญ่เครื่องเสียงที่มีภาค digital input จะมีคุณภาพดีอยู่แล้ว)
          ถ้าตัวปลายทางมีคุณภาพดี ผมนะให้ใช้ optical จะดีกว่า coaxial ครับ เพราะ optical จะส่งโดยใช้แสง สัญญานรบกวนที่เป็นคลื่นไฟฟ้าจะไม่สามารถไปรบกวนได้เลย ยกเว้นจะเกิดการหักเหจากสายคุณภาพห่วย(โอกาสเกิดขึ้นน้อยมากถ้าสายไม่หัก ขาด) ส่งสัญญาญได้เร็วกว่า ไกลกว่า coaxial แต่สุดท้ายก็ลองต่อดูจะดีกว่า ขึ้นอยู่ว่าชอบแบบไหน

Comment

Originally posted by hibeamz View Post
            ต้องถามก่อนครับว่าต่อจากอะไรไปยังอ่ะไร อุปกรณ์ต้นทางปลายทางคุณภาพอย่างไร
            จากX-Fi ที่เป็นการ์ดแยกอะคับ ไป YHT-292

เคยอ่านกระทู้จากที่อื่นมา เขาบอกว่าanalogดีสุด รองมาก็coaxialแล้วoptical ตามลำดับ ไม่รู้ว่าจิงหรอป่าว จึงเรียนมาเพื่อทราบคับ (ประโยคสุดท้ายดูเป็นทางการจิง)

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
              จากX-Fi ที่เป็นการ์ดแยกอะคับ ไป YHT-292

เคยอ่านกระทู้จากที่อื่นมา เขาบอกว่าanalogดีสุด รองมาก็coaxialแล้วoptical ตามลำดับ ไม่รู้ว่าจิงหรอป่าว จึงเรียนมาเพื่อทราบคับ (ประโยคสุดท้ายดูเป็นทางการจิง)
              จริงไม่จริงต้องพิสูจน์เองครับ
              ถ้าตามความคิดผมนะ เสียงจากต่อ analog กับ digital เสียงจะแตกต่างกันพอควร เพราะใช้DACคนละตัว ผมไม่ขอตอบว่าอันไหนเสียงดีกว่า เพราะตอบไม่ได้- -"
              coaxialกับoptical ผมว่าแทบจะไม่แตกต่าง หรืออาจจะฟังไม่ออก(เพราะผมหูคนธรรมดา) ผมก็ตอบไปตามหลักการนะคับ แต่มันมีด้านอื่นๆอีกต้องฟังดัวยตัวท่านเองเท่านั้น ย้ำต้องฟังเอง

Comment

เรื่อง soudcard นี่ ไม่ค่อยรู้จริงๆ
                ตัวการ์ดมันแปลง digital to analog เสร็จสรรพ แล้วใช่ไหม
                งั้นก็น่าจะ ต่อ analog ออกมาเลย
                แต่ผมก็ว่ามันแปลกๆ จะเหมือนกับต่อออกทางmini jack 3.5 อะป่าววว
                ส่วนใหญ่เห็นแต่ เขาต่อ spdif โดย coax ออกมาจากการ์ดไปเข้า dac อีกที เพื่อแปลงเป็น analog

Comment

analog ยังมีแยกอีก คำามแบบนี้ผมว่าเหมือนว่าเล่นเป่ายิงฉุบออกอะไรดีที่สุด

Comment

คับต่ออกทาง mini jack 3.5
                    ส่วนใหญ่ต่อใช้ coax คับหาง่ายกว่า optical ไม่ค่อยเป็นที่นิยมสักเท่าไร เนื่องจากอุปกรณ์ไม่ค่อยผลิตออกมารองรับ เพราะใช้อุปกรณ์(IC)เยอะกว่าต้องแปลงไฟฟ้าเป็นแสง แสงเป็นไฟฟ้าอีก เปลืองต้นทุนการผลิต opticalเหมาะกับการต่อระยะทางไกลๆซะมากกว่า

Comment

YHT-292
                      มันเป็นชุดโฮมครับ (ตัวนี้เท่าที่ดูมาเป็น avr+ลำโพง)
                      มันรับdigitalได้เหมือนกันครับ ยังหารายละเอียดspecอะไหล่ไม่เจอเดาทางไม่ถูกเหมือนกัน

จะanalog จากการ์ด หรือ digital outจากการ์ดไปก็ได้ครับ
                      เสียงที่ได้ ก็คาดว่าจะต่างแนวกันหลายอยู่เหมือนกัน ต้องลองเองครับหาสายถูกๆมาลองก่อนก็ได้
                      เนื่้องจากมันเป็นavr เสียงได้จะต่างนอกจากตัวชิพdacแล้วยังมีตัวชิพdspอีก
                      และอื่นๆ อีกมากมายในวงจร

----------------------

x-fiที่ใช้ตัวไหนครับ ไม่แน่ใจว่าหัวdigital out บนการ์ดมีแบบไหนให้
                      อาจจะต้องใช้หัวแปลงหรือทำหัวแยกเองอีกที

อาจจะทำdts หรือ dolby reencodeได้ด้วย ถ้าทำdigital out

---------

จริงๆ จะdigital outออกจากเมนบอร์ดเลยก็ได้ ถ้าไม่ใช่รุ่นเก่ามากน่าจะทำได้อยู่
                      แต่เสียงที่ได้ผมว่ามันก็น่าจะต่างจากdigital outจากซาวน์การ์ดน่ะ
                      ไม่นับเรื่องfunction อีกน่ะ

-------

ตย.การต่อ digital out จากการ์ด แต่เป็นการ์ดของasus
                      http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%99.........

credit: thaweea101
                      Last edited by ManiacMaew; 28 Nov 2010, 22:29:44.

Comment

ตัวซาวการ์ดคับรุ่นX-Fi Surround 5.1 ที่เป็นซาวการ์ดแยกอะคับ มันมีช่อง opticalให้1ช่อง และ analog แบบ3.5มม. 3ช่องอะคับ ต่อนี้ใช้เป็น optical อยู่คับ เสียงมันก็ดีแล้วนะคับ แต่เจอกระทู้ที่ว่าเลยอยากรู้คับว่าจิงหรือป่าว

Comment

Comment

ดูหนัง เล่นเกม optical
                            ฟังเพลง coaxial

Comment

ใจ ผมเล่น ANALOG (แล้วแต่ opamp ) มันไม่ค่อยปรุงแต่งเหมือน DIGITAL

Comment

Working...
                              X